[Thảo luận] Đi ba vì cuối tuần

WhiteGet

Xe điện
Dạ, cháu hỏi cho biết thôi chứ cháu cũng chỉ dự đi tầm 60km cho lành cụ ợ. Nhưng đi thế có gây khó chịu cho các xe khác không, họ muốn vượt thì làm thế nào ạ. Cháu nhớ hồi mới học lái ông thấy bảo chỉ dc đi làn trong cùng, làn ngoài là xe tải ợ
2 làn ngoài cùng giới hạn 80, làn thứ 3 giới hạn 60, cụ cứ tha hồ mà bò, chả có ai giục cụ đâu!

jeehoon

Xe tải
Cụ đi giờ nào để em còn tránh cụ ơi, cụ mới lấy = 1 tháng, mà đã thích cảm giác mạnh rồi ah?

Comeback86

Xe buýt
chú ý cái đoạn ngã 3 đườn từ Sơn tây đi Chùa mía chèn vạch thôi.còn cứ đúng biển báo và tốc độ là ok

chuot_bach

Xe tăng
Bác đi từ Cầu Giấy có mấy cái chú ý:
- Thắt dây an toàn cho lái xe và người ngồi cạnh ( nếu có), xxx Cầu Diễn hay soi vụ này.
- Qua Cầu Diễn chạy vô tư đến cầu Phùng, qua cầu Phùng khoảng 2-3km chú ý vụ lấn vạch/ làn đường đi thẳng ( chỗ rẽ vào đường đê đi chùa Thầy)
- Từ Phùng lên Sơn Tây chú ý mấy đoạn biển giới hạn 40/50.
- Ngã 4 Sơn Tây đường rẽ đi Ba Vi chú ý làn đường rẽ trái đi Ba Vì.

Tiện nhờ thớt nhà cháu cũng hỏi thăm đường đi Ba Vi con bò vàng nhưng nhà cháu dự định đi đường 32. Nhờ các cụ tư vấn cho là từ Cầu Giấy đến Mai Dịch, từ Mai Dịch đến Ba Vì thì các ngã tư, ngã ba có phân làn rẻ trái riêng không (giống ngã tư Núi Trúc, Daewoo) không để nhà cháu để dành tiền mua sữa.

thule6

Xe điện
chú ý cái đoạn ngã 3 đườn từ Sơn tây đi Chùa mía chèn vạch thôi.còn cứ đúng biển báo và tốc độ là ok
Mới lấy = 1 tháng có mà nhìn biển vào mắt trừ khi biển nó nằm dưới lòng đường. Ngày xưa hồi cháu mới có = đi cắm mặt xuống đường suốt trên quãng đường chỉ lo đâm vào người khác. Cụ chủ thớt quả lày Hoành tráng roài, trên xe lại có ng. iu + 1 con mèo ... cháu hỏi thật cụ đi mấy giờ để cháu còn tránh :D

Pham Quoc Han

Xe buýt
Cụ chả viết hoa địa danh, nghe tưởng Cụ đi thư giãn cuối tuần mà còn loan tin rộng rãi thế. 8-} Cụ cứ mạnh dạn lên, khắc đi khắc đến, không đi được cứ dừng lại nghỉ, cụ nào sốt ruột thì bảo cụ ý lên mà lái. Thế thôi. Các Cụ có mưu kế gì chưa:-o

thule6

Xe điện
Loanh quanh xong lại vào lại thớt này, nghĩ cùng cảnh như mềnh ngày xưa. Nếu bác chủ thớt phọt bài lên đây với ý học hỏi cầu thị thì tớ hiến 1 kế còn ko thì bỏ quá cho nhá!
Bác nên in 1 tờ A4 đóng khung chữ to căn giữa "MỚI LẤY BẰNG! MONG THÔNG CẢM" rồi bác dán ở phía trong kính sau bên phụ ấy sao cho ko bị khuất tầm quan sát gương giữa. Xin nói là cực kỳ hiệu quả và rất vui. Bác cứ làm thế sẽ hiểu.!
Bác làm đc như vậy bác sẽ đc mấy cái lợi:
1/ Khiêm tốn, cầu thị
2/ Tránh gây bức xúc cho người đi phía sau
3/ Rèn cho mình tính NHẪN
4/ Các xe sau sẽ tránh xa khi vượt hay cẩn thận hơn
5/ Không bị tạt đầu.
...
Hôm kia đi đường Phạm Ngọc Thạch thấy 1 cô bé 1 mình đi Yarit cũng dán tờ giấy như thế phía sau Nghĩ lại ngày xưa mình cũng vậy, thông cảm và mến luôn !!!
Chúc bác chủ thớt chóng lên hạng, vững vàng tay lái !!! (b)

BoomDs.

Xe máy
Theo kinh nghiệm của em thì mới lái hay lái lâu rồi cũng như nhau thôi cụ ạ, tất cả đều do mình hết. Có 1 chút là cụ mới lái thì không nên " táo bạo " cứ bình tĩnh xử lý những tình huống trên đường và chạy đúng biển là ok thôi cụ ạ. Em nhớ hồi em mới lấy bằng chưa đầy 1 tháng,e còn mượn xe nhà cụ 365vn chạy Mộc Châu sáng đi chiều về 1 ngày cơ cụ ạ. Cứ mạnh dạn lên cụ! Chúc cụ cuối tuần vuib-)

Qtuan123

Xe hơi
Cám ơn các cụ góp ý. E định chạy đường TL sau đó rẽ sang sơn tây mà có cụ bảo nên đi qua đường làng văn hóa là thế nào ợ, đường đấy có dễ đi ko ợ

mgmc

Xe hơi
có mấy lưu ý, Cụ có thể tim lại trong OF (vì em nhớ mang máng các cụ trong OF đã cảnh báo)
1. Tốc độ đại lộ TL 80
2. xinhan và vạch kẻ đường cuối TL rẽ ra đg 21
3. vạch kẻ đường trên đg 21 và hình như đg 21 bây giờ cũng cắm biển khu vực đông dân cư tốc độ 50 (kiểm tra lại)
4. Ngã ba đg 21 với 32 (ko nhớ rõ) lưu ý đoạn vạch sơn giữa đg (ngược chiều khoáng 10m) phải rẽ phai xuống rồi mới nhập làn.
Còn mới lái ko sao cả, chỉ cần bình tĩnh, tuân thủ luật giao thông là ok. Hồi mới lấy bằng chưa đc 1 tháng, cầm lái độ vài lần em đã làm phát vào tận Nghệ An (nhưng đc cái ngồi cạnh là bác tài già nên cũng yên tâm hơn). Chủ thớt cứ mạnh dạn lên

Tribute

Xe container
cụ k viêt hoa e lại đọc là "đi ba, vì cuối tuần", tưởng là đi bar vì cuối tuần =))

ĐL Thăng Long thì giảm giới hạn xuống 80 km/h đúng rồi cụ ạ
Em thì lại nghĩ cuối tuần cụ ấy đi 2b kẹp 3.=))

lannyha

Xe máy
một chút về tốc độ

Kính thưa các bác, em thì cũng mới lái xin mạn phép mượn thớt này nói chút về tốc độ tuy chỉ hơi liên quan tí. Em thấy các bác tài nhà ta chạy nhanh quá nhiều khi em chạy với tốc độ hơn 70 trên đoạn cho phép chạy đến 80 mà cứ có bác đòi vượt sau khi vượt xong thì phóng bạt mạng kinh quá mà đường mình thì các bác biết rồi mặt thì không tốt mà người qua đường sang đường thì nhiều hic nguy hiểm quá. Mà có bác còn lạ hơn là cháu chạy tầm đấy cứ đòi vượt mà vượt hình như chỉ để là khỏi phải đi sau người khác hay sao ấy hic bó tay cháu thì cháu nhường hết bác nào muốn nhanh cho lên hết chả tham cháu chỉ hy vọng trở thành lái xe an toàn thôi chứ chả mong thành lái xe giỏi