Chi hội Đến với vùng cao Trạm Tấu 2011!

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Bắt đầu kể chuyện ngày từ Nghĩa Lộ vào Trạm Tấu cho thời sự. Trước tiên cảm ơn Phahan33H đã chỉ đường link up ảnh rất tuyệt:

Buổi sáng sớm, dậy lúc 7 giờ và từ tầng 2 khách sạn Mường Lò nhìn xuống sân, thấy cả đàn ếch chồm hỗm

Gọi như gọi đò, các cụ/mợ mới tập trung đông đủ ăn sáng bằng phở bò - gà ngay tại nhà ăn khách sạn. Nguyên nhân vì hôm qua đi đường xa, đèo dốc gập ghềnh (không ít Gấu và F bị... trớ). Đó là chưa kể các cụ - mợ đi chuyến 1 ngồi khật khừ đợi các cụ - mợ đi chuyến 2 (lên đến Nghĩa Lộ lúc 10 giờ đêm) và chuyến 3 (nhà cụ Xe ngựa Đời Hán lên lúc hơn 1 giờ sáng) với 2 mâm cơm rượu còn nguyên xi.

Ăn sáng xong, tập trung đầy đủ ở sân để chụp hình lưu niệm trước khi lên xe, nhằm hướng TRạm Tấu xa tít mù tắp

Sân để xe của KS rộng thế nhưng với lượng xe gần 20 con Ếch - Cụt thì cũng bó tay, chính vậy việc chỉnh trang - tập hợp đội hình phải diễn ra ở con đường chính với đoạn rộng - đẹp và trung tâm nhất thị xã Nghĩa Lộ. Dân tình cứ tròn hết cả mắt hỏi nhau: Sao nhiều xe Phò thế...

Trời lạnh, đường xấu và không kém phần nguy hiểm, lại thêm mưa phùn lâm thâm nhưng cả đoàn vẫn bám đuôi nhau đi trong mưa lạnh, vượt đèo dốc...

(còn tiếp)

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Bực thật, mải đi tắm táp thất lạc béng cái bao diêm yêu quý. Giờ ngồi nhấn F5 liên tọi để chờ ảnh của đồng đội.
Anh 3Gai, AnDong, cụ Phan3H ... ảnh ọt gì mà up chậm thế. Treo thêm vài cái nữa đi ngủ cho ngon nèo (b)

An Dong

Xe điện
Oài. Đợt này đen quá, cái tem bảo hành của bọn VIC bị dính vào kính phản xạ 45 độ trong máy, toàn ảnh đểu thôi. Chắc lại phải lên Vọng Đức rồi. Ảnh chuyển qua NEF nên hơi mất công tí. Mọi người cứ đưa trước đi nhé.

3Gái

Xe tăng
Website
Theo thông tin mới nhất, cụ Hungalpha và cụ Vinh Nguyễn đã về đến nhà an toàn. Kính báo các cụ!
Vậy là chuyến đi của chúng ta đã thành công mỹ mãn. Chân thành cảm ơn 2 cụ. Trong khâu hậu cần của chuyến đi, có điều gì sơ suất, rất rất mong các cụ thông cảm. Đặc biệt là cụ Vinh Nguyễn ở Hải Dương lên, chấp nhận bỏ con Ếch rất hoành tráng (riêng về chuyện "độ xe" thì ít có cụ nào sánh được với con Ếch của cụ) để chạy xe tải, mang theo mấy chục kg kẹo và chở hàng từ HN lên tận Trạm Tấu cho các cháu. Hôm nay, cụ lại lọc cọc chạy xe về Hải Dương trong khi không biết đường. Trong khi đó một số cụ nhà ta cũng vô tâm, cứ chạy vù vù như thường. Thành thật xin lỗi cụ và rất mong cụ bỏ quá cho anh em.

3Gái

Xe tăng
Website
Mãi không up được mấy hình của anh em HTV chuyển sang vì độ phân giải lớn quá, toàn 5MB/hình. Đang tìm cách nén. Đưa trước mấy hình trong máy tôi, chụp chặng từ Trường Bản Công lên Tà Xùa vậy:

Ứng cứu ứng cò. Bao phương án đưa ra, rút cục chỉ cách đơn giản nhất là hiệu quả: ĐỦN ĐÍT

Quả hoành tráng nhất nhì phi lên trên đỉnh và... rách lốp vì đá chém. Đội giải cứu được thành lập ngay tức thì dưới... trời mưa nặng hạt

Mặt tái xanh như mông nhái nhưng vẫn không quên... chém gió

Trong khi các bố đang sửa xe và chém gió thì các mẹ chui vào trong nhà dân ven đường để "buôn dưa" và các F chém... iPad

(Còn tiếp)

Vinh Nguyễn

Xe điện
Vậy là chuyến đi của chúng ta đã thành công mỹ mãn. Chân thành cảm ơn 2 cụ. Trong khâu hậu cần của chuyến đi, có điều gì sơ suất, rất rất mong các cụ thông cảm. Đặc biệt là cụ Vinh Nguyễn ở Hải Dương lên, chấp nhận bỏ con Ếch rất hoành tráng (riêng về chuyện "độ xe" thì ít có cụ nào sánh được với con Ếch của cụ) để chạy xe tải, mang theo mấy chục kg kẹo và chở hàng từ HN lên tận Trạm Tấu cho các cháu. Hôm nay, cụ lại lọc cọc chạy xe về Hải Dương trong khi không biết đường. Trong khi đó một số cụ nhà ta cũng vô tâm, cứ chạy vù vù như thường. Thành thật xin lỗi cụ và rất mong cụ bỏ quá cho anh em.
Báo cáo cả nhà em đã mợ Lan Tươi, cụ Hưng anpha và cụ Vinh Nguyễn về đến nhà tuyệt đối an toàn
Các Cụ các Mợ bận tâm chuyện này nữa làm cho em thêm ái ngại (lỗi ở em là ko biết đường thôi mà)

An Dong

Xe điện
Báo cáo cả nhà em đã mợ Lan Tươi, cụ Hưng anpha và cụ Vinh Nguyễn về đến nhà tuyệt đối an toàn
Các Cụ các Mợ bận tâm chuyện này nữa làm cho em thêm ái ngại (lỗi ở em là ko biết đường thôi mà)
Có cái Ni, có em nó đi cùng thì đậu chút cũng vui chứ sao. Cá nhân em xin ghi nhận tấm lòng của Cụ đấy.

3Gái

Xe tăng
Website
Câu chuyện ở lớp mẫu giáo lớn thuộc điểm trường Tà Xùa:

Các mẹ chia bánh kẹo cho các cháu

Các F cũng tham gia cùng. Trong hình là Gái em nhà tôi chia kẹo cho các bạn (kẹo lạc của cụ Vinh Nguyễn mang từ Hải Dương lên tặng các cháu)

Đến "món ăn tinh thần": Các mẹ biểu diễn văn nghệ cho các cháu xem. Mẹ đang vỗ tay "bắt nhịp bài ca kết đoàn" là Gấu của cụ An Đông đới ạ

F nhà tôi cũng biểu diễn 1 bài hát, đọc 1 bài thơ tặng các bạn.

Không khí náo nhiệt, rộn ràng khiến 1 bác đang "trông con cho vợ đi cày" cũng địu con đến xem và cười rất sung sướng

Các mẹ chụp hình lưu niệm với các cô và các cháu lớp mẫu giáo lớn nào

Bên lớp mẫu giáo bé, các cháu đang rất sung sướng đợi đến lượt chơi 2 con thú bơm hơi (một trong rất nhiều đồ chơi, sách vở, truyện tranh, đàn oóc gan mà đoàn mang lên tặng cho điểm trường)

Kết đoàn miền núi - miền xuôi bằng cái ôm thật chặt giữa 2 bạn

Đoàn ra về thì các cháu cũng được về (vì hôm nay thứ 7, lẽ ra các cháu được nghỉ). Đứa nào cũng hớn hở cầm theo bánh kẹo được chia tặng. 1 cậu hình như ngồi giao lưu - trò chuyện với đoàn lâu quá nên mót quá, tè thẳng ra đường, giữa các bạn luôn

Cu khác thì quần bị tuột dây, hở hết cả hàng nhưng vẫn say sưa chụp ảnh giao lưu với bạn dưới xuôi lên

Cậu này thì cương quyết không bỏ bánh kẹo quà tặng cho ai cầm hộ - ngay cả khi vạch quần đứng tè

Con đường đến trường của bọn trẻ đầy bùn lầy trơn trượt khiến ai cũng không yên lòng...

(Còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

trieuth

Xe điện
Em đã hạ cánh an toàn xuống sân bay Tao Đàn, Tp Sài Ghềnh. Tình hình hơi ban căng, phi công thì có mà máy bay thì không, nên em đành ngồi hóng ảnh của các cụ :D

Rất vui vì cả nhà đã về nhà an toàn, hoàn thành tốt đẹp chuyến đi. Ngoài việc up ảnh, em đề nghị chủ tịt và các cụ tổ chức ọp tổng kết vào cuối tuần tới để em có cơ hội tham gia chém gió với ạ.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Anh về đến nhà rồi hả? Mừng cho chuyến đi, chân thành cảm ơn 2 cụ! Hẹn hôm tổng kết chuyến đi anh nhé!

Chỉnh sửa cuối:

Vinh Nguyễn

Xe điện
QUOTE=An Dong;5269652]Có cái Ni, có em nó đi cùng thì đậu chút cũng vui chứ sao. Cá nhân em xin ghi nhận tấm lòng của Cụ đấy.[/QUOTE]

Cụ quá khen ai cũng có tấm lòng mà đâu riêng gì em. Có phải ko cụ cũng chơi Ni
Thật sự là cảm động khi nhìn thấy tận mắt nỗi khó khăn, vất vả của trẻ em vùng cao. Khi đang ngồi đây ngõ những dòng chữ này nghĩ đến các cháu nhận đc những món quà tấm lòng của các Cụ, các Mợ, các Gấu mà em ứa nước mắt các cụ ạ sau khi xem h/a các Cụ post lên.

An Dong

Xe điện
Em có việc bận vẫn phải làm bù cho kịp sáng mai. Giờ ngó trên thớt này thì thấy:
Hiện có 6 cụ cũng đang nghía cái thớt này. (5 lái chính và 1 lái phụ)

Đi đâu mất một Cụ nhề.

Vinh Nguyễn

Xe điện

Vinh Nguyễn

Xe điện
Em đã hạ cánh an toàn xuống sân bay Tao Đàn, Tp Sài Ghềnh. Tình hình hơi ban căng, phi công thì có mà máy bay thì không, nên em đành ngồi hóng ảnh của các cụ :D

Rất vui vì cả nhà đã về nhà an toàn, hoàn thành tốt đẹp chuyến đi. Ngoài việc up ảnh, em đề nghị chủ tịt và các cụ tổ chức ọp tổng kết vào cuối tuần tới để em có cơ hội tham gia chém gió với ạ.
Sân bay Tao Đàn nằm trên đường Huyền Trân Công Chúa đó cụ ơi..hi hi

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com

3Gái

Xe tăng
Website
NHỮNG CẢNH ĐỜI RƠI NƯỚC MẮT

Quà đã chia xong cho các cháu Trạm Tấu và lại ngược quay trở lại Hà Nội. Dọc đường đi, gặp 3 anh em bế nhau ra đường nhìn... người. Trời lạnh và mưa vậy mà cả 3 ăn mặc rất phong phanh, đứa em út được anh cả cõng còn không có quần mặc...

Thứ duy nhất làm cậu út nín khóc là chiếc bánh.

Ít có người nào không động lòng khi thấy những bàn chân đất con trẻ đi trần trên bùn lầy, giữa mùa rét buốt...

và có lẽ, bất cứ ai có lương tâm trên trái đất này cũng rớt nước mắt khi nhìn thấy hàng người lớn bé, trai gái xếp hàng có trật tự (như người Nhật sau thảm họa động đất - sóng thần) trước cửa hàng ăn, mắt hau háu nhìn vào cái đống tròn tròn - thâm thâm trên bàn

Đến gần mới biết đó là rổ lòng lợn luộc mua tạm ven đường và đoàn người này chia nhau từng miếng nhỏ

Càng rớt nước mắt trước cảnh họ múc cả nước luộc, ăn cả lạt buộc lòng vì... đói quá, 2 giờ trưa vẫn chưa được ăn cơm

(còn tiếp)