[Funland] Đề xuất bỏ hẳn việc LÌ XÌ đầu năm mới cho trẻ : Rất ko phù hợp

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em ủng hộ bỏ, mặc dù em ít phải lì xì, chẳng phải em ki bo gì đâu, mà vì em bận bcm ko có lúc nào ngẩng mẹt lên mà lì xì ai (đây chính là nỗi buồn nhớn của em, vì tết thì em thích ăn diện đi chơi nhưng nhà nhiều việc, em ăn mặc như osin đầu tắt măt tối hị hị). Cái trò lì xì bây giờ nó như kiểu vay trả, mất hết cả ý nghĩa tốt đẹp rồi.
Em tình nguyện nhận lì xì để mợ hết nỗi buồn nhớn :D :D

Matizcoi

Xe cút kít
Tiền ông cụ mất giá quá, em đành mở két mang 2 cọc 100 Trump và 3 cọc 100 Ơ để mừng tuổi, chả hiểu sao con cháu năm nay đông thế, phát ngày mồng 1 tí là hết, rõ ràng năm ngoái phát bằng tờ 500K ông cụ hết có nhõi hơn 1 cọc :(

Future_50

Xe điện
Theo em nên bỏ hẳn từ năm sau vì mấy lý do sau :
1. Trẻ em tiếp xúc với tiền sớm hư sớm, cháu nào cũng gặp người lớn khi nhìn thấy xèng là mắt sáng lên chào hỏi chưa thấy đâu tay nhanh hơn não: hỗn
2. Tiền của nhà nọ sang nhà kia , ko tạo ra của cải vật chất cho xã hội trái lại gây mất đoàn kết . Ví dụ cụ nhà có điều kiện mừng tuổi 2 cháu nhà cụ Gangnam
mỗi cháu 500k nhưng cụ Gangnam lại chơi ăn vã hoặc mừng lại mỗi cháu 200k vị chi cụ Gang ăn 6 loét : Mất đoàn kết
3. Bản chất lì xì là cho sự may mắn thành công và niềm vui trong cuộc sống thì người rút tiền ra lì xì vía
phải cao có tầm và có đức. Giả sử con cụ được mấy anh xã hội thâm hoặc tulai24h hoặc Tourcare hay 0962226789 mừng tuổi cũng hơi ngại , ngoài ra mấy cụ Trang điểm Tử thi
Linh Bê Tha
Nam Đà Nẵng
vv nữa
4. các cháu nhận lì xì học ngoan trò giỏi ko sao học dốt lại hư thì coi như người đã lì xì mang tội
5. Các cháu có tiền lại chơi game , quần áo, chịch xoạc , hại người..
Tóm lại giải tán món LÌ XÌ càng sớm càng tốt cần thiết Cấm luôn món này như cấm đốt pháo.
cái khó nhất, khi còn nhỏ em khoang tay lại mừng tuổi để nhận lì xì từ người lớn hơn và rất vui vẻ, giờ thì em lì xì lại cho đám con cháu - thấy bọn trẻ cũng vui vẻ như em ngày xưa - khi khoang tay lại mừng tuổi để nhận lì xì.:D:D:D
cụ chủ nếu lúc nhỏ không nhận lì xì thì giờ cụ không cần lì xì đâu. nếu nhớ được mình đã từng nhận lì xì thì giờ trả lại đi, tùy vào khả năng tài chính của cụ thôi:D:D
có vay có trả đấy là cuộc sống ấy:D:D

Chỉnh sửa cuối:

KITTOTET

Xe buýt
Trừ các cụ già. Trẻ con cứ max 50k . đỡ phải lăn lăn ít nhiều, áy náy. Năm nào cũng bàn vụ này mãi chưa hồi kết

Tiger Hunter

Xe container
Sao phải bỏ? Phong tục mừng tuổi là lấy may mắn cho trẻ chứ không phải cho tiền để trẻ tiêu. Vậy nên cứ 10-50k. Cụ vung 500k thì làm người lớn khó xử rồi.
Tục lệ này ko lấy số lượng làm trọng. Chỉ là những đồng tiền lẻ, nhưng mới và có màu đẹp (màu đỏ chẳng hạn). Cụ có đk thì chi bao nhiêu là quyền của cụ. Ko nên câu nệ nhiều ít, hơn thiệt khi thực hiện. Chính cái tư tưởng coi trọng số tiền lớn nhỏ và so sánh thiệt hơn dẫn đến làm hỏng cái tục lệ này, chứ bản thân nó ko phải xấu. Cho tiền vào phong bao cũng là cách hay: ko ai biết của ai nhiều ít thế nào, đỡ so sánh. Em luôn dặn các cháu: ko mở bao lì xì ngay trước mặt khách.
Túm lại: có đk thì lì xì ko thì thôi ko sao, nhiều ít tùy hoàn cảnh ko cần đắn đo. Nên cho vào bao màu đỏ ko nên đưa thẳng bằng tiền

lacettiGG

Xe điện
Cái này theo em là có đi có lại thôi. Trẻ con có đồng lẻ tiêu vặt nó cũng thích, tết mà.
Còn mang ra mà tính lỗ với lãi thì phải xem lại mình đứng ở đâu trong cái thang xã hội rồi :)

chuotdong

Xe điện
Cứ 10k mà mừng tuổi cho các F1 F2 ...Fn. Do tự các cụ đua đòi nhau làm hỏng các cháu lại đổ tại

redriver2918

Xe tải
Thật là các cụ tính toán hơn thiệt vụ này là toan tính quá. Sống thì cứ cho đi cho đời nó vui các cụ ạ. 20, 50, 100 ...k đi mừng tuổi các cháu quan trọng j đâu. E kể cả mừng con sếp cứ 50k đổ lại, và em mừng tuổi trần luôn, chả cầu kỳ nhét phong bao làm j. Còn biếu thì biếu bố nó , biếu éo j bọn trẻ con. Ấy thế mà đứa trẻ nào cũng lễ phép và hớn hở khi nhận tiền mừng tuổi. Tiền mừng tuổi con em bọn trẻ nó nhét lợn, thích mua quần áo sách vở j thì mua, đừng lấy của bọn nó làm j ko sang năm nó lại đề phòng và cảnh giác với kiểu đưa tiền bố mẹ giữ hộ.

windowsme

[Tịch thu bằng lái]
E thấy bọn trẻ con nhà e nó có quan tâm đến lixi đâu, ai lixi gì nó đều đưa hết cho mẹ... cũng k quan tâm là tờ tiền gì. Và nó cũng chẳng ngu ngơ đến mức nhờ tết mới đc tiêu tiền, mặc dù cũng chỉ lớp 3 lớp 5... vc e vẫn cho f1 ít tiền để nó quản lý và chi tiêu cho quen.
E nghĩ k cần bỏ.
Tết e chỉ mừng 10/20 hoặc 50k là max, đói rách cả đít thì làm màu làm gì!
cụ có những đứa con ngoan quá

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Bản chất lì xì là cho sự may mắn thành công và niềm vui trong cuộc sống thì người rút tiền ra lì xì vía
phải cao có tầm và có đức
em đều tay cháu nào cũng 500k. 10 ngày Tết riêng gói Lì xì mất khoảng 30 triệu, gấu em thu lại khoảng 10 củ. Âm 20 nháy , nhưng ko sao vui là chính.
còn tổng thể vẫn muốn bỏ tục này
Cụ ở đâu em cho F1 qua lấy hên và cụ cũng được vui là chính ;))

TSTA

Xe container
Em lì xì bằng sách. Cháu nào chưa biết đọc thì lì xì tập thơ (hoặc truyện có nhiều câu văn đẹp) nhiều tranh, để bố mẹ chúng nó giở ra đọc cho chúng nó nghe trong lúc chúng nó xem tranh. Các cháu biết đọc rồi thì tuỳ lứa tuổi giới tính mà chọn từ truyện ít chữ nhiều tranh đến ít tranh nhiều chữ. Sách thiếu nhi thường mỏng và rẻ, 30-50k là có sách in màu rồi. Tính ra chi ít hơn mà người nhận lại vui hơn, ý nghĩa của món lì xì cũng tốt đẹp hơn.
Cụ chắc ng nhận vui ko :))
Hay cụ áp suy nghĩ nó sẽ vui.

NgaoDa

Xe buýt
Tóm lại giải tán món LÌ XÌ càng sớm càng tốt cần thiết Cấm luôn món này như cấm đốt pháo.
Nguyện vọng của cụ là phi thực tế.
Những ai có quyền ra lệnh giải tán lì xì? Nếu cụ đặt vấn đề với họ, là phiền đấy.
Khác gì đậy vung vào mồm quan tham.

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]

coixay13

Xe tăng
Sau khi luyện thành QHBĐ, rỗi việc ĐPGC phát tiết thần trí, sáng tạo thêm 1 pho bí kíp: make storm in the lunar newyears?

Laoba

Xe điện
Đề nghị cụ ko chia rẽ e với cụ Gangnam . Cụ Gangnam trả e 600 đê:D