Đi dự đám ma ở Lào

xegau

Đi bộ
Bác Long ơi,hnào tổ chức chuyến đi nữa đi,e với anh Huy xí 2 chỗ.

lambogi79

Xe điện
em là em chán với cụ chủ lém dồi đới, mãi cụ mới táo thêm được 1 kiểu, theo cụ mệt lém ạ, vẫn vod cho cụ để hóng tiếp

soul 3.0

Xe tải
Website
www.facebook.com
đám ma hay nhỉ , người chết được chở bằng e xe tải , người thân thì mặt hớn hở , trước khi phóng hỏa thì khởi động bằng hàng nóng...

m58668

Xe điện
Cứ cháy như vậy 2 hôm mới xong. Khi nào xong thì thân nhân lại ra cúng tế rồi lấy tro đưa vào chùa
Ý em hỏi là tro này lẫn cả các thứ linh tinh khác vào à, thế thì phải đựng vào bình to chứ ko phải lọ như ở VN bác nhỉ???

Tuan Anh

Xe hơi
em là em chán với cụ chủ lém dồi đới, mãi cụ mới táo thêm được 1 kiểu, theo cụ mệt lém ạ, vẫn vod cho cụ để hóng tiếp
Psu của e như thế là hết rồi bác ạ, để e hầu bác ở các psu sau nhé:P

Tuan Anh

Xe hơi
Ý em hỏi là tro này lẫn cả các thứ linh tinh khác vào à, thế thì phải đựng vào bình to chứ ko phải lọ như ở VN bác nhỉ???
E nghĩ là họ chỉ nhặt tro của người chết thôi, chắc khi thiêu xong có 1 cách nào đó để nhận biết chứ ngần đó tro thì nhét vào đâu cho đủ

Ducwagon

Xe tăng
E nghĩ là họ chỉ nhặt tro của người chết thôi, chắc khi thiêu xong có 1 cách nào đó để nhận biết chứ ngần đó tro thì nhét vào đâu cho đủ
Em cũng nghĩ như cụ, chắc thiêu xong còn xương đưa vào tiểu như bên Việt mình để vào tháp các cụ ạ.

nguyenvinapco

Xe hơi
Ảnh này chụp lúc bác ý đang lấy đạn ở trong túi ra lắp từng viên vào súng đấy ạ. Lắp xong bác ý bắn 3 phát lên trời rồi giắt súng vào cạp quần đi đi lại lai nhìn hãi lắm, e chỉ sợ nó cướp cò, e chả dám nghĩ nữa ~X(
Súng nó có chốt an toàn chứ cụ. làm sao cướp cò được . Thanks Cụ đã cho anh em hiểu thêm một nét văn hóa nữa của người Lào. Cá nhân iem nghĩ cứ "thui" dư lày lại văn minh hơn kiểu "bốc hót" của nhà mềnh.

Kiabuoisang

Xe container
Cụ lại cho em hỏi ngu tí. Cái ông bắn súng là quan chức địa phương? người thân gia quyến? hay là người chuyên đi bắn súng đám ma? súng của ông ấy hay súng của chính quyền địa phương? Vì cụ nói phong tục của họ thế nên em mới họi ạ. Em còn khờ dại lắm nên mong cụ giải ngố em phát này. thớt cụ đúng là độc và lạ. lại vote cụ phát nữa nhưng máy nó chửi e cụ ợ.
Súng bên Lào nhiều như mản cụ ạ. Ở các bản xa xôi nhà nào cũng có vài khẩu M16, hoặc AK làm đồ chơi. Trước em làm đường 18B đoạn từ Kontum đến Ateupư đi đường gặp dân khoác súng suốt. Ban ngày thì chả sao, ban đêm cụ nào mà vào bản léng phéng bị ngứa mắt là sẽ " bòm " luôn. Còn gặp chuyện thiêu xác này cũng nhều nhưng thấy hãi chẳng dám dừng xe để xem, vì em ko thích ngửi mùi chả nướng vì sợ nhớ bún chả Hà Nội .
Còn khi đi đường thì gặp các chốt kiểm tra của công an các bác sẽ thấy, súng được trang bị rất đầy đủ và là súng thật, AK hẳn hoi. Chứ ko phải cái loại công cụ hỗ trợ " súng đểu " như của VN, bắn đạn cu su,...
Em còn được biết đám ma bên đó cũng để ở nhà vài ngày, và theo phong tục thì thay vì khóc lóc ỉ ôi họ còn mở nhạc, thậm trí nhảy múa vui vẻ cơ,....thế mới lạ chớ.

Chỉnh sửa cuối:

Laocat

Xe đạp
Hay thật, phong tục Lào khác hẳn chúng ta nhỉ

16h6154

Xe buýt
-Gỗ nhiều: Khí hậu trong lành
-Chả quạt nhiều: Dinh dưỡng dồi dào
=>Em rút ra kết luận: Gái Lào hơi béo

nth71ru

Xe đạp
Москва, переяславская Ср. ул., Д 14 стр.1, КВ. 148
Cụ nói thế déo lào ý!!! Để lâu thế người ta gửi vào nhà lạnh chứ để ở nhà hàng xóm nó vặn cổ à?????
Quan trọng là cái hòm, quy trình và cách khâm liệm. Nếu làm tốt thì 15 ngày hay hơn nữa cũng không có mùi đâu

Laocat

Xe đạp
Họ lấy trà ướp xác nên làm gì có mùi mà kêu.

Trang te

Xe tăng
Website
www.shopios.vn
Tóm lại, nếu cụ chủ muốn câu vote thì đã thất bại hoàn toàn. Em ko hiểu ngày xưa cụ học Văn được mấy phẩy nữa!!! Hình ảnh thì lộn xộn, câu cú thì lung tung ko đâu vào đâu. Nếu cụ muốn giới thiệu về một nét văn hóa lạ thì cụ chịu khó đầu tư thêm tí chất xám nữa. Đọc bài của cụ xong anh em mất công tổng hợp lại tất cả những còm mén của cụ lại mới tạm hiểu vấn đề ló nà nàm thao.
(Nhiều cụ hài vãi ra, cứ như có vấn đề về đọc hiểu ý. Người ta nói về Lào thì nhảy vào ca ngợi tình hữu nghị Việt - Thái.
Đám ma nhà người ta vào kêu ca đám cưới.... #:-s |)

Trần Điện

Xe tăng
Sao lại tiết kiệm ảnh thế nhi? 4 cái ảnh, chẳng thấy gì lạ cả.

trinhnusatthep

Xe máy

benghe

Xe điện
Tóm lại, nếu cụ chủ muốn câu vote thì đã thất bại hoàn toàn. Em ko hiểu ngày xưa cụ học Văn được mấy phẩy nữa!!! Hình ảnh thì lộn xộn, câu cú thì lung tung ko đâu vào đâu. Nếu cụ muốn giới thiệu về một nét văn hóa lạ thì cụ chịu khó đầu tư thêm tí chất xám nữa. Đọc bài của cụ xong anh em mất công tổng hợp lại tất cả những còm mén của cụ lại mới tạm hiểu vấn đề ló nà nàm thao.
(Nhiều cụ hài vãi ra, cứ như có vấn đề về đọc hiểu ý. Người ta nói về Lào thì nhảy vào ca ngợi tình hữu nghị Việt - Thái.
Đám ma nhà người ta vào kêu ca đám cưới.... #:-s |)
Thế cũng là tốt rồi cụ ạ, hiểu biết thêm được nhiều hay ít thì đều có lợi cả! :D

HorsePower

Xe container
Em đi dự đám cưới bên Lào. Giờ xem đám Ma thấy cũng thú. Tuy em kỳ vọng nhiều ảnh và chuyện hơn nhưng thiết nghĩ những gì cụ góp vào đây cũng là quí rồi.
thank củi.

vietnguyengalus

Xe máy
ấy cha. đám ma bên đó có cái xe tang đẹp quá các cụ nhỉ. ăn chơi quá. ông già em trước đi làm chuyên gia nông nghiệp bên này bảo bên này cán bộ sau giờ đi làm vẫn về làm ruộng như thường. ko biết có phải ko các cụ nhỉ?