[Funland] Di cư đi New Zealand

hainm.invest

Xe buýt
vâng, cụ tính, mấy cái IT với công nhân kỹ thuật cao em đâu có rành. em chỉ kinh doanh thôi. còn ĐH của VN thì đâu dc xếp vào diện tay nghề nào? toàn nghề nghiên cứu lằng nhằng hết 4 năm là dc treo cái chữ cử nhân thôi
Dù ai nói ngả nói nghiêng thì cụ cũng phải tìm đường mà đi, em nói có đúng không ạ? Vỗ tay
Bằng mọi giá cụ phải cho F1 hoặc nếu ngay từ đời cụ đi được thì tốt. Lý do thì chắc cụ cũng biết nhưng, em cứ nêu lại một số lý do cơ bản như sau:
- Không có tương lai nào cho xứ triều tiên đông lào và cần lao của xứ trong vòng ít nhất 100 năm nữa, cái này một tổng thổng mẽo đã nói là tới 1000 năm cơ ạ
- Tương lai tối là do địa chính trị, do tuyệt đại đa số cần lao triều tiên có văn hóa bần nông, tham vặt, không có chính đạo hướng dẫn, lại được ngu hóa, hèn hóa, vô thần hóa bởi đầy tớ ma mãnh. Đông lào triều tiên chỉ có thể là thế giới thứ 3 hoặc chiến trường.
- Cụ có làm ăn khấm khá thì cũng bị vặt lông hoặc chiến tranh cướp hết. Đầy tớ sẽ đầu độc cụ và thế hệ tương lai bằng thức ăn độc hại, rượu bia giả, tai nạn giao thông. Cụ có nhiều tiền mà không có tự do không sức khỏe thì đời còn gì đâu. Cụ nói cấm có sai k có gì quý hơn đọc nập tự lo
Tóm lại có mấy cách:
- Cụ đi theo diện đầu tư
- Cụ đi theo diện kết hôn giả
- Cụ đi theo đường học hành
- F1 đi theo diện học hành, con nuôi, tu nghiệp sinh cho các tập đoàn đa quốc gia, kết hôn thật với người bản xứ (cài này cụ đào tạo thêm cho F1 nghiệp vụ tán gái nhé, không khó đâu)
Cụ thích nước nào, lý do tại sao, giá cả thế nào, bằng cách nào, khả năng thành công bao nhiêu... có gì cụ chia sẻ hoặc pm cụ thể để em tham khảo học tập. Cu lưu cái thớt này vào đám mây sau này xem lại các comment, nhiều comment khá tốt có tính xây dựng.

Chỉnh sửa cuối:

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em sợ không nổi Coin Flip 50-50 mà ngang đánh lô 1/27 thôi cụ ạ.

Cụ nào cũng rao giảng là nghĩ đến F1, nhưng thực chất là nghĩ cho chính mình. Nếu là cho F1 thật, thì cứ đầu tư học tiếng anh thật siêu, 8.0 IELTS đi. Rồi đâu khắc có đó!

Đứa cháu em 8.0, chơi cái học bổng MIT, giờ về làm cho Google rồi. Ngay từ lớp 1 bố mẹ nó đã dồn vào học Tiếng Anh, đều đều đến lớp 12 mất mấy trăm triệu tiền học thì được như thế! Chả rẻ gấp vạn lần đầu tư mấy trăm K $ sao? Mà lại bền!

Nếu không nhận được học bổng thì với sức TA đó cũng thừa đủ học trường tốt, kiếm được việc ngon.
Cụ nói cũng đúng, đầu tư vào F1 kiểu thế cũng hiệu quả. Nhưng cụ cũng không thể nói là các cụ ấy nghĩ cho chính minh. Bởi vì môi trường giáo dục ở VN cũng không phải là tốt, theo em nghĩ thì là muốn cho con mình có được ngay cách giáo dục của nước ngoài từ bé thì mới phải cho đi. Chưa kể môi trường ở VN nhiều cái phức tạp, thế nên những cụ có điều kiện đi được thì tôi gì không đi.

raumongtoi

Xe buýt
em mới 26t đã có vợ và con . ngôn ngữ và bằng cấp ko có, ở vn em sống bằng nghề kinh doanh và làm dịch vụ chắc qua trời tây nghề này sống ko nổi , em thấy dân vn qua đó nếu ko có bằng cấp thì thường kinh doanh đồ ăn uống ko biết làm cái này ổn ko vì ở vn em từng mở tiệm phở và bún bò rồi . tiền may ra chỉ có tầm 250k obama đổ lại thì đi = cách nào đc nhỉ , có thể xoay đc tầm 500k obama nhưng em vấn chưa muốn mạo hiểm bán hết tài sản ở vn. các bác tính giúp em với

xe rùa 2012

Xe container
Dù ai nói ngả nói nghiêng thì cụ cũng phải tìm đường mà đi, em nói có đúng không ạ? Vỗ tay
Bằng mọi giá cụ phải cho F1 hoặc nếu ngay từ đời cụ đi được thì tốt. Lý do thì chắc cụ cũng biết nhưng, em cứ nêu lại một số lý do cơ bản như sau:
- Không có tương lai nào cho xứ triều tiên đông lào và cần lao của xứ trong vòng ít nhất 100 năm nữa, cái này một tổng thổng mẽo đã nói là tới 1000 năm cơ ạ
- Tương lai tối là do địa chính trị, do tuyệt đại đa số cần lao triều tiên có văn hóa bần nông, tham vặt, không có chính đạo hướng dẫn, lại được ngu hóa, hèn hóa, vô thần hóa bởi đầy tớ ma mãnh. Đông lào triều tiên chỉ có thể là thế giới thứ 3 hoặc chiến trường.
- Cụ có làm ăn khấm khá thì cũng bị vặt lông hoặc chiến tranh cướp hết. Đầy tớ sẽ đầu độc cụ và thế hệ tương lai bằng thức ăn độc hại, rượu bia giả, tai nạn giao thông. Cụ có nhiều tiền mà không có tự do không sức khỏe thì đời còn gì đâu. Cụ nói cấm có sai k có gì quý hơn đọc nập tự lo
Tóm lại có mấy cách:
- Cụ đi theo diện đầu tư
- Cụ đi theo diện kết hôn giả
- Cụ đi theo đường học hành
- F1 đi theo diện học hành, con nuôi, tu nghiệp sinh cho các tập đoàn đa quốc gia, kết hôn thật với người bản xứ (cài này cụ đào tạo thêm cho F1 nghiệp vụ tán gái nhé, không khó đâu)
Cụ thích nước nào, lý do tại sao, giá cả thế nào, bằng cách nào, khả năng thành công bao nhiêu... có gì cụ chia sẻ hoặc pm cụ thể để em tham khảo học tập. Cu lưu cái thớt này vào đám mây sau này xem lại các comment, nhiều comment khá tốt có tính xây dựng.
em đọc kỹ của cụ và thấy chính kiến của cụ có nhiều nét sắc sảo. cảm ơn cụ nhé.
quan điểm của em là ai đi dc và có nhu cầu thì cứ đi. bao người tiên phong chứ riêng mình đâu cụ nhỉ

anhkhoihn

Xe tăng
em mới 26t đã có vợ và con . ngôn ngữ và bằng cấp ko có, ở vn em sống bằng nghề kinh doanh và làm dịch vụ chắc qua trời tây nghề này sống ko nổi , em thấy dân vn qua đó nếu ko có bằng cấp thì thường kinh doanh đồ ăn uống ko biết làm cái này ổn ko vì ở vn em từng mở tiệm phở và bún bò rồi . tiền may ra chỉ có tầm 250k obama đổ lại thì đi = cách nào đc nhỉ , có thể xoay đc tầm 500k obama nhưng em vấn chưa muốn mạo hiểm bán hết tài sản ở vn. các bác tính giúp em với
Cụ nên ở Việt Nam là phù hợp nhất . Cụ đã vợ con rồi đi theo dạng hôn thê là rất khó. Đi theo dạng đầu tư thì số tiền của Cụ quá ít, cố sang đó để mở tiệm phở thì cũng phải có thêm vài trăm ngàn nữa. Hơn nữa để mở được tiệm phở sống và tồn tại được ở bên đó với vốn vài trăm ngàn thì cũng coi như đánh bạc thôi. Với hoàn cảnh Cụ đã vợ con thì đừng nên đánh bạc kẻo ko tan cửa nát nhà như chơi.....

xe rùa 2012

Xe container
Nhưng e thấy như ở Mỹ, cs buồn buồn lắm cụ ah, suốt ngày làm việc mà nó ko vui như bên mình. Có nhiều cái để đánh đổi thật
những cái cụ nêu ở mỹ e nghĩ là 1 nét của XH hiện đại. mình là XH tiểu nông, bần nông thuần túy nên làm việc hay đi chơi đều ầm ầm như mổ bò, đi thì túm 5 tụm 3, khạc nhổ ầm ĩ, cái đấy có thể là vui với ta nhưng dứt khoát ko phải là 1 biểu hiện của XH CN và hiện đại

Sheldon

Xe buýt
những cái cụ nêu ở mỹ e nghĩ là 1 nét của XH hiện đại. mình là XH tiểu nông, bần nông thuần túy nên làm việc hay đi chơi đều ầm ầm như mổ bò, đi thì túm 5 tụm 3, khạc nhổ ầm ĩ, cái đấy có thể là vui với ta nhưng dứt khoát ko phải là 1 biểu hiện của XH CN và hiện đại
XH CN và hiện đại mà buồn thối ruột thì cũng vứt cụ ơi. Sống là phải sướng và hợp với mình. Đời có được mấy tí đâu

nicholas1618

Xe điện
Giờ tính đường sang Cuba làm cái quốc tịt rồi trốn qua Mẽo cửa sáng hơn. Mà dân Cuba vượt biên qua Mẽo đương nhiên được thẻ xanh, bao ăn ở luôn.

Có cụ nào làm dịch vụ thuyền nhân dơ tay đi. Vượt biên qua nhà ae nó kô đá mít về đâu mà sợ.

Mode

Xe tải
Nếu đi theo diện kinh doanh thì điều kiện đầu tiên là phải đủ điểm đi theo diện kinh doanh, ngoài tiền ra nó còn đòi hỏi các bác chứng minh kinh nghiệm đã làm kinh doanh thực tế ở VN (ví dụ là giám đốc từ bao giờ, kinh doanh cái gì, doanh số cty ra sao) etc. Nhưng nếu đã đủ khả năng vượt qua mấy cái này rồi và có một ít tiền thì sang sống ngon. Lí do nó nằm ở chỗ là ở đây (mình nói ở Úc thôi nhưng Mỹ hay Can thì cũng tương tự) là khi mua một cái business (ví dụ shop nail, nhà hàng, shop bán rau dưa thịt cá, cafe etc) thì cái giá bán nó sẽ tỉ lệ với dòng tiền thể hiện trên sổ sách của cái shop đấy, thường thì nó sẽ tính là sau khi trừ hết chi phí đi sẽ có một khoản lợi nhuận na ná như gửi tiết kiệm. Do đó khả năng không làm ăn được là rất thấp.

Ví dụ: 1 cái shop nail có doanh thu là $200k/năm, cần 2 người làm full time. Sau khi trừ chi phí thuê cửa hàng, điện nước, bảo hiểm, vật liệu móng tay chân etc đi còn 150k, trừ tiền lương rồi lương hưu phúc lợi của 2 người làm đi thì còn lãi ròng độ $10k. Trong trường hợp này họ sẽ rao bán cái shop này với giá khoảng $200k (return = 5%). Nếu bác nào bỏ 200,000 ra mua và 2 vợ chồng cùng làm không thuê người thì hàng năm sẽ ra độ $150,000. Sống thoải mái. Còn nếu thuê người làm mình chỉ lượn lờ thôi thì 2 vợ chồng cần 10 cái shop như thế.

Tất nhiên ở đây là mình giả định trường hợp ko trốn thuế, thực tế thì shop của người Việt làm ăn không minh bạch bằng bọn Tây nên định giá sẽ khó hơn. Tuy nhiên như mình nói giá bán 1 cái business bao giờ nó cũng tỉ lệ với cái tiền nó sinh ra nên đã mua thì khả năng làm ăn được là cao, trừ trường hợp mình lười và làm ăn linh tinh dẫn đến mất khách.

Có một cái đặc điểm chung là ở nước ngoài nếu ai muốn đều có thể có cuộc sống gọi là ấm no hạnh phúc hết, làm cái gì cũng đều có thể có nhà, có xe, con cái học hành tử tế, vấn đề mấu chốt là phải chịu làm... đấy là cái mà mình nghĩ là hơn ở VN, cơ hội cho tất cả mọi người.

keeponlylove

Xe điện
À mình hôm trước xui dại một chị, nhưng chị ấy có người nhà bên Đức, cho F1 nhập theo dạng con nuôi, vụ này nếu bác có người quen bên đó nhận con nuôi thì có vẻ rất hiệu quả. Chỉ tốn ít tiền máy bay, cho cháu và mẹ cháu sang đó ở 1-2 năm gì đó, có quốc tịch rồi thì cho về Việt Nam, khi nào cháu đủ khả năng tự lập thì cho cháu sang Đức học, mà Đức không mất học phí nhé
bác nói giúp e phần này đi, người nàh e bên Đức có mấy người, Nauy thì có 1, nên muốn cho con có quốc tịch, sau lớn thì sang cho dễ ah.

anhkhoihn

Xe tăng
Nếu đi theo diện kinh doanh thì điều kiện đầu tiên là phải đủ điểm đi theo diện kinh doanh, ngoài tiền ra nó còn đòi hỏi các bác chứng minh kinh nghiệm đã làm kinh doanh thực tế ở VN (ví dụ là giám đốc từ bao giờ, kinh doanh cái gì, doanh số cty ra sao) etc. Nhưng nếu đã đủ khả năng vượt qua mấy cái này rồi và có một ít tiền thì sang sống ngon. Lí do nó nằm ở chỗ là ở đây (mình nói ở Úc thôi nhưng Mỹ hay Can thì cũng tương tự) là khi mua một cái business (ví dụ shop nail, nhà hàng, shop bán rau dưa thịt cá, cafe etc) thì cái giá bán nó sẽ tỉ lệ với dòng tiền thể hiện trên sổ sách của cái shop đấy, thường thì nó sẽ tính là sau khi trừ hết chi phí đi sẽ có một khoản lợi nhuận na ná như gửi tiết kiệm. Do đó khả năng không làm ăn được là rất thấp.

Ví dụ: 1 cái shop nail có doanh thu là $200k/năm, cần 2 người làm full time. Sau khi trừ chi phí thuê cửa hàng, điện nước, bảo hiểm, vật liệu móng tay chân etc đi còn 150k, trừ tiền lương rồi lương hưu phúc lợi của 2 người làm đi thì còn lãi ròng độ $10k. Trong trường hợp này họ sẽ rao bán cái shop này với giá khoảng $200k (return = 5%). Nếu bác nào bỏ 200,000 ra mua và 2 vợ chồng cùng làm không thuê người thì hàng năm sẽ ra độ $150,000. Sống thoải mái. Còn nếu thuê người làm mình chỉ lượn lờ thôi thì 2 vợ chồng cần 10 cái shop như thế.

Tất nhiên ở đây là mình giả định trường hợp ko trốn thuế, thực tế thì shop của người Việt làm ăn không minh bạch bằng bọn Tây nên định giá sẽ khó hơn. Tuy nhiên như mình nói giá bán 1 cái business bao giờ nó cũng tỉ lệ với cái tiền nó sinh ra nên đã mua thì khả năng làm ăn được là cao, trừ trường hợp mình lười và làm ăn linh tinh dẫn đến mất khách.

Có một cái đặc điểm chung là ở nước ngoài nếu ai muốn đều có thể có cuộc sống gọi là ấm no hạnh phúc hết, làm cái gì cũng đều có thể có nhà, có xe, con cái học hành tử tế, vấn đề mấu chốt là phải chịu làm... đấy là cái mà mình nghĩ là hơn ở VN, cơ hội cho tất cả mọi người.
Cụ nói rất đúng, vấn đề ở đây là chịu làm . Cụ có thấy ai ở cái xứ thiên đường này có tiền tỉ mà chịu ngồi 10 tiếng 1 ngày rửa chân và sửa móng cho khách ko ? Vấn đề rộng hơn nữa là người Việt mình phần lớn tồn tại được ở những ngành nghề mà tụi Tây nó ko thèm làm vì độc hại và vất vả , do vậy nếu làm chủ mà tự tay phải lao động thì khác gì đi làm thuê ........ Bỏ ra chục tỉ đi sang đó mà lao động như vậy thì ê chề lắm đúng ko Cụ ?

raumongtoi

Xe buýt
Cụ nên ở Việt Nam là phù hợp nhất . Cụ đã vợ con rồi đi theo dạng hôn thê là rất khó. Đi theo dạng đầu tư thì số tiền của Cụ quá ít, cố sang đó để mở tiệm phở thì cũng phải có thêm vài trăm ngàn nữa. Hơn nữa để mở được tiệm phở sống và tồn tại được ở bên đó với vốn vài trăm ngàn thì cũng coi như đánh bạc thôi. Với hoàn cảnh Cụ đã vợ con thì đừng nên đánh bạc kẻo ko tan cửa nát nhà như chơi.....
ly dị rồi sau này qua đó có quốc tịch rồi cưới lại cũng đc mà cụ :D chứ đường đầu tư thì thấy nhiều tiền quá

raumongtoi

Xe buýt
XH CN và hiện đại mà buồn thối ruột thì cũng vứt cụ ơi. Sống là phải sướng và hợp với mình. Đời có được mấy tí đâu
tùy người quan điểm thôi cụ . em cũng chả hợp với việc tụ tập đông đúc chỉ thích đi với gd or ăn nhậu với vài ba người bạn là ok . đông vui chả đc gì

anhkhoihn

Xe tăng
bác nói giúp e phần này đi, người nàh e bên Đức có mấy người, Nauy thì có 1, nên muốn cho con có quốc tịch, sau lớn thì sang cho dễ ah.
Cụ nghe chuyện hài thế mà cũng tin à. Chẳng có quốc gia nào cho phép nhận con nuôi rồi mẹ đứa trẻ ấy đi cùng luôn. Để nhận được là con nuôi phải qua thủ tục rất khó khăn, nếu con nuôi càng lớn thì thủ tục còn khó khăn hơn nữa. Theo luật nhập cư của Đức ko cho phép con bảo lãnh bố mẹ sang đoàn tụ, chỉ được phép thăm thân thôi nhé .........

raumongtoi

Xe buýt
mấy bác đã ở bên đó rồi thì tư vấn em là qua đó mua lại bussines ngoài làm nail và bán phở ra còn nghề gì nữa ko? vì coi bộ 2 nghề này khổ quá . nail thì nhục , còn bán phở phải thức khuya dậy sớm ( em đang nói là diện đầu tư mua bussines nha ko phải đi làm thuê )

anhkhoihn

Xe tăng
mấy bác đã ở bên đó rồi thì tư vấn em là qua đó mua lại bussines ngoài làm nail và bán phở ra còn nghề gì nữa ko? vì coi bộ 2 nghề này khổ quá . nail thì nhục , còn bán phở phải thức khuya dậy sớm ( em đang nói là diện đầu tư mua bussines nha ko phải đi làm thuê )
Có Cụ ạ, bán hoa, bán bánh mì , bán đồ ăn nhanh. Nói chung là rất vất vả, thường lấy công làm lãi chứ còn đi thuê nhân viên thì chi phí rất lớn, chỉ gặp trục trặc vài tháng mà vốn nhỏ là phá sản thôi. Ví dụ như bão tuyết, lũ lụt , có khi phải đóng cửa hàng tháng trời , nếu ko có dự phòng là toi ngay. Chưa kể nếu ở vùng nào nó ít người Việt thì còn đỡ, cứ vùng nào đông người Việt là bọn quản lý ở địa phương đó nó hành cho phát mệt về đủ mọi thứ chuyện ........

Ơ thế mấy củ vnch chạy sang mẽo năm 75 cũng vô gia cư hết à, đừng lấy số liệu kiểu võ đoán chung chung thế, biết người muốn nhập cư là người thế nào không, họ là người liều chết để sang đó, nghĩa là có ham muốn và có sức khỏe, có cái đó thì lo gì chuyện học ngoại ngữ với vô gia cư chứ, quá vặt vãnh. Ngoại ngữ thì có môi trường chịu khó 1 năm là nói như thánh ngay. Chịu khó lao động thì tầm một năm là từ vô gia cư thành có cư chứ khó khăn gì. Chỉ có bọn lười nó mới không làm được 2 thứ tối thiểu đó thôi
Thế cụ đi đi :) Đừng so sánh với hội đi năm 75 hoặc sau đó vài năm, họ được hỗ trợ học tiếng, học nghề và tìm kiếm việc làm.

Cụ nào thích hôn nhân thì nghiên cứu cái này:

Mode

Xe tải
Thực ra thì nó cũng quen đi thôi, qua đây cái nhận thức nó cũng khác. Ở bên này cả tuần làm văn phòng sạch sẽ cuối tuần 2 vợ chồng lăn ra trồng cây, lát sân hay xây hàng rào là chuyện bình thường, cũng là lao động thôi. Còn người Việt mình sang đây, tiếng thì bập bẹ, văn hoá lối sống thì không hiểu nếu không chịu làm những việc chân tay một chút thì làm việc gì? Nếu giờ cho vào văn phòng ngồi ngay thì có làm được việc không hay không nghe nổi điện thoại khách hàng?

Mình có anh bạn 2 vợ chồng làm nha sĩ, có 2 cái phòng khám riêng, nhà 2 triệu con đi học trường private 40k/năm... thế có ngon không? Thế nhưng công việc thực chất là gì? là khách hàng đến há mồm ra thì mình lau lau rửa rửa cho người ta thôi, mãi đến gần đây mới mở rộng ra thuê 1 cô hygienist chuyên làm cái việc lấy cao răng còn mình thì làm mấy cái món khó và ra tiền hơn... đi làm về cũng rất mệt mỏi, gặp khách hàng thối mồm hay khó tính là cũng hãi hùng. Người khác thì 2 vợ chồng ở VN qua đây, tiếng Anh mù mờ nhưng được cái chị vợ rất khéo tay, làm cái shop nail xuất phát từ 2 vợ chồng trong vòng 2 năm lên thành 7 người, mỗi tuần làm nhẹ nhàng 5k sau khi trừ chi phí, mùa Giáng sinh thì nhân 3 lên, thực ra thu nhập sau thuế cũng ko kém nha sĩ là mấy. Công việc gì là? Ai vào thì làm móng tay, hoặc móng chân etc... gặp phải đứa nào chân thối thì cũng hãi hùng.

Nói thế để các bác thấy là ai cũng sống đàng hoàng được, cho dù là làm cái gì miễn là chịu khó làm. Còn quan niệm làm lao động ê chề lắm thì mình không comment.

Chỉnh sửa cuối:

hainm.invest

Xe buýt
Bà chị đã hỏi bảo là khả quan phết, con bà ấy dưới độ tuổi nhận con nuôi, 8-10 tuổi gì đó, ban đầu thì nhờ người quen chịu khó đi về tí, sau đó khi no sang đó 1 năm để đảm bảo điều kiện có mặt gì đó thì cụ và gấu thỉnh thoảng sang thăm cháu, xong xuôi quốc tịch thì đón nó về nhà, giờ nó có 2 quốc tịch, nhận con nuôi mình nghĩ là không khó khăn, bọn tây nó nhận con nuôi việt đơn giản mà, có gì đâu