Đèn Canon 580EX II

songlam

Xe buýt
Em mới sắm cái đèn Canon 580EX II, nhưng đọc manual thấy nó phức tạp quá...
Xin bác nào đang xài đèn này chỉ cho em vài chiêu đơn giản được ko ạ ...em xin nhờ các bác giúp em một số thắc mắc...

1. Đèn loại này có phải set ISO không ? (kể cả khi mình để chế độ M), hay là khi gắn đèn vào máy nó đã tìm được ISO đã set trong máy ảnh.
2. Chụp ở chế độ ETTL, em thích set trên máy ảnh ở chế độ M. Có phải khi mình set khẩu độ ống kính và tốc độ (VD:1/30 và F-6.3), và nhấp nhẹ nút chụp, thì đèn nó sẽ cho mình giải khoảng cách từ mét này đến mét kia là khoảng cách đèn có thể đánh tới đó không?
3. Trong manual hướng dẫn thì có thể chụp ở chế độ set trên máy là AV. Nhưng em set thử thì nó toàn báo tốc độ là 1/250 chứ không thể thấp hơn...như thế thì có thiếu sáng không ạ ...?
4. Các bác cho em tí kinh nghiệm khi chỉnh C.Fn trên đèn, những C.Fn thường dùng...

Cám ơn các bác trước .
Thanks.

Em ko sài Cà Lông .. nhưng nó cũng có nguyên tắc chung cho các loại đèn flash. Em cứ trả lời rồi để mấy ông Ca vào confirm nhé

1. Nếu để ở TTL or ETTL thì không cần phải set ISO trên đèn, đèn tự nhận biết ISO. Nếu để ở M, tức là Manual thì đèn ko biết ISO bao nhiêu, lúc này phải chỉnh bằng kinh nghiệm và thử.

2. Máy để M, đèn để ETTL thì đèn đánh tự động theo máy. Tuy nhiên dù có tự động đến mấy thì nó cũng không chính xác được. Tốt nhất là để tất cả đều là M

3. Em chịu ko hiểu

4. Cái C.Fn cũng chịu nốt

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
hic hic
em 0 hiểu bác bỏ 1 đống xiền mua 580 II rồi lại thích chỉnh M làm j vậy
em trả lời bsac sơ sơ thế này nhé :
1. 0 cần set chi hết
2. 3 tốc độ sync đèn là 125 ở chế độ BT và 250 ở Hight sync , nếu tốc độ bác để đúng thế , thì đèn nó sẽ báo tầm phủ sáng hiệu quả theo f . cơ mà nếu bác đã set M thì cái đó chỉ là tg đối thôi , hehe

songlam

Xe buýt
hic hic
em 0 hiểu bác bỏ 1 đống xiền mua 580 II rồi lại thích chỉnh M làm j vậy
Bác @Dũng Khọm thường dùng như thế nào chỉ bảo em với ạ
Em xem trong manual thì nếu đèn đánh Fully automatic thì ở máy ảnh phải set ở chế độ P hoặc tự động hoàn toàn (dấu vuông cho 30D), như thế thì không làm chủ được khẩu độ và tốc độ, em ko thích lắm.
Vì vậy mà em hướng tới cách sử dụng chỉnh trên đèn là E-TTL, còn chỉnh ở máy là ở Av hoặc ở M, trong trường hợp này, có phải em phải chỉnh C.Fn của đèn ở C.Fn-05.0 không bác ?
Thanks bác.

halfwheel

Xe tải
Cụ DK chỉ dẫn luôn cho em với ạ. Em còn đang đánh vật với con 430EX của em đây.

dunghtbt

Xe tăng
Website
www.3vo.com
kụ Khọm làm luôn 1 bài tổng quát về cách hướng dẫn sử dụng trước khi dùng của đèn đi(b) (b) (b)

FeRAM

Xe điện
@Songlam: Con đèn của cụ nhiêu xiền thế?

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
theo e hiểu thì cụ songlam định chơi tý sáng tạo với đèn phải 0 ợ , nếu vậy cụ nên set cả đèn là M và mày mò các thông số trên đèn , ETTL thì cụ set kiểu j nó vẫn tính tóan theo các thuật tóan tự động có sẵn thôi .
Chụp ảnh có dùng đèn thì cần quan tâm đến cường độ ánh sáng và thời điểm xòe của đèn ( xòe trc , xòe sau thôi ợ ) . khẩu độ và tốc độ trong điều kiện tối zời mang tính tg dối rất cao :)

halfwheel

Xe tải
Cho em hỏi cụ DK một chút là:
- Khi lắp tán sáng bằng nhựa trước đèn thì cần phải tăng đèn hay mở khẩu ra sao ạ?
- Em còn thấy nhiều người cắm cái bìa trắng lên trên đèn khi chụp, và khi đó thì đèn thường vểnh lên khoảng 45 -90 độ. Khi đó thì chỉnh sao hả cụ?

Cụ hướng dẫn em cái, chứ có đèn rời chụp ko đẹp hơn đèn cóc trên máy thì gấu nhà em nó thanh lý mất, hix hix.

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
- với đèn của canon thì lắp thêm tán sáng mà muốn ảnh lung linh , ánh sáng mềm thì phải trừ bớt 1 tý sáng ( -EV ) , của nikon nó có 1 cái sensor để tự trừ :(
- khi ngửa đèn lên zời thfi đèn sẽ xòe ở chế độ tối đa công suất , muốn ảnh đẹp thì cụ để ý xem đèn vểnh vào chỗ nào , cách mẫu bao xa , muốn đẹp thì cụ thử bẻ đèn check lên và xoay ra sau

giakhoa

Xe buýt
Website
www.dantri.com.vn
Cụ nào muốn mua đèn 550EX thì liên lạc em! Em đang muốn lên 580 EX II. Cụ Songlam mà cảm thấy khó dùng thì bán cho em nhé!

songlam

Xe buýt
Em xin phép hỏi thêm Bác @Dũng Khọm ở trang 12 1 chút ạ.
Em set ở đèn E-TTL, ở máy chế độ AV, nhưng khi đo sáng thì máy nó lại đo thực tế nên tốc độ cực chậm, em ko hiểu trang này nó hướng dẫn như thế nào để khi chụp ở Av thì tốc độ >1/30s ....
Thanks.

giakhoa

Xe buýt
Website
www.dantri.com.vn
Bác bán rẻ cho em đi, đang định kiếm 430 nhưng 550 ngon re bổ thì càng tốt. (b)
Cụ cứ tham khảo giá thị trường đi rồi trả giá, được em cho lên đường ngay! Đèn của em hình thức ổn, chất lượng rất tốt!

Primera

Xe tăng
Em ...
Em set ở đèn E-TTL, ở máy chế độ AV, nhưng khi đo sáng thì máy nó lại đo thực tế nên tốc độ cực chậm, em ko hiểu trang này nó hướng dẫn như thế nào để khi chụp ở Av thì tốc độ >1/30s ....
Muốn máy đo sáng giống như có đèn, bác làm cái động tác FV-lock (khi đó flash sẽ chớp chớp giả vờ để đo sáng), cụ thể ở trên máy thế nào thì em không rõ (vì chỉ toàn đọc sách, chưa được cầm máy bao giờ).

Khi để Av thì tốc độ được set tự động (trong khoảng từ 30s-1/X, với 1/X là tốc độ đồng bộ đèn, cụ thể là 1/200 gì đó)

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
@songlam : cụ đọc ở đâu ra 1/30 s ợ , sách nó viết là từ 30s đến 1/x s đó chứ .
nếu cụ chụp av , set e ttl thg là máy nó sẽ đo ra tốc độ rất chậm . Tuy nhiên cụ lưu ý là tốc độ xòe của đèn chậm nhất hình như chỉ là 1/60 hay 1/90 j đó ( e 0 nhớ rõ lắm :P ) nên sau khi đèn xòe thì chỉ có mỗi mẫu là ăn sáng kịp , sau đó màn trập vẫn mở để chờ cho hậu cảnh ăn sáng . Cái trò chụp đêm với DSLR h ngon hơn nhiều vì cụ có thể chụp và xem , 0 ngon lại chỉnh lại và chụp . Trc e chụp đêm với máy phim cực lắm chẳng biết đằng nào mà lần , đc mỗi cái là 0 bị noise như số thôi :)

songlam

Xe buýt
Cám ơn bác @dung... a...
Em sẽ cố tập bắn để rút ra kinh nghiệm.

sontt

Xe buýt

songlam

Xe buýt
Mày đúng là dở hơi, mua đèn làm gì, để mà mua ống kính có phải hơn không:102:
Mua cho đủ bộ ạ...(y) ơ thế mày chưa có đèn à, thảo nào chụp hình cứ tối tối...:))

Hỏi các bác thêm tí, cái trắng trắng này dùng để làm gì ạ, có nên mua ko ạ...

Thanks.