[Thảo luận] Đi Cát Bà: những điều gì cần lưu ý?

new_farmer

Xe container
Em đang định đi chơi Cát Bà cũng có mấy vấn đề cần tham khảo ý kiến các cụ trong đó quan trọng nhất là cách chạy xe. Quãng đường đi từ Hà Nội - Hải Phòng đến Cát bà có gì cần chú ý? cách lên xuống Phà (2 phà) xe em bé tý nhá, đi đường núi, Khi ra đảo rồi việc xăng cộ có gì cần lưu tâm không? nơi ăn chốn ở, chỗ để xe ngoài ấy thế nào (em đặt khách sạn rồi) nếu có hỏng hóc thì sao?...
Rất mong các cụ cho ít kinh nghiệm - Em ra Đình Vũ nhiều nhưng chưa bao giờ chạy xe ra Cát Bà cả.

Game Over

Xe điện
Em tuyền đi tầu cánh ngầm....từ HN đi HP thì đi Hoàng Long...đâm ra chả đi xe bao giờ...ở CB có món bề bề rang muối ăn sướng !

huytrang

Xe hơi
1 bản đồ và 1 bình xăng full thì đi ngon kụ ạ,em đi 1 lần với con premarcy rồi thích thú lém,mỗi tội ngại khoản đi về vì đường về mệt mỏi sau buổi đi chơi hicccccc

LinhBDC

Xe hơi
2 năm trước em đi Cát Bà (4 người với 1 Kia Morning), cảm nhận lúc đó là đường đi từ HP đến Đình Vũ hơi xấu, còn lại thì cũng OK, nhất là đoạn đường đèo trên đảo Cát Bà đường và cảnh khá đẹp. Em thấy đi theo đường Hải Phòng - Đình Vũ - Cát Bà khá tốn thời gian vì phải đi và chờ đến 2 lần phà bác ạ, bác nên tham khảo tuyến đi HN-Tuần Châu rồi lên phà ra thẳng Cát Bà (cái này em chưa đi nhưng có nghe nói thôi). Chú ý thêm là ở cái đường ven biển hình như các tối cuối tuần nó cấm tất cả các loại xe bác ợ. Bác nên tham khảo thêm nữa rồi quyết định nhé, chúc bác vui vẻ.

Cahtra2008

Xe tăng
Cả nhà em năm nào cũng đi Cát bà (5 năm liên tục rồi),nói chung đi = xe con thì thoải mái ngắm đường.Nên đi đường Đình Vũ thì thích hơn,nhưng phải qua 2 lần phà.Không có gì phải lo lắng đâu.Phà từ năm ngoái đã thấy tốt lên nhiều rồi.Còn 1 đường nữa là đi ra Tuần Châu rồi cũng có phà đến Cát bà.Đi đường này thì được ngắm cảnh Vịnh Hạ long.
Chúc bác có chuyến du ngoạn vui vẻ.

trungnc

Xe điện
Đi Cát bà bằng ô tô rất hay vì quang cảnh đẹp nhưng em đi mấy lần rồi thì ngại nhất là qua 2 cái phà(:|

HHN

Xe hơi
Ngoài CB đi xe thì cũng không có vấn đề gì, bác ở KS nào có xâ trung tâm lắm không, các buổi tối trong tuần thì cấm xe, từ thứ 2 đến thé năm cấm các loại xe trừ xe điện, thứ 6 đến CN cấm tất cả các loại xe kể cả xe điện cho nên toài phải đi bộ thôi :D còn xe mà hỏng thì có chỗ sửa mà lo gì bác, cong không sửa được thì gọi cứu hộ kéo về :D việc lên xuống phà cũng không có gì khó khăn cả, nếu hôm nào đông thì phải chờ hơi lâu thôi, nếu nước cạn thì mấy bác nhà phà sẽ kê cho bác cái cầu sắt hoặc gỗ để bác leo lên không bị chạm gầm ;)

Chỉnh sửa cuối:

ththang

Xe lăn
Em đi ra Cát Bà bằng ô tô qua 2 phà cách đây đã 4 năm rồi chắc bây giờ thay đổi nhiều nên em không dám tư vấn cho cụ. Lúc về cụ nên dừng lại trên đảo Cát Hải (nếu mua nước mắm) vào tận nơi sản xuất nước mắm Cát Hải hoặc Quang Hải thấy hay lắm.

Mấy năm trước em hay đi công tác ra đảo Cát Bà hay mua cá thu và con bề bề ở chợ Cát Bà rất ngon và rẻ. Nếu cụ thích lúc về đi đường khác mà được ngắm cảnh vịnh Hạ Long thì cụ chạy xe xuống bến Gia Luận (cách Cát Bà 23km) đi phà sang Tuần Châu thì hay lắm.

zuanh88

Xe buýt
theo em từ Hà Nội nên đi đường 18 rồi đi Tuần Châu, qua phà bên đấy cho nhanh, đường xuống thoải mái hơn. dịp 30/4 này em chỉ khuyên nên đi sớm về sớm (sáng sớm) vì đợi phà lâu lắm. Năm ngoài em đi mất nửa ngày mới từ Cát Bà để về Tuần Châu. Còn về biển Cát Bà thì sóng tò, biển sạch. Có ý định đi chơi đảo khỉ thì em nên khuyên ko nên vì bọn em đi về đều nói với nhau 1 câu "chẳng có cái khỉ gì cả" :)) ăn uống thì em thấy có món gỏi cá giò là ngon, bác thử xem. Chúc bác chuyến đi vui vẻ!

hatcatnho

Xe tăng
Ối, thích quớ chủ thớt đi Cát Bà tĩnh dưỡng đây :P

new_farmer

Xe container
Ối, thích quớ chủ thớt đi Cát Bà tĩnh dưỡng đây :P
Đừng có mà chọc gậy bánh xe nhá, Đang định đi lên chùa nào tu mấy ngày cho nó thành chính quả dưng cơ mà gấu không nghe cứ đòi không "đồi gió hú" thì ít ra cũng "ông già và biển cả" cơ :))

Taxi25

Xe buýt
- Bác đi Cát Bà thì nên đi sớm vì thời gian qua 2 phà cung gần bằng thời gian bác đi từ HN xuống HP.
- Khi xuống phà thì bác không cần chạy chéo xe để lên phà đâu vì nều thấy xe bác có khả năng bị chạm gầm thì nhân viên phà sẽ mang gỗ ra kê cho bác(không mất tiền). Em để ý thấy nhiều ông chạy chéo xe còn bị nhân viên phà mắng cho vì không chịu theo hướng dẫn:))
- Khi về bác cũng nên ăn trưa xong là lên đường luôn vì nếu về muộn rất có thể bị lỡ phà

Em đang định đi chơi Cát Bà cũng có mấy vấn đề cần tham khảo ý kiến các cụ trong đó quan trọng nhất là cách chạy xe. Quãng đường đi từ Hà Nội - Hải Phòng đến Cát bà có gì cần chú ý? cách lên xuống Phà (2 phà) xe em bé tý nhá, đi đường núi, Khi ra đảo rồi việc xăng cộ có gì cần lưu tâm không? nơi ăn chốn ở, chỗ để xe ngoài ấy thế nào (em đặt khách sạn rồi) nếu có hỏng hóc thì sao?...
Rất mong các cụ cho ít kinh nghiệm - Em ra Đình Vũ nhiều nhưng chưa bao giờ chạy xe ra Cát Bà cả.

hanguyen157

Xe máy
bác đi phà Tuần châu sang Cát bà đi ạ, năm ngoái nhà em vừa đi xong, bằng xe Kia morning ạ.

tmanhthang

Xe tăng
thông tin cho bác đây chiều qua em cũng mới lượn xuống bến phà Tuần châu , năm nay mới đưa vào sử dụng thêm 2 phà nữa , và tăng gấp đôi số chuyến . bác chạy thẳng xuống Tuần châu rồi đi phà sang Cát bà , đảm bảo là con đường nhanh nhất , và được ngắm cảnh đẹp nhất .

Nửa_Khoanh_Giò

Xe điện
Bác đi CB thì nhất rồi, cảnh đẹp nhưng có mấy cái điểm trừ lại time đi 2 bến phà nó lâu lắm. Em 9h đến địa phận HP mà 5h chiều mới về ks ở Cát Bà đó ạ.
Lúc về thì xe em sau 1 xe cũng đoàn có 1 phà mà em vẫn kẹt lại ở Cát Bà mà xe đấy về HN tắm rửa, cơm nước chán rồi.

buffalo car

Xe điện
Hớ hớ lão Nông dân đi đánh cá đây! Sau 1/5 lại nghe ối truyện hay ở đảo :P.
Cụ lên tham khảo và nghiên cứu đi từ Tuần Châu vì không phải 2 lần phà + cảnh đẹp + nhiều thời gian suy nghĩ of ẹp thế nào....
Chúc cụ Nông dân đi chơi vui vẻ :)>-

new_farmer

Xe container
Hớ hớ lão Nông dân đi đánh cá đây! Sau 1/5 lại nghe ối truyện hay ở đảo :P.
Cụ lên tham khảo và nghiên cứu đi từ Tuần Châu vì không phải 2 lần phà + cảnh đẹp + nhiều thời gian suy nghĩ of ẹp thế nào....
Chúc cụ Nông dân đi chơi vui vẻ :)>-
Lần trước (cách đây mấy năm) em đi Cát Bà về được thấy hết cả ông bà ông vải vì cái tội đi đúng hôm động rời. Lần đấy đi tàu cánh ngầm nên chưa có kinh nghiệm gì cụ ợ

raotro

Xe container

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Có vài cách đi:
1) Hà Nội - Hải Phòng - Đình Vũ: 130 km, nếu đi sáng sơm chỉ mất chừng 3 giờ 15 phút
Phà Đình Vũ chạy theo giờ: 6 giờ, 7 giờ, 8 giờ…. bác không lo nhớ đâu, vì có thêm cả phà nhỏ chở xe con. Phà lớn chở được 13 xe cả tải lẫn xe con
Qua Phà Đình Vũ bác sẽ đi khoảng 8 km để đến bến Gót. Qua phà là đảo Cát Bà, bác đi 25 km là tới thị trấn Cát Bà, đường đẹp và phong cảnh đẹp
Lúc về, bác nên rời Cát Bà vào 15 giờ, tới phà Bến Gót là 15 giờ 45 qua hai phà sang đến bến Đình Vũ mất chừng 2 giờ. Tạm gọi là 18 giờ. Từ đấy bác phi thẳng về Hà Nội. Nhớ dừng chân ăn gà tươi ở Trung Kiên (km70 QL5) hoặc Mạnh Hoạch (km67 QL5). Tầm đầy cũng phải 19 giờ hoặc 19 giờ 15 đấy.
Xe tôi VIOS gầm thấp qua ngon lành, KiA Mỏning hoặc GETZ thì chẳng có vấn đề gì
Xăng dâu không lo, đổ đầy bình ở Hà Nội là dư thừa cả chuyến đi. Cát Bà cũng đầy trạm bán xăng
2) Hà Nội-Tuần Châu dài chừng 150 km, thời gian di chuyển mất nhiều hơn so với QL5, mà phà ở đó giá mắc hơn, chưa biết có nhiều chuyến không?

WhiteGet

Xe điện
Đi CB e chỉ kinh nhất lúc về thôi, lắm lúc đợi xuống phà mất nửa ngày!