Đèn xanh có mũi tên rẽ trái nhưng mũi tên dưới lòng đường chỉ có đi thẳng thì đi sao?

3077

Xe container
Theo em hiểu cũng như đọc trên of thì đèn chỉ có tác dụng cho phép đi hay dừng chứ không có tác dụng chỉ hướng đi. Bằng chứng là nhiều cụ đã cãi thắng ở nhiều chỗ như Trường Chinh/Tôn Thất Tùng, Phạm Hùng (đoạn gần TT HNQG),...

Miêu tả cái đó giống như hình số 1 em vẽ, làn sát bên trái không có mũi tên chỉ hướng, không có biển 411 nhưng có treo đèn rẽ trái. Khi đi thẳng nhưng đứng vào làn đó thường bị xxx vẫy nhưng cãi vẫn đc vì đèn không có tác dụng chỉ hướng đi.

Tuy nhiên em lại gặp trường hợp khác, chỗ ngã 3 Nguyễn Phong Sắc/Trần Đăng Ninh như cái số 2 em vẽ. Dưới lòng đường cả 2 làn đều vẽ mũi tên đi thẳng nhưng nó lại có treo đèn cho rẽ trái, vậy khi đèn rẽ trái xanh em có rẽ trái không?

Em vẽ = paint nên hơi bị xấu :D.

shinichi2105

Xe buýt
chắc đây là cái bẫy , nếu cụ mà rẽ sẽ bị lỗi không tuân thủ biển báo và vạch kẻ đường , thôi em cứ đi thẳng cho chắc rồi tìm chỗ rẽ sau .

anhtho

Xe ngựa
Đã có đèn rẽ trái thì cứ rẽ thôi, vạch vôi phải thua đèn mà. Vấn đề là cụ nhìn xem không có biển cấm ô tô rẽ trái hoặc quay đầu là ổn

cracking

Xe buýt
Đúng như cụ chủ nói, đèn ko có tác dụng phân làn/chỉ hướng đi. Vậy thì cứ theo vạch thôi. Như hình của cụ thì đã vào đường đấy là phải đi thẳng. Như cụ anhtho ở trên nói vạch thua đèn. Nhưng đèn nó có chỉ hướng đi đâu mà thắng với thua được. 1 cái chỉ hướng đi, 1 cái dừng hoặc đi tiếp, chả có xung đột gì nên không áp dụng sự ưu tiên ở đây được. Nếu như có cái biển đèn đỏ được rẽ phải, và cái đèn đang đỏ, áp dụng đèn > biển mới đúng, vì 2 cái đó xung đột.

anhtho

Xe ngựa
Đúng như cụ chủ nói, đèn ko có tác dụng phân làn/chỉ hướng đi. Vậy thì cứ theo vạch thôi. Như hình của cụ thì đã vào đường đấy là phải đi thẳng. Như cụ anhtho ở trên nói vạch thua đèn. Nhưng đèn nó có chỉ hướng đi đâu mà thắng với thua được. 1 cái chỉ hướng đi, 1 cái dừng hoặc đi tiếp, chả có xung đột gì nên không áp dụng sự ưu tiên ở đây được. Nếu như có cái biển đèn đỏ được rẽ phải, và cái đèn đang đỏ, áp dụng đèn > biển mới đúng, vì 2 cái đó xung đột.
Đèn chỉ hướng rẽ trái mà cụ, nếu không họ lắp cái đèn đó làm gì ? Thường đèn rẽ trái được lắp là hay có giao thông 3 nhịp, thậm chí 4 nhịp: cho rẽ trái đi riêng một nhịp, ví dụ ở ngã tư ĐCV - GP
Kiểu gì thì kiểu, ở đây là tình trạng tắc trách của GTCC. Tham gia GT ở HN vốn đã đông, phải căng mắt nhìn mọi thứ, biển báo đã ko rõ thì thôi, lại còn xung đột nữa.

cua dong

Xe buýt
Chỗ này là ngã 3 chứ ko phải ngã 4 và các cụ rẽ trái thoải mái.
Nhưng chiều đi từ Trần Đăng Ninh rẽ phải sang Nguyễn Phong Sắc, đèn giao thông với biển báo đá nhau:

cua dong

Xe buýt
Trong trường hợp này thì đi theo biển báo hay đi theo đèn các cụ nhể???

thanh.hats

Xe tải
các cụ đi xe máy thì còn có thể quay nhanh khi gặp máy chú xxx!chứ khi các cụ đi oto thi lên cẩn thận đấy ko lại mất tiền oan!nhiều khi các xxx cắm biển như thế để bẫy mà!mong là các cụ đi chú ý!

thickxesup

Xe tải
Vậy nếu bị xxxx nó bẫy trúng trong trường hơp cụ cua-dong thì theo các cụ nên làm thế nào ? Em là em dắt chúng nó ra xem lại rồi bảo chúng nó hướng dẫn lại xem sao ? Nhưng gặp phải trường hợp này có khi kg mất tiền thì cũng mất thời gian cãi nhau với xxxx. Hoặc nếu không muốn cãi nhau thì buộc phải chờ cái đèn nó chuyển màu rồi đi vậy. Các cụ cũng nên để ý thêm chỗ rẽ ở Tôn Đức Thắng rẽ phải sang Nguyễn Thái Học, mọi khi vẫn đc rẽ phải khi đèn đỏ nhưng mấy bữa nay chỗ đó có cái mũi tên đỏ như hình của cụ cua-dong nhưng ở dưới kg có biển đc phép rẽ phải, xxxx đứng đó hơi nhiều đấy

Chỉnh sửa cuối:

cracking

Xe buýt
Đèn chỉ hướng rẽ trái mà cụ, nếu không họ lắp cái đèn đó làm gì ? Thường đèn rẽ trái được lắp là hay có giao thông 3 nhịp, thậm chí 4 nhịp: cho rẽ trái đi riêng một nhịp, ví dụ ở ngã tư ĐCV - GP
Kiểu gì thì kiểu, ở đây là tình trạng tắc trách của GTCC. Tham gia GT ở HN vốn đã đông, phải căng mắt nhìn mọi thứ, biển báo đã ko rõ thì thôi, lại còn xung đột nữa.
Họ lắp đèn đó để khi đèn xanh thì cụ được rẽ trái, với điều kiện dưới lòng đường tại cái làn đó là mũi tên rẽ trái hoặc không có mũi tên gì. Đằng này tình huống cụ chủ ở dưới lòng đường là mũi tên đi thẳng, thì bắt buộc cụ phải đi thẳng rồi.

Hẳn cụ đọc được nhiều topic về ngã tư Minh Khai - Đại La, với Trường Chinh - Tôn Thất Tùng rồi. Nhiều cụ OFer nhà ta đi vào làn có đèn rẽ trái đấy, nhưng vẫn đi thẳng, và khi chém xxx thì xxx ko làm gì được. Bởi vì cái đèn nó ko có tác dụng bắt mình đi theo hướng giống mũi tên của nó. Chốt lại là xanh thì đi mà đỏ thì dừng, còn hướng thế nào thì phải dựa vào biển và vạch chứ ko thể dựa vào đèn được.

Ở đây em ko bàn đến việc GTCC lắp đặt đúng sai như nào, em chỉ trả lời câu hỏi của cụ chủ thôi.

anhtho

Xe ngựa
Họ lắp đèn đó để khi đèn xanh thì cụ được rẽ trái, với điều kiện dưới lòng đường tại cái làn đó là mũi tên rẽ trái hoặc không có mũi tên gì. Đằng này tình huống cụ chủ ở dưới lòng đường là mũi tên đi thẳng, thì bắt buộc cụ phải đi thẳng rồi.

Hẳn cụ đọc được nhiều topic về ngã tư Minh Khai - Đại La, với Trường Chinh - Tôn Thất Tùng rồi. Nhiều cụ OFer nhà ta đi vào làn có đèn rẽ trái đấy, nhưng vẫn đi thẳng, và khi chém xxx thì xxx ko làm gì được. Bởi vì cái đèn nó ko có tác dụng bắt mình đi theo hướng giống mũi tên của nó. Chốt lại là xanh thì đi mà đỏ thì dừng, còn hướng thế nào thì phải dựa vào biển và vạch chứ ko thể dựa vào đèn được.

Ở đây em ko bàn đến việc GTCC lắp đặt đúng sai như nào, em chỉ trả lời câu hỏi của cụ chủ thôi.
Thế cụ giải thích cái đèn rẽ trái ở đó làm nhiệm vụ gì ?

khanh_bode

Xe tải
Nhưng chiều đi từ Trần Đăng Ninh rẽ phải sang Nguyễn Phong Sắc, đèn giao thông với biển báo đá nhau:
Eó hiểu được. Nó giống như ĐẦU.. ĐẦT

luckyme

Xe buýt
Chỗ này là rẽ phải mà cụ, thế bên trái có treo đèn như cụ chủ nói không ạ . Nhưng trường hợp này chắc chắn thì phải theo đèn vì cái biển đó ... Dành cho người đi Bộ :D. Mà ngã Tam thế này thì đi thẳng như thế nào ạ ???

Chỉnh sửa cuối:

3077

Xe container
Thế cụ giải thích cái đèn rẽ trái ở đó làm nhiệm vụ gì ?
Chả có nhiệm vụ gì cụ ạ.
Em cũng đồng ý với cụ crak, về luật thì cái đèn đó chả có tác dụng gì. Về ý tưởng thì cho phép rẽ trái ở đó tiện hơn là phải qua ngã tư vòng lại nhưng nó k đồng bộ với mũi tên.

Nói như cụ anhtho ở trường hợp 1 thì đèn nó có tác dụng gì? Chỉ cái làn phía dưới đèn là chỉ cho rẽ trái chứ không được đi thẳng à? Sai hoàn toàn.

piccolo

Xe buýt
Thế này đi xe có khi phát điên các cụ nhỉ ?

GioMelinh

Xe hơi
phấn đấu để xã hội tiến tới công bằng mà.chứ đã công bằng đâu.

3077

Xe container
Chỗ này là rẽ phải mà cụ, thế bên trái có treo đèn như cụ chủ nói không ạ . Nhưng trường hợp này chắc chắn thì phải theo đèn vì cái biển đó ... Dành cho người đi Bộ :D. Mà ngã Tam thế này thì đi thẳng như thế nào ạ ???
Cái hướng em nói là hướng ngược chiều với cái xe ô tô đi ở góc bên trái bức ảnh chứ không phải đường này cụ ạ? Nó là ngã 3 nên không rẽ trái được (rẽ trái là đâm vào cây xăng) mà phải là quay đầu.

Kara_men

Xe buýt

em không đồng ý với cụ
1. Em không thấy ở đâu quy định "với điều kiện" này cả cụ ạ.
2. Cái ví dụ của cụ ấy, các bác OF nhà ta vẫn chiến thắng bởi cái đèn nó không có tác dụng phân làn chứ không vì "xanh đi đỏ dừng", thế khi mũi tên chỉ hướng báo xanh, đèn đỏ tròn vẫn sáng thì cụ đi hay dừng?

Vấn đề cụ chủ topic thắc mắc thì ý em giống ý cụ anhtho, dưới lòng đường thiếu mũi tên là do lỗi của GTCC nhưng dù sao ta vẫn đi theo đèn. Đèn không có tác dụng phân làn này đi thẳng, làn kia rẽ theo mũi tên đèn nên khi có hay không có vạch 1.18, ta đều có thể đi theo đèn, xxx không thể phạt ("thanh niên với nhau em chỉ nhắc nhở anh đi sao để khỏi gây xung đột giao thông chứ có phạt gì đâu" thì được =)) )