[Funland] Đề xuất hoãn Seagame của chúng ta bị nhiều quốc gia phản đối

CCCK

Xe tăng
Trước tình hình Covid như hiện nay, ở cả VN lẫn ĐNA, Việt Nam ta với tư cách là chủ nhà Seagame 31, tổ chức cuối năm nay đã kiến nghị hoãn sang năm sau.

Tuy nhiên, đề xuất này của các cụ nhà ta đã vấp phải nhiều ý kiến không ủng hộ, cụ thể từ Brunei, Campuchia, Malaysia, Indonesia, Philippines, Singapore và Thái Lan .

Với tình hình này, em thấy :
1- Nếu tổ chức: Quá gánh nặng về kinh phí, nguồn lực và đặc biệt là Covid do gần 10.000 vận động viên lẫn quản lý từ khắp ĐNA tới.
2- Theo Phương án Singapore đề xuất: Chia nhỏ cho các nước đồng tổ chức.

Khá khó nhằn cho VN ta, từ 2003 đến giờ mới tổ chức lại, thì đúng lúc em Cô Vy tung hoành :(

Em nhớ Paragames lần trước bên Phi hoãn, không biết đã tổ chức chưa nhỉ?
Nếu chưa em đề xuất làm trước cái Pagragames trả nợ đã, Seagames tính sau.

CCCK

Xe tăng
Nếu VN mình cũng chơi kiểu bố láo + cùn như thằng Bắc Triều Tiên tuyên bố bỏ giải vì dịch thì sẽ đc gì và mất gì các cụ nhỉ?
Đã có tiền lệ bỏ ASIAD rồi, sợ gì cái Seagame này mà không bỏ. Chả làm được gì nhau hết.

Meorung31

Xe hơi
Không thể dục thể thao ko chết ngay được . Nhưng đói thì ko có gạo mà ăn thì chết ngay....

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Đặt cương vị các nước kia các cụ có thấy chúng nó thiệt hại nặng hơn VN, ông VN từ đầu chống dịch ngon hơn chúng nó thậm chí có lúc nhận xét VN được lợi vì covid, giờ ông VN muốn thoái thác gánh nặng chúng nó ghen tỵ chứ, nó muốn gây khó chứ chẳng lẽ nó dễ dàng giúp mình thế, quên đi.

Em chưa đủ trình độ nghiên cứu nhưng nhiều lúc nghĩ có lẽ ngày xưa mình ko nên gia nhập Asean có khi lại hay, chẳng lợi lộc gì, chỉ mỗi cái SG thì thể thao mình tiến bộ nhờ nó.

Chỉnh sửa cuối:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Biết đâu các nước đều muốn hủy chứ không muốn hoãn, nhưng (một số người) Việt Nam ta lại muốn hoãn chứ không muốn hủy?
Em đồ rằng hủy hay hoãn, chẳng phải vì "danh dự", "xấu hổ", "ghen tị", "tự hào" gì sất, chỉ có lợi và hại, lợi cho ai, hại với ai.

TRex2016

Đi bộ
Olympic bên Nhật còn hoãn thì cái seagame có là gi, với lại mùa dịch này co tổ chức cha8cs cũng chả thu lợi dc về bao nhieu ^^ , chưa kể dịch bệnh lây nhiễm phức tạp nữa, nên hoãn

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Đã có tiền lệ bỏ ASIAD rồi, sợ gì cái Seagame này mà không bỏ. Chả làm được gì nhau hết.
Ko nói cùn thế được đâu phải thuyết phục chúng nó đồng thuận, nói thế khác gì mình bảo bỏ Asean.
SG nó là trách nhiệm đến lượt phải tổ chức khó bỏ hơn Asiad.
SG nó liên kết Asean tăng cường giao lưu đoàn kết các nước, bình thường ko có dịch nhiều nước nó cũng chán mịa rồi nhưng ai dám nói ra, nói thế khác gì giã đám cái tổ chức Asean.

Crusaderland

Xe điện
Báu gì cái Seagames, tổ chức chẳng may bùng dịch thì thiệt hại gấp cả chục cả trăm lần.
Thằng nào ngon tự tin thì cho đăng cai tổ chức thay luôn.

Vova

Xe container
Nước nào muốn tham dự Seagames góp trước 500k liều Pfizer hoặc Moderna ngay trong tháng 6 để nước chủ nhà tiêm cho đội hậu cần và người dân khu vực có các hoạt động liên quan đến Seagames. Sau đấy tổ chức bình thường :)

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Yêu cầu cách ly 21 ngày, tự trả chi phí. thi đấu không có khán giả. Giãn cách vận động viên theo chỉ thị 15 xem chúng nó trả lời sao.

Demchinhhang.net

Xe container
Phản đối là vuệc của chúng nó. Đánh giá tình hình thực tế và quyết định là việc của mình.

Crusaderland

Xe điện
Phản đối là vuệc của chúng nó. Đánh giá tình hình thực tế và quyết định là việc của mình.
ASEAN hoạt động theo nguyên tắc đồng thuận cụ ơi, mình không tự quyết riêng được, sau thằng nào tổ chức nó cũng tự quyết thế thì tan ngay.

Demchinhhang.net

Xe container
ASEAN hoạt động theo nguyên tắc đồng thuận cụ ơi, mình không tự quyết riêng được, sau thằng nào tổ chức nó cũng tự quyết thế thì tan ngay.
Ý em là mình đưa ra đánh giá tình hình, công bố tình trang dịch bệnh abc...và nhân dân VN ko đồng thuận tổ chức. Cái gì cũng có hướng hết chứ làm gì có bất di bất dịch. Quan trọng là cách mình làm và công bố không tổ chức thôi.

tung1311 .

Xe container
Em nghĩ vận động viên cho tiêm vac-xine, khán giả mua vé rồi thì cho tiêm vac-xine, vẫn tổ chức bt

phihanhgia

Xe container
Cụ phải nhìn vào hoàn cảnh năm ngoái khác năm nay.Năm nay có vaccine rồi. Các giải thể thao nam nay cũng đã hoạt động trở lại. VN thì chống dịch tốt nhất thế giới rồi. Nên bảo hoãn lại là hơi vô lý. Cụ biết giải F1 các nc khác vẫn tổ chức đấy.VN hủy cái là đền bù mấy trăm tỉ luôn
Có vaccine lâu rồi từ 12/2020, nhưng VN chưa tiếp cận được. Đó là cho những nước giàu và/hoặc dám chấp nhận rủi ro.
Và nếu nhanh, tiêm tốc độ 2 triệu liều mỗi tuần thì cũng mất năm rưỡi nữa mới tiêm xong. Và tiền mua vaccine 20,000 tỷ không có đang quyên góp.
Hay là làm thêm luôn quả quyên góp 2,000 tỷ cho Seagame, tiện xin một thể.

VN dùng các biện pháp quân sự phòng dịch và trốn dịch giỏi nhất thế giới. Không quốc gia nào bì kịp, trừ Bắc Hàn.
Hủy Seagame ko phải đền bù.

Đức Phạm 8x

Xe điện
Vn giờ nhắm đến Asiad với Wc thôi, ao làng Seagame bỏ đi mà làm người