[Funland] Di dời mộ Cố

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
1- Không cần phải mời thầy đâu cụ, cứ chính chủ trưởng họ hay trưởng chi/cành đứng ra làm lễ là chuẩn nhất.
2- Làm đủ thủ tục theo phong tục địa phương, nhưng đơn giản thôi ko cần rườm rà.
E mới chuyển mộ các cụ về chung 1 chỗ dc hơn 3 năm rồi. Ban đầu có thằng thầy nói láo làm 1 số người sợ ( nó bảo chuyển là chết hết), em vẫn chốt làm. Em tự làm lấy hết chả thầy bà gì. Sau hơn 3 năm giờ mọi thứ trong họ rất ổn, phát đinh, kinh tế nhà nào cũng ấm cả.

vothuong6789

Xe máy
1- Không cần phải mời thầy đâu cụ, cứ chính chủ trưởng họ hay trưởng chi/cành đứng ra làm lễ là chuẩn nhất.
2- Làm đủ thủ tục theo phong tục địa phương, nhưng đơn giản thôi ko cần rườm rà.
E mới chuyển mộ các cụ về chung 1 chỗ dc hơn 3 năm rồi. Ban đầu có thằng thầy nói láo làm 1 số người sợ ( nó bảo chuyển là chết hết), em vẫn chốt làm. Em tự làm lấy hết chả thầy bà gì. Sau hơn 3 năm giờ mọi thứ trong họ rất ổn, phát đinh, kinh tế nhà nào cũng ấm cả.
Cảm ơn cụ nhé!

subaruxxp

Xe máy
Em chào CCCM. Em có mộ ông Cố (ko phải mộ tổ) đang ở riêng (ngày xưa mộ phần phân tán). Do mộ Cố em trước đây nhiều thầy xem cũng khó di dời nên khi xây dựng nghĩa trang gia đình chỉ để sẵn mộ Gió thôi. Hiện tại chính quyền quy hoạch thành khu công nghiệp nên gia đình bắt buộc phải di dời và rước Cố về nghĩa trang dòng họ.
Các cụ nào trải qua rồi có thể chia sẽ giùm em kinh nghiệm, rút kinh nghiệm để em có thể yên tâm hơn khi làm thủ tục rước Cố em về nghĩa trang dòng họ không ạ. Em xin chân thành cảm ơn!
Cụ quyết làm thì cứ mạnh dạn triển khai, cộng với lệnh di dời của chính quyền thì càng phải làm sớm , làm nhanh:
- Cụ xem ngày tốt cho việc di dời
- Mời thầy đến cúng cho cẩn thận chu đáo
- Tìm người thuê đào chuyển trọn gói, mình chỉ đứng giám sát cho cẩn thận.
- Xong đâu đấy cụ làm lễ tạ cho yên tâm.
Đây là kinh nghiệm của em.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em chào CCCM. Em có mộ ông Cố (ko phải mộ tổ) đang ở riêng (ngày xưa mộ phần phân tán). Do mộ Cố em trước đây nhiều thầy xem cũng khó di dời nên khi xây dựng nghĩa trang gia đình chỉ để sẵn mộ Gió thôi. Hiện tại chính quyền quy hoạch thành khu công nghiệp nên gia đình bắt buộc phải di dời và rước Cố về nghĩa trang dòng họ.
Các cụ nào trải qua rồi có thể chia sẽ giùm em kinh nghiệm, rút kinh nghiệm để em có thể yên tâm hơn khi làm thủ tục rước Cố em về nghĩa trang dòng họ không ạ. Em xin chân thành cảm ơn!
Em tôn trọng đức tin. Ơ mà 100 niên nữa cụ ở đâu ạ ?

aitymo

Xe điện
Nó là tâm linh nên Cụ và gia đình thuận về mặt tinh thần làm cẩn thận cháu nghĩ là suôn sẻ ...

vieteuro

Xe container
Lo thầy thợ thôi chứ lên đây hỏi làm gì

vitamint

Xe tăng
Các cụ góp ý mặt tâm linh Ok hết rùi
Em góp ý thêm cụ chủ để ý mặt hồ sơ gpmb di chuyển mộ nhé kê khai tài sản …. Đầy đủ xem phương án nhà mình ntn cần thiết nhận được tiền hỗ trợ rùi thực hiênn di chuyển cho yên tâm công tác nha
Nhà nước thực hiện quy hoạch thì chắc phải chấp hành để phát triển đại phương ngày 1 tốt hơn mà
Các cụ được quy tập vào vị trí của dòng họ thì cũng quá yên tâm cụ ạ

DurexXL

Xe lăn
Chuyển bình thường Cụ chủ nhé

Toàn bộ Mộ các cụ nhánh Đại tôn nhà em (8 đời trở lại đây) nằm rải rác có, thành khu mộ có ...trên 1 cánh đồng. Mấy năm trước, Nhà nước mở đường qua, chính sách di dời, cấp đất quy tập đầy đủ

Họ nhà em rước các Cụ sang khu mới theo Nhà nước cấp, giờ các Cụ nằm quy chuẩn, thống nhất, hàng lối tăm tắp theo thứ tự ...

Cũng làm theo truyền thống: có động thổ khu mới ...có lễ kính cáo xin rước các Cụ di dời, thành phần tham gia thì Trưởng, đinh các chi các nhà bố trí, nếu có thời gian thì về tham gia, nếu không thì vẫn là các ông ở quê đứng ra làm

Con cháu trong họ vẫn ổn định, ăn nên làm ra bình thường

Trần sao Âm vậy, các Cụ trước đây như ở đất nền thổ cư, nay về khu phân lô, liền kề, thiết kế đồng bộ, điện đường đầy đủ khang trang ...cũng phấn khởi mà

New car 2023

Xe container
Ơ, cái thằng đồng chí thầy nó chuẩn mà bác : muốn bán hàng thì phải vậy thôi.

Và có vẻ, các đồng chí vẫn bán khá tốt, bác ạ.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Ơ, cái thằng đồng chí thầy nó chuẩn mà bác : muốn bán hàng thì phải vậy thôi.

Và có vẻ, các đồng chí vẫn bán khá tốt, bác ạ.
Thằng ý nó là thông gia với nhà ông chú trong họ. Bà mẹ em đang đợi gặp nó để chửi cho trận, mà giờ nó sợ éo dám đến ăn cỗ nữa, haha!
Em Hà Tây còn thằng ý tận Hải Dương.
Họ em có 1 cành mà hơn chục năm nay đẻ toàn con gái, có ông 2 con trai mà 5 cháu gái liền. Em quy tập xong 3 năm nay tòi ra nhà nào cũng có đinh, oto thấy mua thêm mấy cái. Quá đẹp luôn!

New car 2023

Xe container
Thằng ý nó là thông gia với nhà ông chú trong họ. Bà mẹ em đang đợi gặp nó để chửi cho trận, mà giờ nó sợ éo dám đến ăn cỗ nữa, haha!
Em Hà Tây còn thằng ý tận Hải Dương.
Họ em có 1 cành mà hơn chục năm nay đẻ toàn con gái, có ông 2 con trai mà 5 cháu gái liền. Em quy tập xong 3 năm nay tòi ra nhà nào cũng có đinh, oto thấy mua thêm mấy cái. Quá đẹp luôn!
OK bác.
Vậy, ta tạm kết luận: Cứ thằng đồng chí thầy bẩu sao, ta làm ngược 100%, là sẽ có đinh, lên đời ô tô, phỏng ạ?
Thế cho nó nhanh.