[Funland] Đề xuất bỏ hẳn việc LÌ XÌ đầu năm mới cho trẻ : Rất ko phù hợp

Người cát

[Tịch thu bằng lái]
Theo em nên bỏ hẳn từ năm sau vì mấy lý do sau :
1. Trẻ em tiếp xúc với tiền sớm hư sớm, cháu nào cũng gặp người lớn khi nhìn thấy xèng là mắt sáng lên chào hỏi chưa thấy đâu tay nhanh hơn não: hỗn
2. Tiền của nhà nọ sang nhà kia , ko tạo ra của cải vật chất cho xã hội trái lại gây mất đoàn kết . Ví dụ cụ nhà có điều kiện mừng tuổi 2 cháu nhà cụ Gangnam
mỗi cháu 500k nhưng cụ Gangnam lại chơi ăn vã hoặc mừng lại mỗi cháu 200k vị chi cụ Gang ăn 6 loét : Mất đoàn kết
3. Bản chất lì xì là cho sự may mắn thành công và niềm vui trong cuộc sống thì người rút tiền ra lì xì vía
phải cao có tầm và có đức. Giả sử con cụ được mấy anh xã hội thâm hoặc tulai24h hoặc Tourcare hay 0962226789 mừng tuổi cũng hơi ngại , ngoài ra mấy cụ Trang điểm Tử thi
Linh Bê Tha
Nam Đà Nẵng
vv nữa
4. các cháu nhận lì xì học ngoan trò giỏi ko sao học dốt lại hư thì coi như người đã lì xì mang tội
5. Các cháu có tiền lại chơi game , quần áo, chịch xoạc , hại người..
Tóm lại giải tán món LÌ XÌ càng sớm càng tốt cần thiết Cấm luôn món này như cấm đốt pháo.
Em ủng hộ ý tưởng của cụ, em nhận nốt lì xì của các cụ nốt năm nay thôi nhé. Năm sau đến phiên em thì em đề nghị bỏ lì xì

uoat_LX

Xe điện
Nhất trí ý chủ thớt ,căng kinh cccm ạ, tết nào em mất vào lì xì gần 4 củ ,hơi đau . Nếu có phong trào chỉ lì xì cho ông bà ,cha mẹ thôi là em ủng hộ nhiệt tình.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Nghĩ thoang thoáng lên cho nhẹ. Có nhiều mừng nhiều. Có ít thì mừng ít. Ko ai so sánh hơn thiệt đâu ạ

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Sao phải bỏ? Phong tục mừng tuổi là lấy may mắn cho trẻ chứ không phải cho tiền để trẻ tiêu. Vậy nên cứ 10-50k. Cụ vung 500k thì làm người lớn khó xử rồi.
Vung 500k thường con nhà anh chị em ruột. 100k với 200k em thấy nhiều hơn cùng 50k. Tết thực ra tuỳ vào thu nhập mà lì xì nhưng 5-15 tr lì xì là mức thường các Tết của nhà em. Chưa kể sắm Tết nữa thì còn nhiều hơn.

Johnny Cupcakes

Xe điện
Chủ thớt là ng ko có đức, thú vui trẻ nhỏ cả năm lại định phá :))

Kitcat

Xe container
Thật sự là tục đã bị thương mại quá nhiều. Lì xì ban đầu chỉ là tượng trưng cho các cháu cho vui. Bây giờ các con so sánh tiền lì xì từng người và thể hiện thái độ ngay, khiến nhiều người xấu hổ. Nói chung là k bỏ được nhưng chúng ta nên giáo dục con trẻ về nhận thức đúng đắn của tiền lì xì
Em cũng muốn bỏ tục này đi, nhưng chắc chả làm được đâu :)

F0ck3r

Xe hơi
Bỏ thì ko cần bỏ, chỉ là bỏ tư duy mừng tuổi nhiều hay ít để đánh giá người khác thôi, hãy đưa nó về giá trị đích thực là tiền tượng trưng, lấy may mắn cho trẻ con và người già.

HPTA

Xe tải
Em vote bỏ. Đây cũng là một hủ tục dạy trẻ con từ bé đã dùng đồng tiền làm thước đo quan hệ chứ đâu.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Xã hội bảo thủ không bao giờ ngóc đầu lên được, những gì không phù hợp phải thay đổi ngay kể cả những thứ nhỏ nhất, bản sắc văn hóa quyết định sự phát triển.

Tết chỉ nên biếu tiền người già còn bỏ hẳn lì xì cho trẻ con.

khoinguyen

Xe điện
Em lo việc nhà nội, ông bà, các anh chị em và các cháu mỗi nguời lì xì 500k, mọi người lì xì lại lẫn nhau... cân đối mỗi tết cũng hết tầm 10 củ; sang nhà ngoại thì vk lo..

wild nature

Xe điện
em đều tay cháu nào cũng 500k. 10 ngày Tết riêng gói Lì xì mất khoảng 30 triệu, gấu em thu lại khoảng 10 củ. Âm 20 nháy , nhưng ko sao vui là chính.
còn tổng thể vẫn muốn bỏ tục này
E nghi ngờ còm này lắm. Phitowf xanh đều thế thì ai còn time mà nghĩ nhà Gang lợi 6 loét. Nó tủn mủn so với tầm của cụ quá.

E cứ 100k đều tay, ko phong bao gì sất và cố gắng làm trc, cho đối tượng biết mà liệu ứng xử tương xứng cho vui. Các cụ già ko tính. Còn hơn thua 1, 2 tr thì coi như phát/ nhận lộc.
Vc quản lý tiền tụi trẻ lại là vấn đề khác. Nên cho nó tiếp xúc sớm với money sau có khiếu kinh doanh, hoặc ít ra biết quản lý đồng tiền. Cũng có thớt trên này bàn về qly lì xì tụi trẻ rất hay.

Sent from my iPhone using Tapatalk

The_very_lonely_boy

[Tịch thu bằng lái]
Theo em nên bỏ hẳn từ năm sau vì mấy lý do sau :
1. Trẻ em tiếp xúc với tiền sớm hư sớm, cháu nào cũng gặp người lớn khi nhìn thấy xèng là mắt sáng lên chào hỏi chưa thấy đâu tay nhanh hơn não: hỗn
2. Tiền của nhà nọ sang nhà kia , ko tạo ra của cải vật chất cho xã hội trái lại gây mất đoàn kết . Ví dụ cụ nhà có điều kiện mừng tuổi 2 cháu nhà cụ Gangnam
mỗi cháu 500k nhưng cụ Gangnam lại chơi ăn vã hoặc mừng lại mỗi cháu 200k vị chi cụ Gang ăn 6 loét : Mất đoàn kết
3. Bản chất lì xì là cho sự may mắn thành công và niềm vui trong cuộc sống thì người rút tiền ra lì xì vía
phải cao có tầm và có đức. Giả sử con cụ được mấy anh xã hội thâm hoặc tulai24h hoặc Tourcare hay 0962226789 mừng tuổi cũng hơi ngại , ngoài ra mấy cụ Trang điểm Tử thi
Linh Bê Tha
Nam Đà Nẵng
vv nữa
4. các cháu nhận lì xì học ngoan trò giỏi ko sao học dốt lại hư thì coi như người đã lì xì mang tội
5. Các cháu có tiền lại chơi game , quần áo, chịch xoạc , hại người..
Tóm lại giải tán món LÌ XÌ càng sớm càng tốt cần thiết Cấm luôn món này như cấm đốt pháo.
cụ làm nick em nổi lềnh bềnh quá, cụ có thể lấy các nick lão thành làm ví dụ không? @@ Em thì vẫn lì xì đều 20k lấy may nhưng mà cũng đôi lần gặp cảnh trẻ con nếu kêu có 20k thôi ạ :)) đến nản, do ý thức bố mẹ bọn trẻ mà ra @@

The_very_lonely_boy

[Tịch thu bằng lái]
Tuy vậy nếu tết đến nhà bạn gái chơi, một là đừng đả động chuyện lì xì, còn một khi đã lì xì hai bác với các em các cháu mà 20k chắc không ổn đâu :D
chắc phải tối thiếu 100k, nếu không thì lãng tránh hẳn chuyện lì xì cho xong :)) chứ mừng 20k kiểu gì người ta chả nghĩ keo kiệt :D

Nhiều thằng cứ thích thể hiện xã hội giờ cũng lắm thành phần

breeze

Xe tải
Vote bỏ. Cho đi cho lại mệt người :(!

kienvinh

Xe lăn
Cái trò lì xì bây giờ nó như kiểu vay trả, mất hết cả ý nghĩa tốt đẹp rồi.
Phải roài!

Tết năm ngoái tôi đến nhà ông bạn (không thân lắm) chơi. Gặp ông cụ, quý quá, mừng tuổi ông xxx, kính chúc ông mạnh khoẻ!

Ngay hôm sau, ông bạn không thân lắm đến nhà tôi chơi, chỉ ngồi 10 phút, mừng tuổi 2 đứa con nhà tôi tổng đúng xxx.

Năm nay, tôi không đến chơi nhà ông bạn không thân lắm ấy nữa. Tôi không thấy vui.

Sòng phẳng, có vay có trả là tốt, nhưng đừng có toán học hoá 1+1=2 vậy chứ.

Hãy tạo điều kiện cho người khác làm điều tốt, có thể vay người này trả người kia, không sao cả, thoáng lên.

Quỳnh hp

Xe tăng
Tục lệ này ko lấy số lượng làm trọng. Chỉ là những đồng tiền lẻ, nhưng mới và có màu đẹp (màu đỏ chẳng hạn). Cụ có đk thì chi bao nhiêu là quyền của cụ. Ko nên câu nệ nhiều ít, hơn thiệt khi thực hiện. Chính cái tư tưởng coi trọng số tiền lớn nhỏ và so sánh thiệt hơn dẫn đến làm hỏng cái tục lệ này, chứ bản thân nó ko phải xấu. Cho tiền vào phong bao cũng là cách hay: ko ai biết của ai nhiều ít thế nào, đỡ so sánh. Em luôn dặn các cháu: ko mở bao lì xì ngay trước mặt khách.
Túm lại: có đk thì lì xì ko thì thôi ko sao, nhiều ít tùy hoàn cảnh ko cần đắn đo. Nên cho vào bao màu đỏ ko nên đưa thẳng bằng tiền
Cụ nói chuẩn. Từ ngày sang bên này sống e thấy ng ta mừng tuổi rất hay và ý nghĩa ko đặt nặng vật chất làm hàng đầu, ai có đk thì lì xì 50,100 hay tùy mối quan hệ thì e ko nói, chứ như bên này e thấy ng ai cũng lì xì nhau, trong bao lì xì chỉ 10đ hay 20đ thôi, ng ta quan niệm là chúc nhau mạnh khỏe và may mắn nhiều trong năm tới, ng già lì xì ng trẻ để lấy cái lộc cái thọ của ng già, chứ ko có ng trẻ lì xì ng già. E mà về vn tết e cũng chỉ lì xi 20đ để lấy may thôi

Quỳnh hp

Xe tăng
Hình như Trung q cũng đã bỏ. Còn mỗi VN giữ phong tục này.

Cái tục này nên bỏ, trên các tộc hình như không có. Mỗi kinh là nhiều.
Ng tq vẫn lì xì cụ nhé, nhưng ko đặt nặng vật chất làm hàng đầu

P.H.T

Xe buýt
ở việt nam cái vấn đề Tiền nó nặng nề lắm nó len lỏi đến từng ngõ ngách của cuộc sống nên là nhiều cái khó nói lắm ạ cụ nhể hehehe