[Funland] Đêm đến mối ở đâu bay ra nhiều quá

SunshineA

Xe tăng
Em không đồng quan điểm. Gỗ thành phẩm sơn PU bóng nhẫy, có nhà còn quét cả nhựa đường, thì bọn nó tấn công vào gỗ bằng cách nào, giai đoạn nào của vòng đời?

Hàng ngàn hàng vạn mối chúa bay quanh 1 bóng đèn á???
Trong số hàng vạn, hàng tiệu con mối bay ra khỏi tổ thì số lượng lớn sẽ chết. Nhưng số còn sống sót tìm được bạn giao phối chúng sẽ xây nhiều tổ nhỏ ở nhưng nơi thích hợp. Mỗi tổ nhỏ nó sẽ chọn ra một con thành mối chúa, chuyên sinh sản mối thợ để từ đó tấn công các khu vực gỗ yếu trong các gia đình. Nó có thể làm tổ sống trong bêtong tường nhà, ăn cả hệ thống dây điện và ăn những đồ gỗ yếu khi nó gặp
Nhà em trước kia cũng để mối cánh bay vào nhà làm tổ. Nó ăn sạch hệ thống tủ bếp nhà em. Nhà em đặt hộp diệt và thay toàn bộ hệ thống tủ bếp mới gỗ tốt. Nhưng chỉ 2 năm sau tổ khác bên nhà hàng xóm nó chui theo khe tường bê tông giữa 2 nhà, nó tấn công hệ thống điện ngầm tầng 1 nhà em, chui ra ăn sạch tiếp hệ thống tủ bếp mới. Nhà em buộc phải dỡ bỏ, dóc hết vữa tường tầng 1, phun thuốc diệt, đi lại đường điện mới và trát ốp lại tường. Thay hệ thống tủ bếp bằng gỗ công nghiệp chống mối mọt thì mới yên.
Giờ cứ thấy lũ mối bay là em kinh. Phải đóng kín các cửa . Có lần bọn trẻ nhà em sơ ý ko biết mở cửa để 1 đám bay vào nhà. Em phải tắt hết hệ thống đèn trong nhà & bật đèn trong nhà tắm gần cầu thang tầng 1, cắm thêm đèn bắt muỗi. Tý sau cả đàn đó nó ào vào nhà tắm có ánh sáng. Em dùng vợt muỗi diệt, mối lăn ngất dưới sàn thì di và phun nước diệt sạch sẽ là yên tâm. Bọn mối cánh này tuy ko trực tiếp ăn gỗ nhưng hàng năm nó sẽ bay khắp nơi tạo nhiều tổ mới để sinh sản các lứa phá hoại đồ gỗ, bê tông đường điện

buicongchuc

Xe ba gác
Bắt đầu mùa phân đàn của mối các cụ nha, bắt đầu từ tháng Ba đến tháng Năm (ÂL). Thế nên chung cư cao tầng vẫn có thể bị mối, và có nhà bảo "vừa diệt mối tận gốc năm trước mà năm nay lại có mối".

vingraux

Xe tăng
Trong số hàng vạn, hàng tiệu con mối bay ra khỏi tổ thì số lượng lớn sẽ chết. Nhưng số còn sống sót tìm được bạn giao phối chúng sẽ xây nhiều tổ nhỏ ở nhưng nơi thích hợp. Mỗi tổ nhỏ nó sẽ chọn ra một con thành mối chúa, chuyên sinh sản mối thợ để từ đó tấn công các khu vực gỗ yếu trong các gia đình. Nó có thể làm tổ sống trong bêtong tường nhà, ăn cả hệ thống dây điện và ăn những đồ gỗ yếu khi nó gặp
Nhà em trước kia cũng để mối cánh bay vào nhà làm tổ. Nó ăn sạch hệ thống tủ bếp nhà em. Nhà em đặt hộp diệt và thay toàn bộ hệ thống tủ bếp mới gỗ tốt. Nhưng chỉ 2 năm sau tổ khác bên nhà hàng xóm nó chui theo khe tường bê tông giữa 2 nhà, nó tấn công hệ thống điện ngầm tầng 1 nhà em, chui ra ăn sạch tiếp hệ thống tủ bếp mới. Nhà em buộc phải dỡ bỏ, dóc hết vữa tường tầng 1, phun thuốc diệt, đi lại đường điện mới và trát ốp lại tường. Thay hệ thống tủ bếp bằng gỗ công nghiệp chống mối mọt thì mới yên.
Giờ cứ thấy lũ mối bay là em kinh. Phải đóng kín các cửa . Có lần bọn trẻ nhà em sơ ý ko biết mở cửa để 1 đám bay vào nhà. Em phải tắt hết hệ thống đèn trong nhà & bật đèn trong nhà tắm gần cầu thang tầng 1, cắm thêm đèn bắt muỗi. Tý sau cả đàn đó nó ào vào nhà tắm có ánh sáng. Em dùng vợt muỗi diệt, mối lăn ngất dưới sàn thì di và phun nước diệt sạch sẽ là yên tâm. Bọn mối cánh này tuy ko trực tiếp ăn gỗ nhưng hàng năm nó sẽ bay khắp nơi tạo nhiều tổ mới để sinh sản các lứa phá hoại đồ gỗ, bê tông đường điện
Bác dùng thuốc gì phun? Em ra cửa hàng mua thuốc diệt mối, được giới thiệu thuốc Lenfos về dùng thấy hiệu quả phết. Đối với khung cửa đang bị mối xông nhưng chưa đến mức phải bỏ đi, em khoan các lỗ nhỏ rồi dùng xy lanh y tế bơm dung dịch thuốc vào. Không biết có thuốc có chạm, tiếp xúc được với con mối nào không nhưng sau đó quan sát thấy khung cửa đó không tiếp tục bị phá hoại bởi mối nữa. Không biết do mối đã bị tiêu diệt hay do chúng nhận biết được môi trường độc hại nên rời đi.

Với nữa là, khả năng chỉ với một nhóm cá thể mối nhỏ có thể phát triển thành tổ mối lớn là có thật. Câu chuyện của em là có 3 căn phòng lát cùng một loại sàn gỗ công nghiệp và bị mối ăn hư hỏng khá nặng. Kiểu như thanh gỗ sàn MDF vốn dày 1 cm nay bị ăn sạch ruột, lớp melamine trên bề mặt nay mỏng như một tờ giấy... Để sửa chữa, em bỏ đi những thanh bị hư hỏng, dồn những thanh còn tốt còn lại của cả 3 phòng để lát cho 2 phòng. Vài năm sau, sàn gỗ của 2 phòng này lại bị mối ăn. Em cho rằng nguồn mối là những con còn sót lại trên những tấm gỗ ván sàn tận dụng lại từ đợt trước. Như vậy nếu cho rằng diệt được mối chúa là tiêu diệt được tổ mối là không đúng. Mà chỉ từ vài con mối còn sót lại chúng cũng có thể hoán cải thành mối chúa và tạo thành tổ mới.

conco1978

Xe điện
Đồ gỗ nhà cụ có tổ mối rất to rồi, cụ tìm xem nó ở đâu rồi tìm cách diệt, sắp bị thay đồ mới rồi, y hệt như nhà em mấy năm trước

xitruman

Xe buýt
Nhà em trước nó còn chui cả vào làm tổ trong đường điện âm tường, làm chập cả điện 1 tầng. Kg hiểu chúng nó ăn gì mà sống được trong tường.

agrimeco

Xe lăn
Năm ngoái em vừa phải thay toàn bộ hệ quầy bar, lan can và ghế băng gỗ, gặp phải lũ này nó ăn nhanh khủng khiếp luôn ☹

Sao Mai

Xe tăng
Cho các cụ nào chưa biết. Các cơn mưa đầu mùa là lúc đàn mối phân đàn. Các tổ mối ở các gốc cây, ụ đất ngoài trời đến một lúc số lượng nhiều nó sẽ phân đàn thành các tổ mới bằng cách những con mối cánh bay đi đến những chỗ có ánh sáng, sau đó rụng cánh, con đực sẽ cắn vào đuôi con cái thành một cặp và đi tìm những ngóc ngách trong nhà rồi chui xuống nền nhà và bắt đầu xây dựng tổ mới, mối cánh cái sẽ từ từ biến thành mối chúa và đẻ trứng, một tổ mối mới bắt đầu hình thành. Sau một vài tháng thì lớp mối thợ ra đời và bắt đầu tấn công đồ gỗ trong nhà. Thế nên công tác diệt mối và rải thuốc xuống nền nhà khi xây nhà rất quan trọng.

Nguyencong.xd

Xe hơi
Cụ ơi đầu tư mấy bộ cửa lưới chống côn trùng, giải quyết được ngay mối nguy từ bên ngoài xâm nhập
cụ cần thì ới em xử lý cho :)>-:)>-:)>-

ntcntc

Xe tải
Cháu đọc vội cảm thấy có còm hiểu sai về hiện tượng này ạ.
Hiện tượng xuất hiện mối cánh chuyên môn họ gọi là: Phân đàn hoặc vũ hóa. Cơ bản đấy là cách mối mở rộng bờ cõi hay phạm vi hoạt động của nó.

Hiện tượng này xảy ra vào dịp giao mùa, phổ biến nhất là giao mùa xuân sang mùa hạ. Số lượng mối cánh thì vô cùng nhiều mà chỉ cần 2 con rụng cánh gặp điều kiện thuận lợi thì tạo thành một tổ mối và tác hại thì rất lớn, mối chúa đẻ rất nhanh để phát triển đàn.

Ngăn chặn mối cánh làm tổ thì nhiều cách, còn diệt mối theo cách cũ vẫn là tiêu diệt mối chúa mới tiêu diệt được cả tổ.

SunshineA

Xe tăng
Bác dùng thuốc gì phun? Em ra cửa hàng mua thuốc diệt mối, được giới thiệu thuốc Lenfos về dùng thấy hiệu quả phết. Đối với khung cửa đang bị mối xông nhưng chưa đến mức phải bỏ đi, em khoan các lỗ nhỏ rồi dùng xy lanh y tế bơm dung dịch thuốc vào. Không biết có thuốc có chạm, tiếp xúc được với con mối nào không nhưng sau đó quan sát thấy khung cửa đó không tiếp tục bị phá hoại bởi mối nữa. Không biết do mối đã bị tiêu diệt hay do chúng nhận biết được môi trường độc hại nên rời đi.

Với nữa là, khả năng chỉ với một nhóm cá thể mối nhỏ có thể phát triển thành tổ mối lớn là có thật. Câu chuyện của em là có 3 căn phòng lát cùng một loại sàn gỗ công nghiệp và bị mối ăn hư hỏng khá nặng. Kiểu như thanh gỗ sàn MDF vốn dày 1 cm nay bị ăn sạch ruột, lớp melamine trên bề mặt nay mỏng như một tờ giấy... Để sửa chữa, em bỏ đi những thanh bị hư hỏng, dồn những thanh còn tốt còn lại của cả 3 phòng để lát cho 2 phòng. Vài năm sau, sàn gỗ của 2 phòng này lại bị mối ăn. Em cho rằng nguồn mối là những con còn sót lại trên những tấm gỗ ván sàn tận dụng lại từ đợt trước. Như vậy nếu cho rằng diệt được mối chúa là tiêu diệt được tổ mối là không đúng. Mà chỉ từ vài con mối còn sót lại chúng cũng có thể hoán cải thành mối chúa và tạo thành tổ mới.
Trước nhà em bị em dùng kết hợp mấy loại. Giờ em vẫn dự phòng chai này để thỉnh thoảng pha ra can lavie rót vào chai xịt những chỗ nghi vấn dễ có mối.
Trước nó làm tổ trong hệ thống điện ngầm tầng 1 nhà em. Nó ăn dây làm chập ngóm hết điện tầng 1. Có ổ điện chúng nó còn chui ra nhung nhúc. Em sập cầu dao phun thuốc vào ổ điện cho chúng nó lây nhau mầm bệnh về cho con chúa, vậy mà ngay lập tức đội phía ngoài ngấm thuốc bị đội trong ủn tràn hết ra ngoài để tránh lây bệnh. Em phun bồi liên tiếp thì nó lại ủn tiếp bọn dính thuốc. Sau nhà em phải dóc vữa tường phun diệt và đi lại đường điện mới ăn thua
Tuy nhiên CCCM lưu ý thuốc mối cũng rất độc hại. Khi pha phun phải đeo găng tay và khẩu trang. Những chỗ dễ chạm tay vào hay những chỗ dễ tiếp xúc đồ ăn uống như khu tủ bếp thì phun xong ngày hôm sau nên vệ sinh sạch bề mặt ngoài

Chỉnh sửa cuối:

Kinnnnn

Xe tải
e ở cc tằng 7 hơi thấp nên suốt ngày phải đóng cửa ra vào ban công. Hôm nào mà mở ra y như rằng muỗi, thiêu thân,.. đủ thứ loại côn trùng bu vào bóng đèn trong nhà, bc nhà e còn đang để trống chưa trồng cây gì. Em cứ tưởng chỉ mỗi tầng thấp bị, nhưng lên nhà ô anh tầng 18 cũng tương tự.

Nguyencong.xd

Xe hơi
e ở cc tằng 7 hơi thấp nên suốt ngày phải đóng cửa ra vào ban công. Hôm nào mà mở ra y như rằng muỗi, thiêu thân,.. đủ thứ loại côn trùng bu vào bóng đèn trong nhà, bc nhà e còn đang để trống chưa trồng cây gì. Em cứ tưởng chỉ mỗi tầng thấp bị, nhưng lên nhà ô anh tầng 18 cũng tương tự.
cụ lắp cái cửa lưới chống côn trùng vào, chung cư thì có mỗi cách đấy

Ga_son

Xe điện
Nhà em cũng bị 2 lần sau đó phát hiện nó có tổ ở tủ bếp, mua cái bẫy mối trên shopee 2 hộp về đặt hết luôn.

danleduc

Xe điện
Tình hình là 2 hôm nay cứ khoảng 11,12 giờ đêm là mối ở đâu bay ra khắp nhà các cụ ạ.
Xong khoảng 1 tiếng sau nó lại bay đi đâu hết, còn cánh rụng lại.
Các cụ mợ có biết cách xử lý tụi này như nào không ạ?
Thôi...xác định đồ gỗ nhà cụ thế là xong cả rồi đó.
Xin chia buồn cùng đồ gỗ nhà cụ.

Matnautq

Xe tải
Nó ở ngoài bay vào không phải ở đồ gỗ ạ
Em hỏi mấy nhà bên cạnh cũng bị, họ bảo cứ đóng cửa vào, mấy hôm là hết

Diep1979

Xe container
Chắc sắp mưa to rồi ;;)
Trận mưa rửa đình, rửa chùa sau mỗi mùa hành hương lễ hội

atk234

Xe tăng
Tình hình là 2 hôm nay cứ khoảng 11,12 giờ đêm là mối ở đâu bay ra khắp nhà các cụ ạ.
Xong khoảng 1 tiếng sau nó lại bay đi đâu hết, còn cánh rụng lại.
Các cụ mợ có biết cách xử lý tụi này như nào không ạ?
không hiểu sao nhà e mấy hôm nay cũng bị y chang như nhà cụ. Lúc đầu e cứ nghĩ tổ mối đâu vỡ.