[Funland] Đêm giao thừa mà vắng nhà thì các cụ mợ lo lễ nghĩa thần linh gia tiên như nhế nào a

quanglac

Xe đạp
Cúng là hoạt động thể hiện tấm lòng của mình với tổ tiên, thần linh và các vị mình muốn gửi tâm nguyện đến họ.
Các vị này đều đã đã ở cảnh giới xuyên không gian và thời gian.
Vậy cúng không nhất thiết vào ngày nào, giờ nào, địa điểm nào.
Một giả định thời gian như sau:
Tổ tiên ở VN nhưng đang sống ở Mỹ. Vậy xác định giao thừa VN hay giao thừa của Mỹ để cúng, vì hai nước cách nhau 12 tiếng, khi nước này sang ngày mùng 1 thì nước kia là ngày 30.
Tính theo múi giờ ở nơi cụ sống chứ, ko thể đêm giao thừa thành "trưa giao thừa" được.
Như nước Nga trải dài từ Đông sang Tây có mười mấy múi giờ, khi Viễn Đông đón giao thừa năm mới mùng 1 lúc 0 giờ thì ở thủ đô Moscow mới là 12 giờ trưa ngày 30 cuối năm , TV Nga họ sẽ phát chương trình Giao thừa đúng vào 0 giờ đêm theo múi giờ của từng địa phương, thành ra Nga sẽ có 12 thời điểm đón giao thừa trong 1 ngày, 12 lần/ ngày phát bài chúc mừng năm mới đêm giao thừa của tổng thống Nga :))

quanglac

Xe đạp
Thế có hơn 10 nhà (cho thuê) ở cả SG lẫn HN cúng bằng cách nào ạ, em hỏi thật đấy vì em biết có người sở hữu (mà chắc còn nhiều hơn ấy). Mà thần linh thổ địa thì người thuê họ cúng rồi, mình muốn cũng chả ai cho cúng.
Chỉ tính nhà nào có sự gắn bó với gia chủ hoặc obcm trong nhiều năm thì mới cần lễ gia tiên đêm giao thừa, chứ nhà kinh doanh hoặc nhà mua để đấy gia đình ko ai ở bao giờ thì cúng gia tiên làm gì, cụ nào tin thì lễ thần linh thổ địa thôi, còn ai không tin thì ko cúng, đấy là lựa chọn cá nhân của mỗi người.

prado2012

Xe điện
Thế có hơn 10 nhà (cho thuê) ở cả SG lẫn HN cúng bằng cách nào ạ, em hỏi thật đấy vì em biết có người sở hữu (mà chắc còn nhiều hơn ấy). Mà thần linh thổ địa thì người thuê họ cúng rồi, mình muốn cũng chả ai cho cúng.
Em chia như sau:
1. Nhà mình ở thì mình cúng. Nếu ở nhiều nơi cùng lúc thì cúng nơi ở chính.
2. nhà kinh doanh dưới tên mình, giao nhân viên quản lý/ bảo vệ cúng
3. nhà cho người khác thuê kinh doanh / ở thì giao người thuê cúng.
4. Nhà mình thuê kinh doanh, giao quản lý cúng

Chia như vậy ông xã em ở nhà uống rượu giao thừa cùng em.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Trường hợp người thuê nhà/ cửa hàng theo công giáo thì họ sẽ ko thờ cúng thần linh thổ địa nào cả.
Cụ dưới làm sao "giao cho người thuê cúng" được.
Chuyện đấy là chuyện của họ thôi. Vì nguyên tắc cụ cho ng ta thuê kinh doanh hay ở thì quyền sử dụng thuộc về họ, cụ ko có quyền vào đâu. Thần linh không trách cụ đc.

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Trước đây em ăn tết ở quê, hôm nào về làm mâm cơm cúng tất niên xong bồng bế nhau về quê, hôm nào ra cúng tiếp.
Giờ có mấy cái nhưng chỉ cúng ở nhà chính: cúng tất niên, giao thừa, tân niên và khai hạ, mấy chỗ khác chỉ sắm mâm ngũ quả, khi nào qua thì thắp hương thôi.

muachieukyniem

Xe điện
Tại sao phải cúng ?
Tại sao luôn gieo vào đầu các thế hệ trẻ cái tư tưởng, cơ chế xin cho.

- Làm bữa cỗ thật to theo khẩu vị ng sống, ng sống ăn là chính. Còn các cụ chỉ ngửi.
- Đốt vàng mã thật nhiều, rồi xin phù hộ đủ thứ trên đời.
- Nhét thêm ít tiền VNĐ thật, ơ nhưng mà tiền này lại ko đốt mà đút túi lấy may hoặc đánh con lô con đề theo seri ghi trên đó.

caisua

Xe lăn
Em thấy dân mình cứ tự suy diễn ra xong làm khổ mình.
Tự mình đơn giản hoá đi cho nó đỡ mệt đầu.
Sống cho mình chứ có phải cho ai đâu mà khổ vậy.
Thế nghĩa là chả cúng vái gì sất phỏng ạ?
Hơn chục năm nay nhà em cứ cúng ông Táo xong là lên đường, mùng 5 về đến nhà để mùng 6 đi làm. 1 năm có mỗi đợt này cả nhà cùng rảnh hơn chục ngày để đi chơi cùng nhau

Chỉnh sửa cuối:

Rookies

[Tịch thu bằng lái]
Lắp cam trước ban thờ.
Thắp nhang điện tử điều khiển thông minh (smart home).
Tới giao thừa cứ cúi đầu trước cái màn hình multiview vái 1 lần bao nhiêu nhà cũng được. :))
Cứ “Alexa” set dàn Echo rồi cúng ở everywhere mode - vài chục cái nhà cũng ok
:))

BMW X11

Xe điện
Nhà mua xong cho thuê, chưa hề làm lễ nhập trạch, cũng chưa hề ở ngày nào vẫn phải cúng á cụ?
Bác coi thường mấy đồng chí được cúng quá.
Bác cứ mua xong là trên trển Định danh bác vô địa chỉ ấy rồi, nhá.
Trốn vào mắt.
Các cụ trên nớ quản lý còn chặt chẽ hơn mấy cậu áo xanh phường êm.

BMW X11

Xe điện
Chỗ em có người cũng sống kiểu này. Đến khi ông chồng chết từ 4h sáng mà 15h ko thành lập đc Ban tang lễ vì Tổ dân phố họ né.
Đúng là, thấy quan tài rồi mà ko đổ được lệ.
Bác chỉ đạo khổ chủ hối lộ cậu Tổ một ít tiền là thành lập được ngay ấy mà bác.

MaTeo

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hỏi cái này cháu mới nhớ đợt trước có người bạn đâu có 4 cái nhà. Đêm giao thừa phi một vòng bốn cái nhà để làm lễ xong về ông chồng mệt quá tí bỏ nhau. Mất cả vui ngày mùng 1
Em có 4 mợ đang lo tất niên với khai xuân đây

hm.tuan

Xì hơi lốp
Em kiểu gì cũng phải về nhà ở quê làm mâm coox cúng gia tiên (dù giờ ko ở). Do đấy là quê nên mùng 1 thế nào cũng phải về.
Còn nhà cũ em ko ở đến, cũng ko cho thuê thì em vẫn đặt mâm ngũ quả và bánh kẹo... Sáng mùng 1 qua thắp hương.
Miếng đất em mua nhưng chưa động đến ngày nào thì em cũng chưa làm lễ gì cả, thậm chí em còn chưa đến đó lần nào nên ko biết nó ở chỗ nào luôn.

huyhung123

Xì hơi lốp
Em chia như sau:
1. Nhà mình ở thì mình cúng. Nếu ở nhiều nơi cùng lúc thì cúng nơi ở chính.
2. nhà kinh doanh dưới tên mình, giao nhân viên quản lý/ bảo vệ cúng
3. nhà cho người khác thuê kinh doanh / ở thì giao người thuê cúng.
4. Nhà mình thuê kinh doanh, giao quản lý cúng

Chia như vậy ông xã em ở nhà uống rượu giao thừa cùng em.
Tào lao thế mợ. 2024 rồi mà cúng kiếng cái gì?
Cúng mãi sao VN vẫn ko vượt được Mỹ thế, haha!

huyhung123

Xì hơi lốp
Chuyện đấy là chuyện của họ thôi. Vì nguyên tắc cụ cho ng ta thuê kinh doanh hay ở thì quyền sử dụng thuộc về họ, cụ ko có quyền vào đâu. Thần linh không trách cụ đc.
Lấy đâu ra thần linh mà trách vs triếc!

Trần Đoành.

Xe container
Vào thớt này em thấy cccm thầu dầu thật, ai cũng vài ba cái nhà, em về quê cúng các cụ để các cụ tổ tiên phù hộ năm nay mua đc cái chuồng chim đỡ kiếp ở thuê :((

datinh

Xe container
Lấy đâu ra thần linh mà trách vs triếc!
hồi bao cấp thì đội làm nhà nước chả cúng quải gì sốt
chỉ dân ở nông thôn và đội " con buôn" mới có ban thờ các cái
em nhớ hồi nhỏ trong nhà chả có bàn thờ bàn thủng gì cả. các nhà hàng xóm cũng vấy :D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thờ, cúng em nghĩ nó là văn hoá, tập tục hay tín ngưỡng của người dân ở các nước trên thế giới rồi, không bằng hình thức này thì bằng hình thức khác. Trước em xem thấy lễ hội hay sự kiện gì đấy ở toà thánh Vatican còn có hàng triệu người từ nhiều nước trên thế giới đổ về, dựng trại từ tít xa để làm lễ cầu nguyện hướng về toà thánh chứ có vào gần được đâu!

Dan du an

Xe ba gác
Thờ, cúng em nghĩ nó là văn hoá, tập tục hay tín ngưỡng của người dân ở các nước trên thế giới rồi, không bằng hình thức này thì bằng hình thức khác. Trước em xem thấy lễ hội hay sự kiện gì đấy ở toà thánh Vatican còn có hàng triệu người từ nhiều nước trên thế giới đổ về, dựng trại từ tít xa để làm lễ cầu nguyện hướng về toà thánh chứ có vào gần được đâu!
Đúng thế, như đạo Hồi bên Malay họ chôn đứng rồi không ra mộ nữa, coi như xong đấy thôi. Mỗi nơi một kiểu. Tuy nhiên theo em đừng có làm cái gì quá.

Dan du an

Xe ba gác
Nhìn phụ nữ ngày Tết nhiều khi cũng khổ, trước Tết thì hùng hục lo sắm Tết, sắm bàn thờ, mâm ngũ quả, rồi cúng bao xái bàn thờ, rồi cúng Tất niên, cúng mùng một rồi hoá vàng.... Loanh quanh ai mà nhà nội nhà ngoại đều phải làm thì chả có một phút nào nghỉ ngơi. Có lẽ thế nên phụ nữ Việt nhiều người già nhanh các cụ nhỉ