[Funland] ĐH Thương Mại so với Học viện tài chính

juve99

Xe cút kít
Em không nghĩ vậy vì cháu nhà em nó đc vào thẳng hvtc mà nó chả vào.
Chuyện dc vào thẳng NG - NT ko vào mà chọn vào sư phạm hay ktqd... ko hiếm mà cụ. Đâu phải cứ chọn vào thẳng 1 trường nào, thì trường đó đỉnh nhất trong khối đh. Vic chọn trường liên quan đến sở thích sv và định hướng của gđ nữa. Có ng dc vào thẳng NG nhưng học xong 1 năm k hợp mt thì lại thì sang Thuỷ Lợi, BK...trong khi đầu vào của 2 trường này rất thấp

Jetu

Xe điện
Ngân hàng chỉ tốt về khoa tài chính ngân hàng thôi, còn kế toán kiểm toán bên HV tài chính vẫn hơn cụ ạ. xét về quy mô thì HVNH còn thua Thương mại ấy, thầy giáo e bảo thế :D
Mấy năm nay, điểm đầu vào khoa KT-KT của HVNH cao nhất trong các khoa, lượng sinh viên cũng đông hơn hẳn.
Một số giảng viên Thương mại chật vật xin chuyển sang HVNH, nhưng không thấy chiều ngược lại.

Jetu

Xe điện
Khỏi cần dẫn chứng cụ ạ vì ở VN chưa có bộ tiêu chuẩn chung để đánh giá đầu ra của các trường. Nên bảo em dẫn chứng cụ thể thì khó.
Nhưng em đánh giá qua vài nhận định sau qua quá trình tuyển dụng khá nhiều từ ngành kinh tế các trường ftu, tmu, kinh tế vnu, tài chính kế toán.
+ So sánh về số lượng môi giới tuyển dụng qua bên em ở khu vực phía TâyHN thì TMU chiếm nhiều nhất, dễ làm hài lòng các cty cần cân đối giữa mức lương và khả năng, dễ đào tạo. FTU chất lượng nhất nhưng chi phí đắt. HVTC ít được tuyển vì chuyên ngành hẹp, chất lượng trung bình và khó đào tạo bổ sung tại doanh nghiệp.
+ Sinh viên tốt nghiệp thương mại đồng đều và khá tiếng Anh. Theo em biết thì trường này có yêu cầu Ielts đầu ra.
+ Hệ cử nhân thực hành và liên kết quốc tế thì thực sự khá hẳn so với mặt bằng chung của trường, nhóm này có thể so sánh với sinh viên ngoại thương
+ Độ chủ động, linh hoạt và chinh chiến của sinh viên tmu là khá, chịu học việc và làm việc. Phần này sinh viên hvtc kém.
Nhưng nhóm công việc khác với các trường kia. Kế toán thì lấy từ tckt, ngân hàng thì lấy từ hvnh, sale+business thì lấy từ ftu, còn cho đi lăn lộn bán hàng, nhà xưởng, sản xuất, xuất nhập khẩu thì lấy từ tmu. Nói chung nếu tuyển kế toán thì sẽ tuyển từ tckt, còn các vị trí khác thì tuyển từ tmu. Nhiều tiền thì tuyển ftu.
+ TMU có top 10 hoa hậu VN + vài á hậu nhỏ, thua mỗi FTU.

Hiện nay TMU đang có đợt tuyển giảng viên mới sau 10 năm không tuyển thêm. Đợt này tuyển trẻ, học vị cao, du học về, tăng nặng ngoại ngữ. Mục đích là làm mới chương trình và phương pháp để hiện đại hóa. Chắc 5 năm nữa sẽ mạnh.
Còm của cụ thể hiện từ thực tế tuyển dụng và sử dụng nên khá ổn.

Jetu

Xe điện
Thời mình học còn lên chơi trường ĐH tài chính trên Vĩnh phú . Nay trường này còn không các cụ
Tên đầy đủ là Trường ĐH Tài chính Kế toán Ngân hàng trung ương, sau đổi là ĐH Tài chính Kế toán, ở Phúc Yên, Mê Linh, Hà Nội (Mê Linh sau tách về Vĩnh Phúc, rồi lại nhập một phần về Hà Nội trừ Phúc Yên).
Sau đó, Trường sáp nhập với Viện Nghiên cứu Tài chính, thành Học viện Tài chính, và chuyển về Đông Ngạc, Bắc Từ Liêm, Hà Nội.
Cơ sở Phúc Yên nay được chuyển giao cho một trường cao đẳng hay trung cấp gì đó, xập xệ, xuống cấp.
Đủ chưa cụ? :)

chim to

Xe tăng
Em chỉ thấy mấy bạn học kha khá toàn ngoại thương, kinh tế mấy bạn hơn Tb thì chọn Tmai, tai chinh.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
E chỉ biết những đứa em biết mà học hvtc thì lực học trung bình , con ông cháu cha ... Vào đó kiếm cái bằng , sau nhét vào nhà nước , rồi leo lên
Thời em mà thi thương mại thì lực học trung bình khá , thi ngoại thương thì phải giỏi và xuất sắc

Dzon

Xe điện
Cách đây 20 năm khi em thi ĐH thì TM xếp hạng bét trong các trường khối kinh tế ở HN, lúc đấy HVTC cũng khá có tiếng rồi nhưng vẫn sau KTQD. Sau này em thấy TM cũng có nhiều bước tiến nhưng cũng ko có gì nổi trội. Trường này có bà Doan (nguyên phó chủ. tịch nước) và ông Luận (nguyên bộ. trưởng Bộ GDDT) từng làm hiệu trưởng

hoangbmw

Xe hơi
Mấy năm nay, điểm đầu vào khoa KT-KT của HVNH cao nhất trong các khoa, lượng sinh viên cũng đông hơn hẳn.
Một số giảng viên Thương mại chật vật xin chuyển sang HVNH, nhưng không thấy chiều ngược lại.
Ối dời, các cụ ko biết là thu nhập giao ciên đhTM đang cao nhất các trường à, cơ sở vật chất rất tốt. còn chất lượng đào tạo em ko bàn

Thu Bình

[Tịch thu bằng lái]
Thầy ấy chắc đang tự hào thái quá.
Cụ cứ so đầu vào sẽ rõ, tuy nhiên đó là so sánh chung thôi, còn vẫn có những cá nhân xuất sắc

Jetu

Xe điện
Ối dời, các cụ ko biết là thu nhập giao ciên đhTM đang cao nhất các trường à, cơ sở vật chất rất tốt. còn chất lượng đào tạo em ko bàn
Sai. Ngoại thương, KTQD, HVNH mới là cao nhất nhé.

Getzcoi

Xe tăng
Ngoại giao là đỉnh rồi cụ ơi, đầu vào rất cao, có thời là lựa chọn số 1 của học sinh giỏi trong lớp của các trường chuyên ( tất nhiên ko tuyệt đối ). Thường ai học ở đây đều đc bạn bè trầm trồ ( có lẽ cũng do cái tên ). Tài chính hay ktqd - NH thì ngang ngang nhau, kém hơn chút là TM và Công Đoàn ( cùng khoa ). Tổng thể là vậy còn chi tiết khoa nghành chắc tranh cãi đến mùa quýt. E thấy NG - NT có 1 điểm khác biệt vs các trường đh còn lại ở chỗ. SV 2 trường này, cả nam nữ do xuất phát điểm cao hay do gì gì...thường lúc học đã hoạt động nhiều ở lĩnh vực giải trí truyền hình. Các trường khác ít và ko có, kể cả SV báo chí chưa chắc đã bằng
Vậy nhé cụ Juve, giả sử thế này, đứng trước 2 sự lựa chọn, bỏ qua yếu tố cảm tính,

- đầu vào ngang nhau: tư duy kinh tế và khả năng ngoại ngữ tạm coi là bằng nhau,
- đầu ra như nhau: đều tay bo ko CCCC :D
Bối cảnh thời gian là những năm 199x (x đời giữa),

Vậy cụ chọn trường nào, ĐH Ngoại giao hay ĐH TCKT HN (em dùng đúng tên chuẩn hồi đó cho thân thuộc :)))

butchikim

Xe ba gác
Hôm nay em đi học, thầy em bảo giờ Đại học Thương mại nằm trong top đầu các trường Kinh tế, xấp xỉ tương đương với Ngoại thương, chỉ kém Kinh tế quốc dân.
Các cụ cho ý kiến về vấn đề này được không ?
Hỏi thầy xem so cái gì, thầy nói chắc không sai đâu.

nvh_hn

Xe container
Em đọc thấy buồn cười, toàn ông chắc ít phải ra trường tầm 10 năm rồi mà phán như thánh tướng. Không hiểu bình thường các cụ có lôi ông nọ, bà kia ra khen không mà giờ khen lấy khen để thế?

Nói chung trao đổi cho vui thôi chứ ngay như em đi làm (hay vì mình không làm tổ chức) cũng không chú ý nhân viên hay lãnh đạo em học trường nào làm gì:D

gld

Xe điện
TM giờ đầu vào cao đấy, mà thấy bảo thu nhập của giảng viên rất ổn. Chứng tỏ chất lượng đi lên, HVTC giờ ít thấy nhắc

thientudolong

Xe container
E chỉ biết những đứa em biết mà học hvtc thì lực học trung bình , con ông cháu cha ... Vào đó kiếm cái bằng , sau nhét vào nhà nước , rồi leo lên
Thời em mà thi thương mại thì lực học trung bình khá , thi ngoại thương thì phải giỏi và xuất sắc
những trường hợp như cụ nói thì trường nào cũng có, đánh giá tổng quát thì phải xét trên bình diện xã hội, thị trường lao động...

juve99

Xe cút kít
Vậy nhé cụ Juve, giả sử thế này, đứng trước 2 sự lựa chọn, bỏ qua yếu tố cảm tính,

- đầu vào ngang nhau: tư duy kinh tế và khả năng ngoại ngữ tạm coi là bằng nhau,
- đầu ra như nhau: đều tay bo ko CCCC :D
Bối cảnh thời gian là những năm 199x (x đời giữa),

Vậy cụ chọn trường nào, ĐH Ngoại giao hay ĐH TCKT HN (em dùng đúng tên chuẩn hồi đó cho thân thuộc :)))
Cụ ss 2 trường này về chuyên môn cũng k đúng rồi, NG theo e nó k hẳn là trường đặc thù về kinh tế và khối A-D đơn thuần như TC - KTQD - TM. Hình như NG còn có cả khối C thì phải. Ý trên là e đang nói về danh tiếng và sức hút 2 trường tại thời điểm đó thôi. Sau này cũng vậy NG luôn là trường có đầu vào rất cao, e nhớ láng máng là luôn > 25