[Funland] Đi chơi Hà Giang 5 ngày 4 đêm bằng ô tô, hai người, tiêu hết có 5 triệu, nghe ảo diệu quá?

chieubuon

Xe tăng
Đi chơi chắc chỉ đổ xăng với đến giờ vào quán ăn cơm, ngoài ra không mua sắm hay dịch vụ gì nhiều thì chắc cũng chỉ có giá đó thôi cụ
Đi Hà Giang là du lịch trải nghiệm, ngắm phong cảnh chứ HG có gì mà mua hả cụ

Bác đi đến đâu, đánh cá ở đấy, ăn uống tốn mấy đâu mà.
Em thất nghiệp nên đi lượn quanh năm lão ạ, rảnh là chạy, mùa hè vé đắt gần như có việc em mới bay, mùa đông vé khứ hồi chỉ 1-2tr em lại bay nhiều. Điều kiện hạn hẹp nên phải căn cơ thôi chứ biết sao đc.
Riêng chuyện ép giá phòng thì em hơi kinh, trái mùa giá phòng 1tr em chỉ ở 300-400k :D
Nói chung điều kiện nó ko có nên phải căn cơ thôi.

Tony_Le

Xe container
Đi Hà Giang là du lịch trải nghiệm, ngắm phong cảnh chứ HG có gì mà mua hả cụ
Muốn thì vẫn có đầy thứ tốn tiền để mua chỉ là em thích mà mợ không thích nên cái này KHÔNG nên tính vào tiền của chuyến du lịch.

Trải nghiệm kiểu chụp cải ảnh khoe face khác với thuê xe máy lặn lội vào bản sâu, he he...

Ngắm phong cảnh vẫn tốn tiền bình thường, mợ lên Cột cờ vẫn phải trả tiền xe điện, mợ đi thuyền ngắm sông Nho Quế không mua vé sao? Vào nhà Vương hình như cũng phải làm thủ tục qua cổng chứ....

hd-vt

Xe container
Em thất nghiệp nên đi lượn quanh năm lão ạ, rảnh là chạy, mùa hè vé đắt gần như có việc em mới bay, mùa đông vé khứ hồi chỉ 1-2tr em lại bay nhiều. Điều kiện hạn hẹp nên phải căn cơ thôi chứ biết sao đc.
Riêng chuyện ép giá phòng thì em hơi kinh, trái mùa giá phòng 1tr em chỉ ở 300-400k :D
Nói chung điều kiện nó ko có nên phải căn cơ thôi.
Cụ thất nghiệp mà lượn quanh năm là quá sịn sò.
Em thấy, đi chơi cần 2 thứ: tiền vừa đủ và tinh thần xê dịch.
Ăn uống chẳng quan trọng lắm, no bụng là được, vd buổi trưa gói xôi hay thanh cơm lam Tây Bắc muối vừng vẫn ngon miệng như thường.

Mũi tên bạc

Xe container
Lên Hà Giang thì nhà nghỉ đâu đó 200-300k/1 phòng; ăn thì chỉ loanh quanh mỗi người 150k/ bữa (trưa, tối) là kinh rồi. Tính ra cả tiền xăng thì cũng chỉ loanh quanh 1tr một ngày thôi!

Cụ thất nghiệp mà lượn quanh năm là quá sịn sò.
Em thấy, đi chơi cần 2 thứ: tiền vừa đủ và tinh thần xê dịch.
Ăn uống chẳng quan trọng lắm, no bụng là được, vd buổi trưa gói xôi hay thanh cơm lam Tây Bắc muối vừng vẫn ngon miệng như thường.
Quan trọng mình xác định đi chơi hay đi ăn?
Ăn thì ở nhà đẫy tễ rồi có thiếu gì đâu. Đi chơi thi thoảng ăn tươi người nó mới khoẻ, chứ cứ hải sản mà táng liên tọi thì đến bữa thứ 3 nặng nề cơ thể lắm. Đấy là em. Còn các cụ thì tuỳ từng người ạ

banmotnucuoi

Xe lăn
mức độ ăn uống 2 mẹ con thì đơn giản nên 5tr là khả thi, cong tất nhiên nếu ăn uống chi tiêu thì vô vàn nhưng 5tr cho 2 mẹ con là chấp nhận dc
Nếu vợ và con gái em nó đi chơi thì ăn giỏi hết 100-150k/ngày. Nên em ko ngạc nhiên lắm. Ngày chỉ có một bữa cơm hoặc bún phở gì đấy. Còn lại là ngô khoai sắn..
Đi biển thì nhà em ăn mỗi bữa (thực ra là ngày) 1-2 món. Chứ cũng ko ăn full bàn. Mấy năm nay em thấy như sầm sơn, đà nẵng, trưa cấc món bún, cháo bánh mỳ rất đông khách.

Toàn Hoa

Xe hơi
Thời kỳ 2009 đến 2013 em chạy VIOS mà nó xơi 8,5 lít trên đường núi Hà Giang trong khi đường đồng bằng là 6,5 lít (đó là thực tế em mua xăng và ghi chép) khác với thông số nhà sản xuất đưa ra là 5,5 lít đường đồng bằng (đó là họ tính đường xá lý tưởng)
Hà Nội -Hà Giang 300 km hai chiều là 600 km nếu VIOS thì hết 39 lít
Xăng 25k/lít, 1,3 triệu mua được 52 lít. Vậy còn dư 12 lít chạy từ Hà Giang đi chơi
Chưa định nghĩa "chơi Hà Giang" là những chỗ nào. Nhưng với 5 ngày 4 đêm thì cũng nhiều chỗ đấy.
Bắt đầu từ thành phố Hà Giang đi theo Đường Hạnh Phuc dài 166 km, lộ trình : Hà Giang (km 0) - Quản Bạ – Yên Minh - Phố Cáo - Sủng Là (rẽ sang Phó Bảng) – Dinh thự vua Mèo - Đồng Văn - Mèo Vạc (165 km)
Từ Mèo Vạc về Yên Minh chừng 40 km nữa sau đó Yên Minh -Hà Giang là 105 km, nghỉ đêm ở Hà Giang hôm sau về Hà Nội
Vây hành trình không té ngang, tứ ngửa 4 ngày 3 đêm (chỉ tính vòng kín Hà Giang-Đồng Vắn-Mèo Vạc-Hà Giang) đã là 311 km, và chỉ có 12 lít xăng để chạy
Các cụ đã thấy vô lý chưa?
Đó là chuyến đi 4 ngày 3 đêm
Vì chủ thớt nói 5 ngày 4 đêm nên em dự đoán rằng: hai mẹ con có leo lên Lũng Cú, cả đi cả về 40 km. Cứ cho là tiết kiệm đi tắt từ giữa chừng sang Đồng Văn tiết kiệm được 15 km đi nữa thì cũng phải thêm 25 km nữa
Chưa hết, nếu té vào thăm Phó Bảng, huyện lỵ cũ của Huyện Đồng Văn thì thêm 2 lần x15 km = 30 km
Vậy con số km xe chạy là 310 km + thêm 55 km nữa = 365 km với 12 lít xăng đường núi dốc. Lúc lên dốc uống nhiều xăng, lúc xuống dốc lại không "refund" được vì phải ghìm xe bằng động cơ, chứ không tận dụng trớn như ở đồng bằng
Em không tin chạy hết 1,3 triệu tiền xăng
em lưu lại khi nào có dịp sẽ đi, tks cụ

Trần Đoành.

Xe container
Hai mc tiêu hết 5tr là hoang phí, em đi chơi thủ sẵn gói thuốc lào với cái điếu cày, tiên sư.. Chỉ tốn tiền ngủ 200k/ đêm bình dân, bữa cái bánh mỳ ko người lái với cốc trà đá là o sờ kê rồi :))

chieubuon

Xe tăng
Muốn thì vẫn có đầy thứ tốn tiền để mua chỉ là em thích mà mợ không thích nên cái này KHÔNG nên tính vào tiền của chuyến du lịch.

Trải nghiệm kiểu chụp cải ảnh khoe face khác với thuê xe máy lặn lội vào bản sâu, he he...

Ngắm phong cảnh vẫn tốn tiền bình thường, mợ lên Cột cờ vẫn phải trả tiền xe điện, mợ đi thuyền ngắm sông Nho Quế không mua vé sao? Vào nhà Vương hình như cũng phải làm thủ tục qua cổng chứ....
Máy cái cụ đưa ra nếu 2 MC đi thì chưa hết 1tr đâu :))

hd-vt

Xe container
Quan trọng mình xác định đi chơi hay đi ăn?
Ăn thì ở nhà đẫy tễ rồi có thiếu gì đâu. Đi chơi thi thoảng ăn tươi người nó mới khoẻ, chứ cứ hải sản mà táng liên tọi thì đến bữa thứ 3 nặng nề cơ thể lắm. Đấy là em. Còn các cụ thì tuỳ từng người ạ
Như em đến Hội An thì sáng Cao Lầu trưa món Cao Nầu hehe, Huế thì đả bún bò rít cơm Hến ( vì hến bé tý hehe) cật lực, em hợp món m. Trung.
Cay nhất là đi Đông - Tây Bắc nhiều mà chưa được xì sụp bên chảo thắng cố ngựa của các cụ tộc, toàn tượt buổi chợ phiên, thắng cố của cc kinh nấu thì không ăn, mất...công hehe.

Hai mc tiêu hết 5tr là hoang phí, em đi chơi thủ sẵn gói thuốc lào với cái điếu cày, tiên sư.. Chỉ tốn tiền ngủ 200k/ đêm bình dân, bữa cái bánh mỳ ko người lái với cốc trà đá là o sờ kê rồi :))
mùa này lên HG ở nhà nghỉ 200k nóng không ngủ nổi đâu cụ

--Lamborghini--

Xe lăn
Nhà em k đc chạy Mazda 3 nên không biết nên có 1 thắc mắc về khả năng tiêu tốn xăng thôi: 1,3tr chắc đc trên 50-55 lít xăng. Đi lại Hà Nội - Cao nguyên đá tầm 950km và đường đèo dốc khá nhiều. Vậy thông tin trên có hợp lý không ạ?
E chạy một vòng đổ 3 lần, trước khi đi, QB, hôm về ở TP Hà Giang hết khoảng trên 1.5tr cho con xe cỏ. Phí cầu đường e nhớ không nhầm tầm 300k
Ngủ thì ngủ homstay mà phòng chung, trung bình hết 150k/ người=> 02 người hết 1tr cho 3 đêm.
Sáng thì ăn sáng trung bình 40 ~ 50k/ ng: 300k
Trưa thì ăn linh tinh quán xá hoặc bánh mang theo.
Tối thì 3 bữa trung bình 500k bữa hết 1.5tr
Vé thăm quan thì lặt vặt vài chục, có vé thuyền sông nho quế 150k/ ng tính ra hết khoảng 500k cho xông xênh.
Tổng kết hạt rẻ hết hơn 5tr chút cho 4 ngày 3 đêm :)
Nếu đi 4 người thì e nghĩ sẽ rẻ hơn.
Về chia sẻ cho vợ thì vợ bảo a đi du lịch hay hành sác :))

hd-vt

Xe container
E chạy một vòng đổ 3 lần, trước khi đi, QB, hôm về ở TP Hà Giang hết khoảng trên 1.5tr cho con xe cỏ. Phí cầu đường e nhớ không nhầm tầm 300k
Ngủ thì ngủ homstay mà phòng chung, trung bình hết 150k/ người=> 02 người hết 1tr cho 3 đêm.
Vé thăm quan thì lặt vặt vài chục, có vé thuyền sông nho quế 150k/ ng tính ra hết khoảng 500k cho xông xênh.
Ngan cụ tuyệt vời đấy ạ, em thật.
Em về, thì lườm trên xuống dưới, nguýt từ trước ra sau. Nộn cả duột hiccc.

dasaev

Xe buýt
Cách đây tầm chục năm, nhà em chạy con Getz AT 1,4 lên đó, tuy k nhớ chính xác tiêu thụ như thế nào nhưng vẫn cảm thấy nó uống xăng uống như nước lã

--Lamborghini--

Xe lăn
Cách đây tầm chục năm, nhà em chạy con Getz AT 1,4 lên đó, tuy k nhớ chính xác tiêu thụ như thế nào nhưng vẫn cảm thấy nó uống xăng uống như nước lã
Nó bò lên đèo dốc nên cũng tốn xăng, dù lúc xuống thì toàn phải dùng phanh để hãm :)

--Lamborghini--

Xe lăn
Ngan cụ tuyệt vời đấy ạ, em thật.
Em về, thì lườm trên xuống dưới, nguýt từ trước ra sau. Nộn cả duột hiccc.
E bảo a đi demo để nao đưa cả nhà đi, chứ cả nhà đi thì em yên tâm ăn uống ngủ nghỉ đoàng hoàng hơn :))
Nhưng e vẫn thích cắm trại ở một bãi sát ta luy âm, tối nhóm lửa nhâm nhi nhậu nhẹ nhàng sáng ra ngắm mặt trời mọc hít không khí trong lành.
Chứ homstay giờ cũng dịch vụ nhiều nên không còn gần gũi thiên nhiên.
Với cả đi HG sẽ thấy bọn tây nh vô kể, bọn nó ăn uống hò hét cũng khiếp nên ồn ào sô bồ lắm.