[Funland] Đi dây điện chung cư

Hunter<3

Xe buýt

Em up cái ảnh đính kèm ạ, đây là nhà hàng xóm.
Thợ nhà hàng xóm cụ làm chuyên nghiệp quá, hiếm có nhà riêng nào làm theo kiểu này. Muốn biết làm ntn tốn hơn so với bình thường nhiều ko thì cụ có thể hỏi thẳng hàng xóm hoặc thợ của họ để biết mà.

Còn hầu hết thì các nhà chỉ làm kiểu đi ống ruột gà đơn giản như thợ đang làm cho nhà cụ thôi.

Chào các bác ạ, em đang hoàn thiện nhà mà chả có kinh nghiệm gì nên muốn hỏi các bác về hệ thống điện. Như nhà hàng xóm thì em thấy họ đang đi như hình, em thấy rất loằng ngoằng. Còn nhà em thì lại chỉ luốn trong ống ruột gà và đi đơn giản. Vậy các bác cho em hỏi:
1. Đi như thế chất lượng có như đi ống nhựa cứng không?
2. Thợ nhà em đi như thế thì sẽ làm nhanh hơn không?
3. Thợ nhà em đi như thế thì là thợ nhà em không có kinh nghiệm ạ?
Em cảm ơn các bác nhiều. Kính mong nhận được sự chỉ giáo từ các bác.
1. Chất lượng sẽ ko được như đi ống nhựa cứng, sẽ gặp bất tiện trong quá trình sử dụng sau này khi có sự cố chập cháy muốn thay đổi dây luồn trong ống hoặc muốn làm thêm đuờng điện đấu nối thêm thiết bị.
2. Làm như nhà cụ có nhanh hơn nhưng ko đáng kể
3. Có thể là thợ nhà cụ ko có kinh nghiệm nhưng cũng có thể là cụ ko thoat thuận kỹ từ lúc đầu, nên họ chỉ làm theo cách dễ nhất, nhanh nhất và họ quen nhất mặc dù họ có thể làm được như hình trên.

4X4=16

Xe điện
Cụ chủ hỏi hộ em hàng xóm nhà cụ số điện thoại hội thi công điện nhá.
Đôiị ơn cụ

longdelta

Xe tăng
Chuẩn là đi như hàng xóm đấy. Ống ghen đi dây điện nó là loại ống nhựa cứng giá thành sẽ hơn đáng kể so với ống ruột gà nhưng sau này dây chập cháy ở đâu tiện cho việc rút dây ra sửa chữa. Nhà dân thì cụ cứ hỏi ống ghen D16 hoặc D20 (loại SP của Xuân Lộc Thọ dùng cũng ổn đấy :D

tueminhdad

Xe tải
Thợ nhà hàng xóm cụ làm chuyên nghiệp quá, hiếm có nhà riêng nào làm theo kiểu này. Muốn biết làm ntn tốn hơn so với bình thường nhiều ko thì cụ có thể hỏi thẳng hàng xóm hoặc thợ của họ để biết mà.

Còn hầu hết thì các nhà chỉ làm kiểu đi ống ruột gà đơn giản như thợ đang làm cho nhà cụ thôi.

1. Chất lượng sẽ ko được như đi ống nhựa cứng, sẽ gặp bất tiện trong quá trình sử dụng sau này khi có sự cố chập cháy muốn thay đổi dây luồn trong ống hoặc muốn làm thêm đuờng điện đấu nối thêm thiết bị.
2. Làm như nhà cụ có nhanh hơn nhưng ko đáng kể
3. Có thể là thợ nhà cụ ko có kinh nghiệm nhưng cũng có thể là cụ ko thoat thuận kỹ từ lúc đầu, nên họ chỉ làm theo cách dễ nhất, nhanh nhất và họ quen nhất mặc dù họ có thể làm được như hình trên.
Vâng. Em cảm ơn cụ nhiều ạ. Nhưng em có lăn tăn chỗ cụ bảo hầu hết các nhà chỉ làm kiểu ống ruột gà này, em thấy chỗ em các nhà đều làm ống gen cứng cụ à, thế nên mấy nhà hàng xóm sang nhà em đều bảo nhà em sao lại làm khác. Nhà em là chung cư nhận thô, nên tự hoàn thiện ạ. Đúng là lúc đầu em ko biết nên ko thỏa thuận với thợ. Giờ làm lên rồi mới biết. Hic hic

tueminhdad

Xe tải

tueminhdad

Xe tải
Tùy theo cụ muốn như nào nữa chứ ạ. Hoặc cái này phải theo thiết kế. Đi ống cứng như hàng xóm cụ đây về sau kéo dây nó dễ. Cụ nên dùng ống kiểu này mà chạy đừng dùng ruột gà. Nếu cụ chưa trát tường thì nên thay sang ống cứng. Mỗi phòng chạy 1 lộ riêng (nếu là chung cư) ra 1 At, điều hòa At riêng, bếp At riêng, nóng lạnh cũng riêng hoặc chung với nhà vệ sinh. Tốt nhất cụ chụp ảnh hiện trạng lên đây ae xem + cụ nêu mong muốn thì mới tư vấn đc.
Đây là câu chuyện phức tạp, còn giờ cụ chỉ hỏi nên đi ống nào thì đương nhiên là e khuyên nên đi ống gen cứng như hàng xóm cụ.
Vâng, cảm ơn cụ. Để lúc nào em chạy qua nhà chụp ảnh các cụ tư vấn giúp em ạ.

tueminhdad

Xe tải
Thợ nhà cụ tư vấn đi ruột gà thì em cũng chịu rồi. Điện bây h toàn đi ống gen thôi, vì nó an toàn và dễ thay dây khác nếu cần thiết. Ruột gà khó thay dây khi chập cháy lắm. Cụ cứ yêu cầu thợ đi ống gen luồn dây, đừng làm ruột gà.
Ảnh dưới hàng xóm cụ đi điện ống ge là chuẩn đấy
Vâng. Cái khó là thợ nó đi gần xong đường ống ruột gà rùi. Để em trao đổi lại với họ xem giờ làm thế nào được.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Chu
Chào các bác ạ, em đang hoàn thiện nhà mà chả có kinh nghiệm gì nên muốn hỏi các bác về hệ thống điện. Như nhà hàng xóm thì em thấy họ đang đi như hình, em thấy rất loằng ngoằng. Còn nhà em thì lại chỉ luốn trong ống ruột gà và đi đơn giản. Vậy các bác cho em hỏi:
Chuẩn là đi như hàng xóm nhà cụ nhé!

caisua

Xe lăn
Em ko biết vụ dây điện nhưng cụ để ý đi nốt cả dây K+ (hoặc truyền hình cáp) và dây mạng LAN, dây điện thoại luôn vì sắp tới sẽ có cuộc chiến về sóng wifi ở nhà chung cư như kiểu cuộc chiến supvonter hồi xưa để hút điện về nhà mình

ktqsminh

Xe tăng
nhưng em đang muốn hỏi nhà em ấy bác ơi, nhà em ko đi như thế, mà chỉ đi ống ruột gà, mà họ cũng đi đơn giản lắm, em thấy ko loằng ngoằng như thế kia đâu. Giờ em lại ko có ảnh ở đây để các bác tiện so sánh.
Nhà cụ thợ điện đi kiểu nhà dân ít dây, nối tắt, cho ống ruột gà làm cho nhanh, không có khả năng sửa chữa khi gặp sự cố, làm theo kinh nghiệm không bản vẽ thiết kế. Còn như hàng xóm phải có thiết kế, đi từng lộ riêng, thời gian thi công gấp 3 lần nhà cụ, an toàn, thuận tiện trong sửa chữa vận hành và nâng cấp sau này. Cuối cùng giá cao hơn nhiều nếu trên cùng mặt bằng bỏ qua yếu tố lừa người không biết.

tueminhdad

Xe tải
Nếu có đk thì dỡ ra làm lại, ống nhựa thì chập cháy khó hơn ống ruột gà hoặc sau này sửa chữa hay kéo dây mới nó dễ :)
Vâng, mà bác cho em hỏi mấy cái hộp chỗ em khoanh đỏ là hộp gì, và để làm gì thế ạ?

tueminhdad

Xe tải
Em ko biết vụ dây điện nhưng cụ để ý đi nốt cả dây K+ (hoặc truyền hình cáp) và dây mạng LAN, dây điện thoại luôn vì sắp tới sẽ có cuộc chiến về sóng wifi ở nhà chung cư như kiểu cuộc chiến supvonter hồi xưa để hút điện về nhà mình
Vâng, cái này thì em có bảo họ phải đi dây mạng, dây cáp đủ cả rùi cụ ạ.

muoibaconcho

Xe điện
Điện nước là phải làm bài bản, đừng có tiếc.

tueminhdad

Xe tải
Nhà cụ thợ điện đi kiểu nhà dân ít dây, nối tắt, cho ống ruột gà làm cho nhanh, không có khả năng sửa chữa khi gặp sự cố, làm theo kinh nghiệm không bản vẽ thiết kế. Còn như hàng xóm phải có thiết kế, đi từng lộ riêng, thời gian thi công gấp 3 lần nhà cụ, an toàn, thuận tiện trong sửa chữa vận hành và nâng cấp sau này. Cuối cùng giá cao hơn nhiều nếu trên cùng mặt bằng bỏ qua yếu tố lừa người không biết.
Dạ vâng, cảm ơn cụ. Nhưng câu cuối ý cụ là có thể nhà em đang bị lừa đúng ko ạ?

tueminhdad

Xe tải

an_khanh

Xe buýt
Chào các bác ạ, em đang hoàn thiện nhà mà chả có kinh nghiệm gì nên muốn hỏi các bác về hệ thống điện. Như nhà hàng xóm thì em thấy họ đang đi như hình, em thấy rất loằng ngoằng. Còn nhà em thì lại chỉ luốn trong ống ruột và đi đơn giản. Vậy các bác cho em hỏi:
Cụ đọc 2 chữ màu đỏ, thêm chữ "Thợ" trước mỗi chữ đấy nữa là cụ có kết quả câu trả lời số 3 đấy ah:D