[CCCĐ] Đi Cát Bà tưởng quen mà lạ, vẫn đẹp và lành với những điều thú vị chưa kịp khám phá!

IT_nd89surveyus

Xe tải
- Xem trên web thì 4h mới hết tàu từ bến Bính mà đến nơi, chuyến cuối là 3h >"<
- May có Xe bus chở từ bến Bính ra Đình Vũ. Bus này hình như là bus riêng của cò mồi dành cho Ai lỡ chuyến, đặc biệt là Tây, mỗi ng bị chém 300k dẫn tới tận Đình Vũ ra tàu, riêng Việt thì dc bán vé là 150k(nếu tự đi đến Đình Vũ(120k xe ôm)mua thì 140k)
- Mua bán ở đây thấy Ko bị chém
- Đi biển thì tour cũng rẻ: 360k mà đi cả ngày, kayak, ăn trưa, tắm trên biển, đảo khỉ.
* E thì sợ nhất đi qua chỗ ít đảo, sóng to, thuyền nghiêng dễ say sóng, thuyền lúc đó máy chạy cũng hết công suất, mùi dầu + đang say sóng-> đau đầu, ai yếu Ko nên đi. Các cụ cứ tưởng tượng 1 ngày lênh đênh trên biển khác gì 1 ngày trên oto. Ko biết có tàu nào mà Ko chạy xăng dầu Ko nhỉ?
* Đảo khỉ e thấy chán nhất chả có gì, đông, bé và Ko sạch. Em lên đảo lăn ra ngủ
* Về cơ bản thấy đường xá sạch, tuyên truyền du lịch tốt. Tuy nhiên biển lại bẩn, rác từ tàu du lịch nấu cơm, bọt biển từ phao...tại sao Ko có ai đó hay thuyền nào đó có cái vợt đính ở đuôi để gom rác trên vịnh vậy? Cũng Ko thấy nhắc nhở phải mang rác của mình lại đảo. Ở Nha Trang e thấy có người nhặt rác mà
- Nhà vệ sinh ở bến Bính thì bẩn hôi, mà có người dọn và thu tiền đi vs hẳn hoi đấy nhé. Chịu mấy người quản ly, hình như Ko bao giờ có kiểm tra
Nói chung thì đi Cát Bà em vẫn thấy dc, rẻ mà khá nhiều cái để chơi.
À mà cụ nào đi tàu cánh ngầm luôn nhớ mua vé trước nhé, sát mít mới mua là hết đấy

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Cát Bà em thấy giá cả được, thân thiện. Các bãi tắm ít rác hơn bên Cô Tô.

Onestar

Xe đạp
Em đánh dấu

Cháu chào các cụ, cháu thấy cụ Tửu có bài về Cát bà là cháu phải nhào vào luôn, thú thật với các cụ cháu mới đi Cát Bà có 1 lần nhưng mà ở đấy tận 2 tháng nên bây giờ ngắm ảnh các cụ chụp Cát bà là cháu bồi hồi lắm. Cháu xuống Cát bà vừa là khách du lịch vừa là người đi làm nên cháu cũng có chút kinh nghiệm muốn share cho các cụ ạ. Về ăn uống thì cháu không dám nói vì cháu toàn ở nhà dân , với hội tàu nên ăn uống chẳng phải lo, cháu chỉ xin góp ý về phần nghỉ dưỡng và chỗ chơi thôi ạ, Tắm biển ngoài các bãi Cát Cò 123 thì các cụ ra thăm vịnh Lan Hạ với vô số bãi tắm đẹp và hoang xơ như trong phim Blue lagoon ý ạ, các cụ muốn ra thì nên thuê đò máy ( chở được 6-7 người ) với giá từ 100k đến 150k / lượt/ đò , rồi các cụ bảo với lái đò đưa ra các bãi như bãi Vạn Bội, bãi Miếu ạ ( chỗ này các cụ có thể cắm trại qua đêm được ạ). Bên cạnh tắm biển , cụ nào muốn khám phá vẻ đẹp của vườn quốc gia Cát Bà ( vé 35k/ người)thì các cụ nên đi ạ, có 2 lộ trình mà các cụ nên đi . Thứ nhất là leo núi lên đỉnh Ngự Lâm , ở đây có cái tháp quan sát của kiểm lâm , các cụ lên đây phóng tầm mắt ra gần hết đảo luôn ạ. Lộ trình 2 là các cụ đi xuyên rừng quốc gia, đoạn này tầm 12km đi qua chín đỉnh của đảo Cát bà, khá là challenge đấy cụ ạ ( có chỉ dẫn hết nên các cụ đừng lo) còn không các cụ để ý xem có đoàn tây nào đi thì mình bám theo luôn đỡ mất tiền cho hướng dẫn ;)). Kết thúc đoạn này các cụ sẽ đến làng Việt Hải, các cụ hỏi đường lên tiếp đồi Hải Quân, lên được đây thì cả Vịnh Hạ Long ở trong tầm mắt luôn ạ. Lúc về thì các cụ đi đò hoặc tàu về ạ. Về phần nghỉ thì cháu xin góp thêm mấy lựa chọn cho các cụ thích sự yên tĩnh và hoang sơ ạ, các cụ có thể chọn Catba eco-logde ( cách trung tâm 12km), có suối và đồi núi bao quanh , tách biệt hẳn với bên ngoài, hoặc các cụ có thể chọn ở đảo Nam Cát trên vịnh Lan Hạ ạ.
Sắp đi Cát Bà, em lôi bài của cụ lên :)

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Ối dồi, cụ chờ em về rồi mới nói nhé :P

Một ngày nào đó, em sẽ làm một hành trình như cụ, biển mùa thu và mùa đông hiu hắt buồn - em thích cảnh ấy
Gọi Sim nào, sắp đông rồi

LinhBui134

Xe hơi
bài viết hay quá ạ, em xin voodka cụ

anhdvpro

Xe máy
nay có cầu vượt biển từ đất liền ra cát hải nên đi dễ lắm mn ạ

machuyhoang

Xe tải
Cát Bà sẽ không có cáp treo Vừa họp dân Huyện Đảo. Không ai đồng ý kể cả chính quyền, Giờ Đình vũ đã có cầu rồi các cụ nhé. Em năm nào cũng đi 2 -3 lần ở nhà Thương Huấn. Ngon Bổ Rẻ cứ bảo dân OF là được ăn đồ anh Huấn đi câu hiiii.

anbinhvt9

Xe hơi
Cát Bà vẫn như ngày em đến lần đầu năm 2006 vậy ?

yenyenpdg

Xe máy
đi một lần cũng muốn chở lại đây