Deawoo Lacetti mới mua thiếu nước làm mát???

chuột 94

Xe tải
Dạ, mua lần 2 ạ. Nhưng có mấy khi em quan tâm đâu vì toàn nghĩ là xe mới. Tự nhiên thấy xe mới mà lại có chữ QC passed nên mới thắc mắc. Đồng hồ đo nhiệt vẫn ổn nên em không quá lo bác ạ.
Còn vấn đề làm mát, em và thằng bạn trước đã đi một xe kiệt nước, hồi đó em cũng chẳng biết, thấy nó mở capo rót nước vào mà chả ý kiến gì. Hơi nước phun phì phì, may mà vẫn nổ máy được nên cũng biết chút ít về làm mát.
bác phải mang đi ktra ngay đi,chắc bị rò ở đâu đấy rồi,để lâu đi không yên tâm,nhất là đi xa lúc nào cũng nơm nớp sợ xe nằm đường đấy,bác thử mở nắp bình nước ga to lên xem có tăm sủi lên không.nếu có thì két nước của bác có vấn đề rùi.hiểu biết của e có hạn nên chỉ mách cho bác thế thôi,tiện đây bác ktra xem trong nước có váng dầu không?và dầu máy có bị hao không?

bum

Xe buýt
Báo cáo các cụ lúc e mới nhận xe mức nước dưới vạch min 1 chút, em theo dõi đến giờ là hơn hai tháng thì mức nước vấn thế, đồng hồ nhiệt độ dưới 50%.

wasabi

Xe tăng
về vấn đề nước làm mát nếu châm bổ sung thì em thấy mấy cụ lái xe ở chỗ em tư vấn là không nên dùng nước khoáng hay tinh lọc gì vì nó có khoáng chất gây két dàn nhiệt. Tốt nhất là nên dùng nước cất (mua ở các hàng hóa chất ) là nước tinh lọc 100%.

Em nghĩ cũng thấy đúng ợ.
Đúng thì đúng rồi,nhưng đây là đổ nước bổ xung nên ta có thể dùng aquafina(nước tinh khiết) ko cần thiết phải dùng nước cất.trường hợp thay nước làm mát mới cần dùng đến nước cất.
@bum: hệ thống làm mát xe cụ ngon lành nên có chạy cả năm nữa nó vẫn ở mức dưới min.
bình nước này chính là bình nước dự phòng cho hệ thống làm mát.nắp két nước chính là cái van và có ống tyô thông với bình dự phòng. nếu nước làm mát động cơ thiếu thì nó sẽ lấy nước ở bình dự phòng bổ xung cho đủ, nếu nước làm mát thừa (đổ nhiều nước quá) khi nóng lên,nước giãn nở và phần nước dư này sẽ chứa vào bình dự phòng.vạch max chỉ chiếm 3/4 bình và phần còn lại phía trên vạch max chính là phần chứa nước thừa này.

đinh tặc

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.need.com.vn
hú hú. không rò rỉ giề thì múc gáo nước đổ vào là xong. thế mà cũng điện thoại đê con sâu nó nói cho, mang thêm cục tức vào mình:77:

Iron man

Xe tăng
Em mới lấy Lac-EX LD, hôm qua lôi ra rửa mới phát hiện ra nước làm mát dưới mức min. Xe mới lấy được có vài ngày mà nước làm mát sao lại thế nhỉ?
Gọi hỏi em bé sale thì bảo: xe bây giờ nó thế!:77: E không tin lắm nên quăng lên đây hỏi các bác. Theo các bác em nên làm gì? ra Me Linh Plaza làm một chai đổ vào hay đến gara yêu cầu bổ sung?
Bác nào biết chỉ giúp em cái (b)
Xe nào mới mà chả dưới min hả cụ ....... :)

mati

Xe buýt
Em thì hiểu là nước làm mát cho xe phải là dung dịch dạng dẫn nhiệt chứ. Do không rõ loại dùng trong xe nguyên bản là loại nào nên chưa dám đổ nước cất vào. Thực ra em chả tiếc gì mua loại nước làm mát chuyên dụng nhưng thú thực với các bác, em còn chưa biết tháo nước ra thế nào?
Thôi, em ra gara làm vậy. Chán không thèm quan tâm tới bảo hành rồi.
Nước làm mát của GM dùng là của caltex (màu đỏ).Bác ra các đại lý caltex nào chả có.Tốt nhất nó thiếu 1 ít như vậy,bác ra Lò Đúc chỗ nhà máy rượu cũ mua nước cất mà đổ thêm.Em mới mua hôm 12/10 3000vnd/1l về đổ nhòe.Hai năm trước,xe em thay toàn bộ nước làm mát bằng nước cất (hòa với cooland Cantex tỷ lệ 50/50) đi đến bây giờ vẫn ngon,không tí cặn bẩn nào.Nếu HTLM của bác không hở thì khoảng nửa năm nó hao đi rất ít thôi.Một lít chế thêm 2 năm vẫn chưa hết.

Lacetti_EX

Xe buýt
Hớ hớ, hóa ra nhiều bác cũng bị dưới mức min khi mới mua à? Em thấy nhiệt độ nó vẫn bình thường. Vậy nói như một số bác ở trên thì cái mức min và max có vẻ vô nghĩa nhỉ?
Vậy em sale nói cũng đúng đó chứ! :6: Vậy em kệ mựa nó, nếu thấy hao thì em đổ thêm nước cất vậy!

xihoi

Xe hơi
hú hú. không rò rỉ giề thì múc gáo nước đổ vào là xong. thế mà cũng điện thoại đê con sâu nó nói cho, mang thêm cục tức vào mình:77:
quá đúng . các bác cứ đơn giản đi một chút cho đỡ già người . bác đổ nước thêm cũng được không đổ cũng chưa sao . em thỉnh thoảng hứng lên lại xả hết nứoc đi cắm vòi nước sạch vào đổ đầy vẫn chạy ngon lành đồng hồ nhiệt báo an toàn .

wasabi

Xe tăng
Hớ hớ, hóa ra nhiều bác cũng bị dưới mức min khi mới mua à? Em thấy nhiệt độ nó vẫn bình thường. Vậy nói như một số bác ở trên thì cái mức min và max có vẻ vô nghĩa nhỉ?
Vậy em sale nói cũng đúng đó chứ! :6: Vậy em kệ mựa nó, nếu thấy hao thì em đổ thêm nước cất vậy!
vô nghĩa thì nhà sx gắn cái bình đó làm giề,cũng giống như dầu phanh đó. hệ thống phanh đã có dầu phanh rồi mà vẫn phải có cái bình dầu to tướng đấy.ngoài 2 chữ dự phòng bảo đảm an toàn thì cái vạch min max nó cũng như cái đồng hồ cảnh báo. thỉnh thoảng lật capo ngó qua nếu thấy hụt bất thường thì phải kiểm tra.
vd: phanh vẫn ngon mà dầu phanh hụt thì kiểm tra má phanh có thể nó mòn cần thay mới rồi.

bunbo2005

Đi bộ
xin chào, xe của tôi cũng thế. mua được gần tháng rồi, nước làm mát ở mức min nhưng đi không thấy hao thêm nữa cho nên yên tâm, chắc là lúc trước xuất xưởng GM đổ thiếu thôi.

speedman

Xe tải
Chắc vidamco nó lại cắt cost đấy mà. Xe em cũng thế, hôm lấy xe (tuần trước) kiểm tra cũng hệt các cụ, nhưng thấy nhiệt độ máy không thay đổi (mức giữa) nên cứ vô x tư chạy. Tối em sẽ cho nó gáo nước thế là xong.
PS các cụ, sao vạch mức min lại cao thế nhỉ, mà em không thấy mức max đâu?