Death Valley, USA - Màu sắc miền Viễn Tây

ThomasThang

Xe điện

Mỹ​

Việt​

ThomasThang

Xe điện

Đoạn này 1 chiều, gạch vàng bên trái là qua mặt bên đó, bên phải đển dánh dấu đường ban đêm và bão cát dễ thấy (dạ, ban đêm đi công viên được)​

ThomasThang

Xe điện
Bây giờ e xin đi ngủ mai đi làm. E cảm ơn cac cụ cac bác đã xem và bình phẩm, động viên. Âu cũng là giao lưu trên mạng, thú vị, đầy tình người, và với em là du lịch lại lần thứ hai, ít stress, thưởng thức sâu đậm ko kém lần đầu. Xong thớt này e sẽ tiếp cac công viên khác năm qua và năm truoc cống hiến cac bác, có 3, 4 cái chưa soạn hình. Cac cu cac bac tìm xem thớt e đi VN năm qua, em chả biết nó chạy đi đâu mất tiêu rồi. Xin chào thân ái.

Phương Nga

Xe lăn
Bây giờ e xin đi ngủ mai đi làm. E cảm ơn cac cụ cac bác đã xem và bình phẩm, động viên. Âu cũng là giao lưu trên mạng, thú vị, đầy tình người, và với em là du lịch lại lần thứ hai, ít stress, thưởng thức sâu đậm ko kém lần đầu. Xong thớt này e sẽ tiếp cac công viên khác năm qua và năm truoc cống hiến cac bác, có 3, 4 cái chưa soạn hình. Cac cu cac bac tìm xem thớt e đi VN năm qua, em chả biết nó chạy đi đâu mất tiêu rồi. Xin chào thân ái.
chúc bác ngon giấc

ThomasThang

Xe điện
nhìn cái Honda CR-V so với em hồng hồng kia như hạt tiêu ý. Nặng chắc cũng cớ 5 tons?
dạ đúng là CRV đời 2011. Bac thấy chiếc giàn truck nó lấp trục sau thành 4 bánh ko? Em chắc là Ford F150

Chỉnh sửa cuối:

Traica.CCCP

Xe hơi
Chào bác Thắng, tình hình chuẩn bị Tết của bác đến đâu rồi?
Nhân dịp sắp bước sang năm mới, chúc bác và gia đình luôn khỏe, hạnh phúc và bác luôn có những bài viết hay, mới dành ho anh em trên OF @};-**==.

khoinguyen

Xe điện
Cảm ơn cụ chủ toppic, em đã coi nhiều hình ảnh về nước Mỹ rồi, nhưng câu chuyện và hình ảnh của cụ thật hay, đẹp và mở mang nhiều điều mới lạ.
Sắp sang năm mới, chúc cụ và gia đình luôn an khang thịnh vượng.

Little Sushi

Xe buýt
Bài này không Vote 5 sao hơi phí :D,lâu lâu mới thấy Box có thêm miền đất lạ với những bức ảnh tuyệt đẹp.
Cám ơn bác ThomasThang.

tudi2007

Xe tải
Các cụ khen nhiều nhưng em vẫn phải lảm nhảm phát : Ảnh cụ chụp đẹp , văn ngắn gọn nhưng cố đọc thì ....cũng hiểu ,nhiều đoạn phì cười , âu cũng là do thời gian , cụ chủ nhảy ! Xem và đọc bài của cụ , ấy mới lại cám cảnh cho cái phận mình . Thiên nhiên mới đẹp làm sao , nhất là nó lại tọa ở nơi mà con người trân trọng và giữ gìn nó ! Cụ cho " du lịch " thế này , em cám ơn cụ lắm .
Chúc cụ và gia đình thêm 1 cái Tết cổ truyền đầm ấm ! Cám ơn cụ " lại "

STARIUS

Xe buýt
Cố nhìn mãi mà chẳng thấy tý rác nào, chẳng bù cho xứ minh

ThomasThang

Xe điện
Em cảm ơn cac cụ. Cụ tudi2007 em sẽ trở lại ân oán gian hồ với cụ sau, mặc cụ cứ phì cười em đi. Em xin post tiếp hình chuyến đi.

Đường chân trời đó ko bị chụp nghiêng mà lài lài xuống hồ nước mặn bên trái. Độ nghiêng rất nhẹ do nước mưa từ nghìn năm, và chủ yếu là gió soi mòn các trái núi. Tại đây mưa lớn trên 10 năm mới có 1 lần, thường chừng 7 năm có mưa lất phất, hoa trong sa mạc nở rộ rất ngoạn mục, cả nước Mỹ rao tin và bà con đổ xô về xem chật đường, nhất là các vị khoa học gia. Sa mạc soi mòn rất chậm nên cac mặt nghiêng thế này nhiều.

Em khoái hình này post cho hả dạ thế thôi chứ nó chả bổ ích gì :)

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện

Chổ này ở ngoài màu sắc đẹp hơn trong hình. Hình giữa có cái ông ngồi trong xa chờ ánh sáng mặt trời thay đỗi góc độ để chụp hình

ThomasThang

Xe điện
Máy của ỗng đây các cụ ạ

Đến ngắm nghía hỏi thăm thì biết đuoc ông ta là nhà nghề nổi tiếng chuyên bán hình cho báo như National geographic, Conde Nast's traveler v.v... Máy chụp phim, 6 inchx 6 inch, tương đương với 90 megapixels. Muốn ngắm thì trùm 1 miếng vải lên và ngắm miến kính mờ phía sau.[/CENTER]

Sorry bác em ấn Quote mà dùng phone nên nhầm thành sửa bài, ko khắc phục lại đc

Trong hội em cũng có 2 em Large Format này, luôn phải kèm chân Gitzo serie5 mới chịu nổi

Con to nhất thì là 8x10 inch luôn, nhưng bọn em quen mắt rồi nên cũng chả hiếu ký lắm, lục lại ảnh mới chụp đợt trước thì em ý lẫn vào đây, em này rút lại thì ko khiép nhưng kéo dài nó ra chắc phải tầm 110cm

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

ThomasThang

Xe điện
Có dân nhà nghề đẳng cấp cao nhất nước đứng chờ chụp 1 cảnh thì phải biết là cảnh đáng chụpcho dù mới nhìn thì chỉ thấy 1 cái núi đất

ThomasThang

Xe điện

Nhiều màu lạ mắt, tiếc là không co điều kiện thời gian chờ mặt trời di chuyển để thưỡng ngoạn. Ra về

ThomasThang

Xe điện
Nhìn anh chàng này thấy oai hết sức, nghĩ đến cao bồi thời xưa, đứng nhìn đất trời bao la như trong phim.

Nói đền Death Valley phải nói đến người đi tìm vàng đặt tên cho nó là Thung Lũng Tử Thần. Các cụ có tiếp cận với văn hóa Mỹ, qua tin tức, sách báo hay tivi, phim ảnh sẽ hay đã ít nhất 1 lần nghe đến người "Forty Niners". Năm 1849 là năm cao điểm của phong trào đi miền Viễn Tây tìm vàng, tin có vàng loan đi từ Caliornia. Người từ Miền Đống đi bằng nhiều đường để qua đấy kể cả đi tàu từ New York mấy tháng mới tới. Người phiêu lưu mà mạnh khỏe thì đi tắt và sa mạc này là 1 đường tắt nguy hiểm để đến sớm dành đất (stakes, miến đất xin giành để đào vàng) Họ đi qua đây chết rất nhiều vì đói khát, da đỏ Shoshones giết, vì thấy hồ Badwater, có hình sau, mà đi đến thì mới biết là hồ nước mặn và chết tại đó. Người Forty niners tên gọi do năm 1849, đã đặt tên cho thung lung này là Death Valley. Hiên nay đôi banh football Mỹ của TP San Francisco tên là Forty Niners, danh tiếng mạo hiễm, gan dạ và rất cụ trâu, bậm trợn

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện

Mặt hồ phẳng và dáy là muối, chỉ nhưng tháng có tí mưa thì vài tấc nước, thường là khô nhưng vì ảo ảnh nên đứng xa nhìn như có nước khi mặt trời lên cao. Vì ảo ảnh mà người ta chết khát.

Hôm nay trời mùa đông mát mấy chú này chạy vô tí rồi ra, bình thường thì máy sẽ bị nóng, nươc sôi sẽ văng nắp luôn (overheat)

ThomasThang

Xe điện
Ghé vào 1 chổ này xem tí rồi lên đường về, sao cho đến tối là vừa vào thành phố, kết thúc 2 ngày 1 đêm chuyến du ngoạn weekend, cây nhà lá vườn chả cần đi đâu cho cao xa lộng lẫy huy hoàng như người giàu có quyền thế.

Em muốn post hình này để cho cac bác xem phía bên trái, là cái nhà đi cắm trại đặt lên xe truck, gọi là cái shell, dịch là võ như võ con ốc. Là 1 cái lều đóng bằng tôn kẽm và nhôm, có nhiều giường nằm. Khi dừng sẽ mang máy phát điện ra chạy máy lạnh và các tiên nghi khac như tivi v.v... Khi về nhà có thể gỡ ra lấy truck đi làm

Chỉnh sửa cuối: