[Funland] Đêm hôm mất ngủ, cháu nhờ các cụ kinh tế hay đã từng khởi nghiệp giúp

habui8x

Xe hơi
Biên lợi nhuận gộp 40/120 = 33%
Lãi ròng sau khi trừ hết chi phí là 10 tr.
Biên lợi nhuận = 10/120 = 8,3%

Giả sử doanh thu tăng trung bình 10%/tháng với doanh thu 120 tr tháng gần nhất, thời điểm này năm sau doanh thu tháng là: 120*(1+10%)^12 = 376 triệu/tháng.
Giả sử biên lợi nhuận gộp không thay đổi 33% => lợi nhuận gộp là 376 * 33% = 125 tr.
Nếu các chi phí cố định không đổi (tiền thuê nhà, tiền trả lương v.v..), lãi ròng là 125 - 30 = 95tr.

Công ty thương mại, chủ yếu mua đi bán lại, không cần đầu tư nhà xưởng máy móc thiết bị, công nghệ sản xuất nên không cần quan tâm nhiều tới chi phí cố định, khấu hao. Cũng không cần quan tâm quá nhiều tới tỷ suất lợi nhuận. Không nên tăng giá bán để tăng tỷ suất lợi nhuận vì sẽ ảnh hưởng tới tăng trưởng doanh thu.

Quan trọng nhất, khó nhất là duy trì tăng trưởng doanh thu. Vì là công ty thương mại, không sản xuất ra sản phẩm, nên tạo thế mạnh ở dịch vụ sau bán hàng, hỗ trợ kỹ thuật, thời gian giao hàng, bảo hành sản phẩm v.v..
Cảm ơn cụ.

Cụ cũng cần cân nhắc việc đẩy mạnh quảng cáo, ngoài việc doanh thu có thể tăng nhưng 1 mình cụ lúc đó có quản lý được không? Chất lượng dịch vụ có còn đảm bảo? Chất lượng dịch vụ đi xuống thì khách hàng 1 đi 0 trở lại.
Vâng, cháu đang tìm đối tác quảng cáo mà cũng đang rất cân nhắc ạ.

Bài toán của cụ là okie. Nhưng thiếu 2 vấn đề.
1. Không thâý cụ nói đến chi phí kho bãi, tồn kho đọng hàng. Ví dụ 10m3 đấy cụ lấy về ko biết có tồn lâu không ? Tồn kho lâu cụ phải tính chi phí lãi ngân hàng , ví dụ như cụ lúc nào cg tồn đều đặn 5m3 ( 1m3=10 củ) thì cụ phải trừ luôn đi chi phó lãi cho 50 củ 1 năm. Vì nếu ko làm gì cụ đem gửi ngân hàng cũng có ít lãi.

2. Bào toán dòng tiền và công nợ, nợ xấu ntn. Chả thấy cụ đề cập.

Em lót dép ngồi hóng tiếp
10m3 tính ra có 40 triệu đồng, lấy về cháu lại bán dần.
Lúc nào trong kho của cháu cũng có 25-30m3 cụ ạ
Chi phí kho bãi/ cửa hàng cháu đã nêu: 8tr/ tháng ạ

CỤ HỌC K51 ĐH XÂY DỰNG À
Cháu 06x - khoa xây dựng đh kiến trúc HN ạ

Cụ chủ mời em ly cafe em chuẩn hoá lại giúp cụ cái bảng tính lãi lỗ của cụ đê, em dân tài chính kế toán, hơn chục năm trong nghề chắc giúp cụ chủ đc; comment trên này sẽ không hết ý cũng như em k đủ thông tin để chuẩn hoá lại cho cụ đc
Cháu cảm ơn, cụ cho cháu xin số với ạ

hoangtq

Xe hơi
Cảm ơn cụ.

Vâng, cháu đang tìm đối tác quảng cáo mà cũng đang rất cân nhắc ạ.

10m3 tính ra có 40 triệu đồng, lấy về cháu lại bán dần.
Lúc nào trong kho của cháu cũng có 25-30m3 cụ ạ
Chi phí kho bãi/ cửa hàng cháu đã nêu: 8tr/ tháng ạ

Cháu 06x - khoa xây dựng đh kiến trúc HN ạ

Cháu cảm ơn, cụ cho cháu xin số với ạ
Cháu inbox cụ nhé

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Chưa rõ cụ bán mặt hàng gì, giá vốn ra sao ạ ?!

habui8x

Xe hơi
Cảm ơn cụ, mai cháu gọi nhé.

Chưa rõ cụ bán mặt hàng gì, giá vốn ra sao ạ ?!
Cháu xin phép không tiết lộ mặt hàng (vì cháu nghĩ nói ra cũng không giải quyết vấn đề gì mà lại mang tiếng quảng cáo).
Giá cháu bán trực tiếp cho khách hàng lẻ cháu đưa ra dựa trên giá thị trường. Cơ bản là cháu đưa ra giá bằng chứ không phá giá, thậm chí 1 số sản phẩm giá của cháu còn cao hơn giá thị trường từ 5-10%.
Hiện tại đống hàng trong kho của cháu khoảng 150 triệu thôi ạ

dkmaikoduoc

Xe tải

hungtq2

Đi bộ
Em nghĩ củ cải của cụ không nhiều người bán, cũng ko nhiều người mua
Cụ lấy data khách gọi là đúng rồi, mà cụ nói không hiệu quả thì em nghĩ là do cụ gọi bán hàng ko đúng cách thôi.
Còn cụ giờ muốn tăng doanh số thì cụ phải bớt việc đi mà bán hàng, việc gì thuê đc người khác làm thì thuê. Cụ đi bán thôi.
Đây là em hóng, gió ý cụ tí chứ không biết củ cải loại nào nên góp ý cũng khó.
Chúc cụ thành công.

dkmaikoduoc

Xe tải
Em nghĩ củ cải của cụ không nhiều người bán, cũng ko nhiều người mua
Cụ lấy data khách gọi là đúng rồi, mà cụ nói không hiệu quả thì em nghĩ là do cụ gọi bán hàng ko đúng cách thôi.
Còn cụ giờ muốn tăng doanh số thì cụ phải bớt việc đi mà bán hàng, việc gì thuê đc người khác làm thì thuê. Cụ đi bán thôi.
Đây là em hóng, gió ý cụ tí chứ không biết củ cải loại nào nên góp ý cũng khó.
Chúc cụ thành công.
Thì giờ e hiểu là cụ ý đang hỏi cách bán hàng