[Funland] Để thẻ từ trong Ốp lưng Điện thoại không sử dụng được.

LongLH

Xe điện
Chào các cụ.
Chắc việc sử dụng thẻ từ để ra vào nhà,lên thang máy đã quá quen thuộc với mọi người. Tuy nhiên không phải ai cũng nhớ ra khỏi nhà cầm thẻ thang máy. Khoá cửa có thể có vân tay, nhưng thang máy thì không, phải quẹt thẻ mới lên đc.
Vì vậy, em có đem gắn thẻ thang máy vào sau lưng điện thoại cho khỏi quên hoac nhét vào trong ốp lưng của điện thoại, nhưng sau khi gắn sau điện thoại thì đến lúc đem ra dí vào chỗ quẹt của thang máy thì nó báo nhiễu tín hiệu, tít loạn lên và lại phải rút hẳn thẻ ra mới quẹt được.
Trước em dùng IP 11promax và chuyen sang S22 ultra, neu để thẻ từ sau lưng thì đều k dùng đc thẻ.
Hôm trước đi thang máy, có 1 chị ở cùng toà dùng IP 12 promax( hoặc 13,14) , chị có để thẻ đằng sau ốp lưng điện thoại và vẫn dùng bt khi đi thang máy.
vậy các cụ có kinh nghiệm, hiểu biết về thẻ từ cho em hỏi lỗi này do đâu, do điện thoại hay do thẻ.
cách khắc phục như thế nào.
em rất thích để thẻ thang máy đằng sau lưng điện thoại.
cảm ơn các cụ.
Sao cụ không thử bỏ ốp ra rồi áp cái thẻ vào lưng điện thoại xem máy có nhận hay không. Nhưng từ một lần em cũng bị như cụ thì 99% là tại điện thoại. Con IP6 của em ngày trước cũng bị vậy. Cài vào nắp ốp mặt trước thì không sao. Để vào lưng điện thoại là chịu không quẹt vào sảnh được, nhưng lại quẹt qua cổng vào hầm được- trường hợp này là do đầu đọc bị nhiễu khác nhau.

Chỉnh sửa cuối:

LongLH

Xe điện
Các bác cứ đổ lỗi cho cái ốp mà không thử check vấn đề là nhiều khi do thiết bị đọc thẻ nữa.
THang máy ở chung cư cũ, em để thẻ sau ốp điện thoại cũng không dùng nổi mà toàn phải tháo thẻ ra quẹt mới được.
THang máy ở chung cư mới thì em gắn thẻ vào cái đựng thẻ rời (loại có nam châm gắn vào điện thoại) thì kể cả tháo ra hay để dính vào điện thoại đều quẹt được.
Nên em đoán do thiết bị nhiều hơn do thẻ hay do ốp
Trường hợp của bác là do cái điện thoại nó phát ra sóng làm nhiễu đầu đọc thẻ, tất nhiên ở nhà mới của bác cái đầu đọc thẻ nó đời khác nên không bị ảnh hưởng của nhiễu này.

Rookies

Xe tăng
Sau lưng con iphone là 2 chục cục nam châm. Thẻ từ của cụ đặt đấy là nó reset hết.
Thẻ Rfid thì không bị ảnh hưởng từ, nhưng vẫn bị nhiễu giao tiếp.
Chất liệu case dù là plastic trong suốt, nhưng nếu là case mag safe - thì ở lớp ngoài nó lại là 1 đống nam châm dán tiếp - coi như thẻ rfid nằm trong 1 cái lồng faraday. Lồng càng kín thì độ khó càng cao.

Case thường chỉ đơn thuần là plastic thì cụ để thẻ ở dưới sát chân sạc ấy. Chỗ ấy xa anten NFC + xa đám nam châm của máy. Cụ có thấy 2 con iphone nào chạm đít nhau để Air drop chưa? :))

Muốn test nhanh case có dán nam châm hay không thì cụ lấy cái thìa kim loại rà ngay sau cái vòng biểu tượng Mag Safe ấy. Em dùng case Mag Safe vì nó hít lên cái kẹp nam châm ở cửa điều hoà khỏi gỡ. Chứ case thường xóc 1 phát là rớt ngay - do từ tính của mấy cục nam châm điện thoại giảm nhiều khi dùng thêm ốp

Chỉnh sửa cuối:
Chào các cụ.
Chắc việc sử dụng thẻ từ để ra vào nhà,lên thang máy đã quá quen thuộc với mọi người. Tuy nhiên không phải ai cũng nhớ ra khỏi nhà cầm thẻ thang máy. Khoá cửa có thể có vân tay, nhưng thang máy thì không, phải quẹt thẻ mới lên đc.
Vì vậy, em có đem gắn thẻ thang máy vào sau lưng điện thoại cho khỏi quên hoac nhét vào trong ốp lưng của điện thoại, nhưng sau khi gắn sau điện thoại thì đến lúc đem ra dí vào chỗ quẹt của thang máy thì nó báo nhiễu tín hiệu, tít loạn lên và lại phải rút hẳn thẻ ra mới quẹt được.
Trước em dùng IP 11promax và chuyen sang S22 ultra, neu để thẻ từ sau lưng thì đều k dùng đc thẻ.
Hôm trước đi thang máy, có 1 chị ở cùng toà dùng IP 12 promax( hoặc 13,14) , chị có để thẻ đằng sau ốp lưng điện thoại và vẫn dùng bt khi đi thang máy.
vậy các cụ có kinh nghiệm, hiểu biết về thẻ từ cho em hỏi lỗi này do đâu, do điện thoại hay do thẻ.
cách khắc phục như thế nào.
em rất thích để thẻ thang máy đằng sau lưng điện thoại.
cảm ơn các cụ.
Do cái ốp đt của cụ đấy

Chopchopchop

Xe buýt
Bác mua ốp da chứ đừng dùng ốp silicon. Em đã thử nghiệm mua mất mấy cái ốp mới tìm đc cái ốp có thể để thẻ mà không bị nhiễu

cụ có lời khuyên cho loại ốp nào k, em chỉ dùng loại ốp silicon bán vài chục k ngoài shop, k phải loại đc biệt gì cả
Hình như ốp silicon mới đúng là loại cản sóng của thẻ từ ấy cụ. Chỉ có ngẫu nhiên mẫu nào đó không 'dính' thôi, nhà em hầu hết các đt dùng ốp silicon đều không để thẻ từ quẹt thang máy được. Trừ cái cũ của con nhỏ :D

phuongmit

Xe cút kít
Em đoán là do ốp đt của cụ thớt, trc cụ dùng ốp k có chức năng sạc k dây trên ốp, giờ dùng loại có sạc k dây trên ốp nên nó phá từ của thẻ dẫn đến k quẹt dc

Chopchopchop

Xe buýt
Em đoán là do ốp đt của cụ thớt, trc cụ dùng ốp k có chức năng sạc k dây trên ốp, giờ dùng loại có sạc k dây trên ốp nên nó phá từ của thẻ dẫn đến k quẹt dc
Không cụ ạ. Cứ dùng ốp da thì cả dùng thẻ cả dùng đc sạc không dây. Dùng loại ốp silicon là không làm đc gì hết. Mặc dù cái ốp em dùng có thể cũng chỉ là giả da thôi nhưng đều làm đc

Kinnnnn

Xe tải
Giờ trên người đủ loại thẻ từ, ở nhà thì thẻ thang máy + thẻ xe, trên công ty cũng thẻ xe + thẻ ra vào văn phòng + thẻ ra vào tòa nhà (mới chuyển đổi qua app đt), chưa kể mấy cái thẻ ngân hàng