[Funland] Để vợ trả nợ mua chung cư ??

Tiểungưnhi88

Xe điện
Của chồng công vợ cả thôi, xác định tài sản chung thì dễ cho nó nhẹ đầu. Vì ko gộp tài sản nhiều cái mệt mỏi về sau khi ko thống nhất từ đầu ( cái kiểu của ai nấy tiêu cũng mệt) biết đâu nhà vợ cho riêng vợ miếng đất nhiều hơn giá trị cc, (quan sát cá nhân thấy chỗ em nhiều nhà cho con gái đất lắm)
Đổi lại lấy thu nhập vợ 12 tr chi tiêu. Thu nhập cụ bảo 25 đồng, 5 đồng lãi. Năm trả 11 tháng 1 tháng tiêu tết. 4 năm xong nợ. Cụ kinh doanh tốt thời gian trả nợ rút xuống, tài sản trông vợ hài tăng lên.

Taihoatu

Xe lăn
Cụ không có gì thì nó đâu tính là đúng rồi.
Vầng, chắc nó nhìn thấy tương lai của em nó sáng nên nó mới quyết, hì hì.
Nhưng vk em chả tính toán kỹ thế đâu. Giờ nó là nhân lực chính kiếm cơm trong nhà. Cũng khổ.

suppernova112

Xe buýt
Tính xa thì vay trả 1 cục hết trước khi đăng ký kết hôn đi, tính từ ngày kết hôn thì lại phải chứng minh tiền trả phần còn đang nợ là tiền của "bố mẹ cho" đấy.
bố mẹ em nghèo, có cho đồng nào hả cụ? cụ nằm gậm giường nhà em à?

Tony_Le

Xe container
Đọc thì đọc cho kỹ, không hiểu hết thì hỏi lại cũng cần hỏi cho đàng hoàng. Em trả lời đúng những gì cụ hỏi ở Comment trên đấy. Còn chữ bố mẹ cho em để trong ngoặc kép rất đàng hoàng, hiểu được nó phải có trình độ hoặc cầu thị.

Kinnnnn

Xe buýt
- Thứ nhất: việc làm lại sổ để đứng tên 2 người --> cái này giờ em mới biết
Tóm lại là cụ đã biết về việc làm lại sổ rồi thì cụ có suy nghĩ như nào, có quyết định thêm tên vợ vào sổ không?

Mytv

Xe điện
Vợ chồng chung lưng đấu cật để xây dựng cuộc sống và tương lai cho trẻ con mà tính toán từng tí một như thế này cũng hại thận lắm.
May ngày xưa gấu già nhà em nó chả tính toán gì em mới lấy được vk, chứ không ế đến giờ vì em chả có cái cóc khô gì, giai tỉnh lẻ lên HN học rồi ra trường đi làm thuê, nhà ở thuê.
Gái nhà e nó cứ suốt ngày bẩu sao bố xấu thế này mà mẹ cũng lấy. Đã xấu lại còn nghèo nữa, ko tặng mẹ túi gucci.:(( Nó hỏi mẹ nó thì mẹ nó trả lời vì bố tốt, sống tình cảm nên mẹ lấy:D. Nghe xong nàng ta giẫy nảy lên bảo con chả thấy tốt j, suốt ngày trêu mẹ, oánh con thôi=))

Vc sống với nhau mà tính toán chi ti thật sự e ko làm dc. Cảm giác nó ko phải là 1 gđ nữa. Ngột ngạt lắm.

The Killer

Xe điện
Em tóm tắt vầy, nhà nợ, có pầu, sắp cưới, tiền ai nấy giữ chồng đưa sinh hoạt 6 củ/ tháng (trước đẻ), tính quan sát hôn nhân 5 năm sau xem sao ... và muốn vợ trả bớt giùm nợ do vợ đang có 1 khoản tít kịm.
Trả lời cụ là: KHÔNG NHÉ.
Với các con số đưa ra, 1 người phụ nữ sắp lấy chồng sinh con không có chỗ dựa dẫm mà đến chút tiền bé bỏng cũng không cầm trong tay thì sớm chầm kảm với cách tính của cụ!

Húp sụp sụp

Xe điện
Nữ gặp đàn ông chi li thì nên lượn, thà ở vậy tự làm tự ăn, gặp đàn ông đẹp trai thì mời xoạc :))
Đời là mấy

Ryan848

Xe container
Em sắp cưới mà có vấn đề này ko biết các cụ nghĩ sao?
Chả là trước khi lấy vợ, em có mua căn chung cư trả góp, nay còn đang vay bank 580tr, vay họ hàng 250tr. Tổng là 830tr, hàng tháng vẫn trả lãi 4tr500 ( gốc trả sau)
Em làm kinh doanh tự do, thu nhập trước thì ổn, giờ đâu đó 25tr / tháng thôi
Vợ em làm vp tháng 12tr
Hiện tại thì ngoài khoản đang vay, em còn khoảng 250tr tiền mặt ( bao gồm cả tiền hàng đang kd)
Vợ có 200tr tiền tk
Em tính lấy vợ thì em vẫn chi trả sinh hoạt cả nhà hàng tháng, trả tiền lãi bank, điện nước, dịch vụ khoảng 5tr500
Tiền lương vợ thì vợ giữ, còn em kiếm ko cố định nên em giữ và chi tiêu cho cả nhà
Nhưng tính ra nếu em cover hết thì sẽ lâu để trả hết nợ, em định nói với vợ hay là đỡ hộ em phần nào để trả nợ tiền mua chung cư ( chung cư đã có sổ đứng tên em rồi) , nhưng em chưa dám nói vì ngại , mình nợ mà bảo vợ trả cùng thì ko hay, còn tự cover hết e nặng quá.
cụ nào rơi vào TH như em cho xin tư vấn ạ.
Vote ko lấy vợ nữa, vừa ko phải lăn tăn nói vợ trả nợ mua cc, lại tránh dc tiền đình mấy chục năm tiếp theo :))

suppernova112

Xe buýt
Đọc thì đọc cho kỹ, không hiểu hết thì hỏi lại cũng cần hỏi cho đàng hoàng. Em trả lời đúng những gì cụ hỏi ở Comment trên đấy. Còn chữ bố mẹ cho em để trong ngoặc kép rất đàng hoàng, hiểu được nó phải có trình độ hoặc cầu thị.
Ôi thế à? em trả lời theo đúng cái ý cụ nói thôi , cụ lại tỏ vẻ tinh vi =))

suppernova112

Xe buýt
Em tóm tắt vầy, nhà nợ, có pầu, sắp cưới, tiền ai nấy giữ chồng đưa sinh hoạt 6 củ/ tháng (trước đẻ), tính quan sát hôn nhân 5 năm sau xem sao ... và muốn vợ trả bớt giùm nợ do vợ đang có 1 khoản tít kịm.
Trả lời cụ là: KHÔNG NHÉ.
Với các con số đưa ra, 1 người phụ nữ sắp lấy chồng sinh con không có chỗ dựa dẫm mà đến chút tiền bé bỏng cũng không cầm trong tay thì sớm chầm kảm với cách tính của cụ!
Cụ không nhưng vk em lại ok cụ nhé :D
Con số đưa ra phù hợp với thu nhập của 2 vợ chồng em, cách chi tiêu của 2 người và quan trọng là cả 2 đều đồng lòng như vậy.

Doubleqn

Xe buýt
Trao đổi thêm với cụ thà em cúi xuống nói chuyện với đầu gối. Thật phí lời!
Chủ thớt chắc định bán chung cư mua đất xây nhà nên lên nhận gạch đá :(, sau còm thì tha hồ nhận

The Killer

Xe điện
Cụ không nhưng vk em lại ok cụ nhé :D
Con số đưa ra phù hợp với thu nhập của 2 vợ chồng em, cách chi tiêu của 2 người và quan trọng là cả 2 đều đồng lòng như vậy.
Ý là thằng đàn ông lấy vợ sinh con không đưa thêm để chuẩn bị sinh con nuôi con thì thôi đừng hỏi vợ phần đó, tiền đó nó mỏng dính với việc lo sinh đẻ, tiền đó phải sẵn sàng, chủ động có sẵn.

Bính Thân

Xe tải
Có việc đó cụ cũng hỏi, nói luôn trước khi lấy em anh mua nhà từng đó tiền giờ em về ở chung nó là tài sản của chúng ta và em cùng anh trả nợ món này. Nó đồng ý thì làm lại sổ cho nó yên tâm là tài sản chung, nó không đồng ý thì cụ cho thuê lấy tiền trả nợ và coi nó là tài sản trước hôn nhân của cụ. Nói chung vợ nào cũng sẽ đồng ý với phương án cùng góp tiền trả thôi. Hay cụ muốn cả vợ, muốn nó trả nợ cho mình mà không muốn là tài sản chung ??????

suppernova112

Xe buýt
Ý là thằng đàn ông lấy vợ sinh con không đưa thêm để chuẩn bị sinh con nuôi con thì thôi đừng hỏi vợ phần đó, tiền đó nó mỏng dính với việc lo sinh đẻ, tiền đó phải sẵn sàng, chủ động có sẵn.
À em đã bảo là em tự trả nợ mà. Tiêu đề sai sai nên ko sửa được.

Nói 6tr em đưa, chứ thực chất em là người chi tiêu mua sắm trong nhà.
Đi chợ mua đồ, cơm nước, em làm tự do nên mọi việc mua sắm em tự làm là chính.. vợ em đi làm về chỉ việc ăn thôi :D
Cụ ko phải lo, việc nhà cụ tiêu nhiều thì là chuyện nhà cụ, nhà em thế là thấy thừa rồi.
Còn việc em tự trả nợ, vợ biết thu nhập em thế nào ( em cũng công khai hàng ngày thu nhập luôn),
Còn định hướng tương lai kiểu gì cũng phải mua căn khác vì căn này đang chật, do em kinh doanh nên làm kho luôn, ko thuê kho ngoài
Khi mua căn khác, cũng nói với vợ là sẽ đứng tên 2 người, hùn hết vào 1 giỏ.

Các cụ buồn cười thật, 2 vợ chồng, 1 tháng chi tiêu 10tr chỉ riêng tiền ăn là quá nhiều rồi, thừa thãi, cao lương mỹ vị gì đâu :D

Cả 2 đều để ra được tiền tiết kiệm lo cho tương lai còn thế nào nữa.

Jeff Hoang

Xe hơi
Cụ bình tĩnh lại, cụ giận quá rồi.

Cụ Tony không có ý bảo bố mẹ cụ cho tiền, ý cụ ấy đang nói về cách hợp thức hoá căn chung cư của cụ là của cụ thôi.

Bố mẹ cụ nghèo, mà cụ phấn đấu mua được căn chung cư như vậy là quá giỏi, rất rất nhiều người trẻ, mới có 1 vài người làm được như cụ.

Về ý tưởng, em ủng hộ hôn nhân trước hết là 1 hợp đồng, tuân thủ hợp đồng là tốt rồi, còn rất nhiều người không tuân thủ hợp đồng cơ. Các phụ lục như chia sẻ tài sản trước hôn nhân, chăm sóc bố mẹ hai bên, đây là phụ lục làm cho hợp đồng hôn nhân đẹp hơn thôi.

Thế nên tài sản trước hôn nhân của cụ, cụ muốn đó là của riêng cụ thì đúng hoàn toàn. Em cũng là người trẻ, nên e cũng có đôi ba góc nhìn giống cụ, cụ muốn hôn nhân và tài chính tách bạch.
Tuy nhiên, sau khi kết hôn, tài sản từ lúc kết hôn là tài sản chung (mặc dù thu nhập của cụ cao hơn của vợ cụ). Vấn đề ở đây là cái chung và cái riêng sẽ bị lẫn lộn sau khi cụ kết hôn.

==> Giải pháp thì em nghĩ cụ trả hết nợ đi rồi kết hôn.

Còn cụ dùng từ ngữ không chuẩn là cụ sai và không đàng hoàng cụ ạ