Đi chợ Quảng Châu (tiếp phần II).

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
F1 nhà em đi bộ 1 hồi đã thấy ngót cái bụng, đến quán Thịt Bò Viên này mỗi đứa vào làm 1 suất. Em đứng ngoài chờ, ra thấy đứa nào đứa nấy đã chén xong rồi... F1 nhà em bảo ngon lắm! Trời lạnh mà món ăn thì nóng hổi, bảo không ngon sao được?

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Lại tiếp nào ...

Hết Bò Viên lại đến Kem, Kem trái cây rất ngon các Cụ ạ (giá 25 tệ 1 Kem ốc quế).

Em chỉ mua mấy thứ linh tinh về làm quà cho các cháu vì nhu cầu của em đã đủ roài.

Một ngày như vậy là cũng quá oải rồi. Đồng hồ lúc này đã gần 11h (giờ TQ). Nhà em ra bắt taxi về Khách sạn, vào giờ này bắt taxi cực khó, phải xếp hàng có khi hàng nửa tiếng mới bắt nổi taxi đấy các Cụ ạ.

Chờ mãi ... chờ mãi thấy em này từ từ tiến lại chỗ nhà em ... mừng hú:)), tưởng Cụ Tập cho người ra đón nhà em về. Ai dè ... thất vọng toàn tập...X_X

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Chờ mãi nhà em mới bắt được Taxi ...

Đường lúc này đã vắng,

Cảnh vật cứ nhòe theo vận tốc của chiếc taxi ...

Đêm nay chắc nhà em ngủ ngon lắm!

kentdju

Xe điện
Bên Tàu xài taxi 4 vòng hả mợ, sang nhể.

Tryymy

Xe máy
Có điều em vưỡn không hiểu về cách đặt tên khách sạn của mấy ông Khựa. Rõ ràng chỗ mợ chữ Hán đầu là chữ Nghênh(chữ sau khuất em nhìn kô ra), nhưng chắc chắn kô phải chữ Chính mà mợ lại gọi là Đức Chính??? Lúc em ở Thâm Quyến tên tàu ks là Zuhai nhưng phiên âm Latinh lại đọc là Guangdong. Chữ Hán cũng kô phải là Quảng Đông???

alongcamepolly

Xe lăn
Trên đường về khách sạn, nhà em ghé qua Shop bán trái cây tươi này. Quán này rất gần với khách sạn nhà em ở (chỉ cách vài bước chân). Trái cây rất tươi và sạch, lần trước sang đây em cũng đã mua cả thùng Kivi về làm quà cho người thân rồi. Em 1 ngày mà thiếu trái cây là không chịu nổi (có túi Cam mang sang thì bị tịch thu ở sân bay rồi). Nhìn đống trái cây này thèm không chịu nổi ...

Con dao nhíp này của 1 người bạn tặng (với em nó rất quí vì là đồ kỷ niệm), nó từng theo em suốt các chuyến đi ... 1 lần nhà em hớ hênh bỏ quên vào túi xách tay, suýt nữa thì bị tịch thu ở sân bay Changi của Sing. Em phải vận công mãi mới xin được em nó về đấy ạ...

em cũng biết loại dao này, đồ nghề của ABB xịn ạ! chả biết sao ko mời mợ được ly rượu; cám ơn mợ vì bài viết rất tuyệt;

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Có điều em vưỡn không hiểu về cách đặt tên khách sạn của mấy ông Khựa. Rõ ràng chỗ mợ chữ Hán đầu là chữ Nghênh(chữ sau khuất em nhìn kô ra), nhưng chắc chắn kô phải chữ Chính mà mợ lại gọi là Đức Chính??? Lúc em ở Thâm Quyến tên tàu ks là Zuhai nhưng phiên âm Latinh lại đọc là Guangdong. Chữ Hán cũng kô phải là Quảng Đông???
Ôi Cụ, Cụ để ý đến câu chữ của họ làm gì? Em lúc đầu cũng nghĩ như Cụ. Cái tên Đức Chính là do văn phòng đại diện ở Việt Nam mình đặt thôi (chắc nó cũng có ý nghĩa gì đó với họ), gọi cho dễ với người Việt mình chứ tên Trung Quốc của nó lại là khác Cụ ạ.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Trên đường về khách sạn, nhà em ghé qua Shop bán trái cây tươi này. Quán này rất gần với khách sạn nhà em ở (chỉ cách vài bước chân). Trái cây rất tươi và sạch, lần trước sang đây em cũng đã mua cả thùng Kivi về làm quà cho người thân rồi. Em 1 ngày mà thiếu trái cây là không chịu nổi (có túi Cam mang sang thì bị tịch thu ở sân bay rồi). Nhìn đống trái cây này thèm không chịu nổi ...

Con dao nhíp này của 1 người bạn tặng (với em nó rất quí vì là đồ kỷ niệm), nó từng theo em suốt các chuyến đi ... 1 lần nhà em hớ hênh bỏ quên vào túi xách tay, suýt nữa thì bị tịch thu ở sân bay Changi của Sing. Em phải vận công mãi mới xin được em nó về đấy ạ...

em cũng biết loại dao này, đồ nghề của ABB xịn ạ! chả biết sao ko mời mợ được ly rượu; cám ơn mợ vì bài viết rất tuyệt;
Dạ, nhà em cảm ơn Cụ nhá!@};-

LongHip

Xe buýt
Ks.Đức Chính của người VN chỉ thuê lại 1 phần nhỏ của ks này thôi cụ ạ, ko phải cả tòa đều là Đức Chính.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Chào ngày mới! Chúc các Cụ/Mợ 1 ngày thật zui zẻ...:)
Em tiếp đây ạ.
Ngày thứ 3:
Đúng như dự đoán của em, một ngày đi lượn tối về nhà em ngủ ngon giấc. Tỉnh dậy đánh răng rửa mặt, Em và F1 nhà em ăn sáng. 10h bắt đầu bắt taxi. Trước khi đi nhà em bẩu chú lễ tân ở đó ghi cho mấy chữ Tháp truyền hình. Lên xe nhà em cứ chỉ vào chữ đó thế là taxi hiểu ngay tắp lẹ ...Phải thú thật là em rất có cảm tình với các Bác taxi ở bên này, trung thực, thật thà và rất vui tính... (nếu ở Việt Nam thì nhà em chẳng dám đi kiểu này đâu ạ). Lơ ngơ không biết đường thì ăn đủ với các Bác nhà mình.

Xa xa đã thấy sừng sững Canton Tower China rồi ...

Ngồi trong taxi nên em tác nghiệp chủ yếu bằng con Iphone. Bác lái taxi không biết tiếng Anh, chỉ trỏ và nói bằng tiếng Trung ra hiệu hỏi em có phải cái tháp kia không? Em hiểu ý Bác ấy nên cứ Yes, với Oke thôi;))

Nom vậy thui chứ cũng xa phết đấy! Từ chỗ khách sạn em ở ra đây cũng phải tầm hơn chục cây số, vì taxi bên này chạy tốc độ rất nhanh nên cảm giác cũng gần hơn. Nhà em đi Taxi từ KS đến tận chân tháp hết hơn 4 chục tệ (quá rẻ so với Taxi ở nhà), cái chính là mình cảm thấy rất hài lòng vì thái độ và cung cách phục vụ của họ. Không chặt chém như bên nhà mình.

kubi82

Xe điện
chữ sau là chữ THƯƠNG thì phải !

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Cuối cùng thì nhà em cũng cập tới chân tháp rùi nè ...

Tòa nhà này hôm trước Cụ Chuột Làng (à quên em cải chính lại Chuột Lang);)) giới thiệu với các Cụ này:

Để chắc chắn là Canton Tower China, nhà em chụp lại cái này kẻo các Cụ lại bảo em Nổ;))

Cửa vào đây...

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Khoan hãy vào, tranh thủ Enjoy cái đã ...

Này thì hoa này ...

Cứ thấy hoa là nhà em sán lại.

Hoa đẹp thế này, không chụp thì quá phí ...;))

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Bước vào sảnh thì thế này ... Em hình dung mình đang đứng dưới bầu trời đầy sao và sao ...;))

Làm Pic này để ôn lại không khí giáng sinh ...

Vào cửa mua vé thôi. 150 tệ cho 1 người các Cụ nhé!

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
F1 nhà em vào mua vé. Đúng là hậu sinh khả uý. F1 nhà em nói tiếng Anh như gió....Chuyến này đi em có riêng 1 thư ký và 1 phiên dịch;)), thích ghê ...

Lối đi ra thang máy để lên tháp ...

Nhoắng 1 cái nhà em đã ở trong thang máy rồi đấy các Cụ. Đi tầng nào hiển thị tầng đó, nhanh hơn cả điện ...

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Bắt đầu View nào ...

Lên tới đây cảm xúc khác hẳn với khi ở dưới các Cụ ạ ... nó lâng lâng khó tả lém. Em nói thật, các Cụ đừng hiểu Funs nhé!;))

Chả biết nói gì, chỉ biết thốt lên 1 từ: Đẹp ...

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Chạnh lòng, ước ... chỉ dám ước thôi. Bao giờ nhà mình mới có 1 cái Tháp hoành tráng như thế này ... Theo thông tin nhà em biết Canton Tower China hiện giờ cao nhất trong số các tháp TH thế giới đấy các Cụ ạ. Nhà em nói có sách, mách có chứng luôn nhé!

- Oriental Peal TV Tower - China Shanghai: 468m.
- Petronas Tower - Malaysia Kuala lumpur: 452m
- China Hongkong: 416m
- China Taipel: 509m
- USA New york: 449m
- China Guangzhou: 437m
- Canada Toronto: 553m
- China Shanghai: 492m
Còn Canton Tower là 600m các Cụ nhé!

Nhà em bị bệnh huyết áp thấp, chỉ dám lên đến độ cao 433m thôi. Phía trên, phần còn lại của Tháp dành cho các Cụ yêu thích các trò chơi mạo hiểm ...F1 nhà em cứ đòi lên nhưng em thì sợ ...

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Đây là gian hàng bán đồ lưu niệm:

Nhà em mua cái này về làm kỷ niệm. Tính ra cũng hơn 2tr tiền VNĐ.

Ở độ cao này và thưởng thức món kem ốc quế thì quá tuyệt vời ... Bật mí với các Cụ là Món Kem ở đây rất ngon ...:x