[Funland] ĐH Thương Mại so với Học viện tài chính

Traisuonggio

Xe buýt
Các bộ trưởng và các lãnh đạo bộ tài chén đều học tài chén ra thì cụ đoán xem ntn

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Nếu để học và kiếm cơm nên chọn học viện tài chính. Các khoa tài chính doanh nghiệp, kế toán kiểm toán. Đảm bảo các bạn ngoại thương ktqd ko có cửa. Để đi làm cơ hội rộng mở cho tất cả các em. Nhưng để làm chuyên môn hay chọn nhân viên nghiệp vụ mình chọn sv hvtc. Mình ko đánh giá cao nếu tuyển dụng từ hvtc tmai ktqd hay ngoại thương.
Để chọn quan hệ khách hàng doanh nghiệp cho mìn quản lí mình chọn sv tcdn của hvtc vì các bạn ấy có nền tảng kiến thức và phân tích tốt hơn hẳn.
Đây là sự thực mình đang quản lí nhé.
Còn điểm trường cao thấp mình chịu.
Mình là cựu AOF.

Oops nothing

Xe đạp
Nếu để học và kiếm cơm nên chọn học viện tài chính. Các khoa tài chính doanh nghiệp, kế toán kiểm toán. Đảm bảo các bạn ngoại thương ktqd ko có cửa. Để đi làm cơ hội rộng mở cho tất cả các em. Nhưng để làm chuyên môn hay chọn nhân viên nghiệp vụ mình chọn sv hvtc. Mình ko đánh giá cao nếu tuyển dụng từ hvtc tmai ktqd hay ngoại thương.
Để chọn quan hệ khách hàng doanh nghiệp cho mìn quản lí mình chọn sv tcdn của hvtc vì các bạn ấy có nền tảng kiến thức và phân tích tốt hơn hẳn.
Mình là cựu AOF.
Ko hẳn đâu mợ ơi. Em cũng aof mà gà thôi. Em thấy nhiều bạn ktqd giỏi, tất nhiên tỷ lệ làm quản lý về mặt chuyên môn tài chính kế toán thì 2 trường ktqd và tài chính trội hẳn. Hiện tại lớp trẻ em thấy các bạn ktqd nhỉnh hơn do tiếng anh tốt hơn, em mới bắt đầu học cfa thì thấy vậy. Em ra tết muốn nghỉ mà cũng chưa tìm đc bến đỗ. Haha

Oops nothing

Xe đạp
Lứa 6x, 7x dân tài chính cực kỳ thành công. Lứa 8x, 9x có vẻ chưa phát huy đc truyền thống. Em có biết 1 cụ 7x dân tài chính đi lx570 mà năm trước vẫn cắp sách đi học cfa. Công nhận các cụ ngày xưa chăm học và ham học

queenthuhihi

Xe đạp
Lứa 6x, 7x dân tài chính cực kỳ thành công. Lứa 8x, 9x có vẻ chưa phát huy đc truyền thống. Em có biết 1 cụ 7x dân tài chính đi lx570 mà năm trước vẫn cắp sách đi học cfa. Công nhận các cụ ngày xưa chăm học và ham học
Bác ơi, lứa 8x có chị Lan Anh làm CFO vinsmart đó ạ, còn lứa 9x có anh Giang phó phòng đầu tư MBBank, CFA chartered ạ. Cái này bác lên linkedin kiểm chứng bác nhé. Và xquanh em dân TC lứa 96 97 cũng nhiều đứa giỏi, chúng nó mới ra trg mấy năm thì cũng k thể một phát lên ngay đc nhưng hội passed cfa lv1 em biết của hội Tcdn khá đông rồi nhé bác. Mà bác đang học cfa ở đâu ạ? Năm 2019 em có học, mà chuyển hướng làm rủi ro nên học FRM ạ.
Còn bạn em thì cno học acca từ năm 2 luôn ấy, thật khủng, giờ các loại cty kiểm lớn đến nhỏ k mâm nào thiếu cno, phòng kế toán viettel thì quá nửa là dân TC, phó phòng KT FPT là sv TC, sở giao dịch hàng hoá VN cũng cực nhiều TC. Bác làm ở đâu và làm gì mà chê sv trg mình vậy ạ?

Oops nothing

Xe đạp
Bác ơi, lứa 8x có chị Lan Anh làm CFO vinsmart đó ạ, còn lứa 9x có anh Giang phó phòng đầu tư MBBank, CFA chartered ạ. Cái này bác lên linkedin kiểm chứng bác nhé. Và xquanh em dân TC lứa 96 97 cũng nhiều đứa giỏi, chúng nó mới ra trg mấy năm thì cũng k thể một phát lên ngay đc nhưng hội passed cfa lv1 em biết của hội Tcdn khá đông rồi nhé bác. Mà bác đang học cfa ở đâu ạ? Năm 2019 em có học, mà chuyển hướng làm rủi ro nên học FRM ạ.
Còn bạn em thì cno học acca từ năm 2 luôn ấy, thật khủng, giờ các loại cty kiểm lớn đến nhỏ k mâm nào thiếu cno, phòng kế toán viettel thì quá nửa là dân TC, phó phòng KT FPT là sv TC, sở giao dịch hàng hoá VN cũng cực nhiều TC. Bác làm ở đâu và làm gì mà chê sv trg mình vậy ạ?
Ko chê, ko chê. Mình làm phân tích cty bds nhỏ, kiêm kế toán sai vặt. Hihi. Cfa đúng khoai. Ngày xưa mình đi học nhưng tự cao ko học tiếng với bằng cấp chuẩn quốc tế nên kém các bạn trẻ giờ nhiều. Mình thấy nếu chỉ học sách giáo trình các thầy việt nam viết thì chỉ làm kêd toán tốt thôi, muốn làm tài chính phải có cfa hoặc frm như bạn

Carfzzs

Xe tải
Hôm nay em đi học, thầy em bảo giờ Đại học Thương mại nằm trong top đầu các trường Kinh tế, xấp xỉ tương đương với Ngoại thương, chỉ kém Kinh tế quốc dân.
Các cụ cho ý kiến về vấn đề này được không ?
chả biết thầy dạy trò hay thế nào chứ TM ra toàn làm sếp, trường này với FTU là 2 trường em thấy SV cực kỳ năng động và dám làm, riêng TM em thấy trâu hơn FTU bởi các bạn ấy không ngại khó ngại khổ
KTQD thì tuổi gì, ai học rồi cũng biết Kiếm Tiền Quá Dễ :)))
em cựu sv NEU K47

Trâu già 81

Xe hơi
Chả biết bây giờ có khác xưa không, nhưng hồi em thi ĐH thì TM là trường bét gần nhất (chỉ hơn dân lập). cũng 20 năm rồi có thể có thay đổi.

Minimini

Xe máy
Em nghĩ thương mại còn chưa bằng tài chính với ngân hàng chứ sợ gì với ngoại thương

trungduong2211

Xe điện
Mình là cựu AOF.
F1 nhà em đang dự tính nộp hồ sơ xét tuyển HVTC năm nay, cụ/mợ tư vấn giúp nên chọn Tài chính doanh nghiệp/ Kiểm toán chương trình chất lượng cao hay Tài chính ngân hàng hoặc Hệ thống thông tin quản lý ct tiêu chuẩn ạ? Cảm ơn nhiều!

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em sinh viên K31 Kinh tế quốc dân, thời em thì chỉ có đại học bách khoa là đỉnh, khối kinh tế chỉ có KTQD và Học viện ngân hàng thôi chứ Ngoại thương với TCKT thời đó chưa có vẹo gì lắm còn đại học Thương Mại thì ở tầm thấp hơn. Thời nay thì quả thực là các trường tốp thấp trước kia đã khác hơn và thứ hạng đánh giá cũng như chất lượng giảng dạy/đào tạo đã thay đổi tương đối!

biển xanh06

Xe điện
Chuyên ngành chính của TM là về du lịch, khách sạn. Các khách sạn lớn đều ưu tiên tm. Còn về chuyên ngành tài chính, kế, kiểm... thì hvtc hc neu hơn. Mỗi trường có ngành mạnh, yếu riêng. Ngân hàng xếp tuyển như còm của cụ trên hiển nhiên tm ko phải thế mạnh, nếu là khách sạn lại ưu tiên tm hơn.

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
F1 nhà em đang dự tính nộp hồ sơ xét tuyển HVTC năm nay, cụ/mợ tư vấn giúp nên chọn Tài chính doanh nghiệp/ Kiểm toán chương trình chất lượng cao hay Tài chính ngân hàng hoặc Hệ thống thông tin quản lý ct tiêu chuẩn ạ? Cảm ơn nhiều!
Tài chính doanh nghiệp bạn ạ!
Là vì nó rất rộng và chuyên môn ổn nhất. Được học chuyên ngành tài chính doanh nghiệp và chuyên ngành 2 kế toán.
Học kiểm toán bị hạn chế hơn đấy.
Thực tế mình đang kiêm nhiệm cả hai nên học tài chính doanh nghiệp sau này khi mở doanh nghiệp thì kỹ năng nghiệp vụ vượt trội bạn ạ.
Còn nếu nghiệp vụ thì càng ổn. Bản thân mình khi phỏng vấn các bạn về nghiệp vụ các trường khác chán hẳn.

trungduong2211

Xe điện
Tài chính doanh nghiệp bạn ạ!
Là vì nó rất rộng và chuyên môn ổn nhất. Được học chuyên ngành tài chính doanh nghiệp và chuyên ngành 2 kế toán.
Học kiểm toán bị hạn chế hơn đấy.
Thực tế mình đang kiêm nhiệm cả hai nên học tài chính doanh nghiệp sau này khi mở doanh nghiệp thì kỹ năng nghiệp vụ vượt trội bạn ạ.
Còn nếu nghiệp vụ thì càng ổn. Bản thân mình khi phỏng vấn các bạn về nghiệp vụ các trường khác chán hẳn.
Cảm ơn cụ/mợ nhiều. Như vậy là nhà em yên tâm, tự tin đặt TCDN làm NV 1 rồi.
Điểm hồ sơ f1 hiện tại nhà em Ngoại thương thì mới chắc được Ngôn ngữ Anh ngoại thương, một số ngành kinh tế tài chính ĐHKT quốc dân và HVTC nhưng nhà e đang nghiêng về HVTC vì cảm giác bên học viện chuyên sâu hơn, cùng ngành tương ứng thì học viện cũng tuyển số lượng nhiều hơn nên thực ra điểm tuyển sinh học viện k hẳn là thấp hơn kinh tế.

Chỉnh sửa cuối: