Để lái xe thuần thục

akarui2710

Xe đạp
Cảm ơn bác !

Cảm on bác về những thông tin bổ ích, em mới lái nên còn nhiều bỡ ngỡ lắm, rất ong được sự chỉ bảo của các bác, cảm ơn các bác rất nhiều :D

kienvinh

Xe lăn
Những tình huống kinh điển như địa hình khó, phải quay đi quay lại nhiều lần mới vào/ ra được chưa chắc lái non đâu. Nhiều người lái vài năm rồi vẫn lúng túng đấy.

anhtho

Xe ngựa
Những tình huống kinh điển như địa hình khó, phải quay đi quay lại nhiều lần mới vào/ ra được chưa chắc lái non đâu. Nhiều người lái vài năm rồi vẫn lúng túng đấy.
Cái này thuộc vào phạm trù:"trăm tay không bằng tay quen". Trong vp công ty em ở tp HCM có cái gara cũng khoai phết. Phải lùi xe vào, cửa lại nghiêng chéo, vừa lên dốc, vừa vỉa hơi hẫng, nếu tiến vào thì chạm gầm (sedan), đánh lái không cẩn thận là vả má xe ngay. Mấy ông tài xế, lái quen nên vào ngon ơ, toàn 1 đỏ là gọn lỏn. Họ quen rồi, hàng ngày lùi vào, tới cỡ nào là đánh lái, chỗ nào là phọt lên nó đã như cơm bữa. Có hôm em thử lùi, cũng phải 3 đỏ, nhưng mấy ông bẩu: có mấy anh lái ở xưởng lên vào thử, mặc dù gọi là tài già cũng phải 2-3 đỏ, bọn em quen rồi !.

falken

Xe máy
Cái này thuộc vào phạm trù:"trăm tay không bằng tay quen". Trong vp công ty em ở tp HCM có cái gara cũng khoai phết. Phải lùi xe vào, cửa lại nghiêng chéo, vừa lên dốc, vừa vỉa hơi hẫng, nếu tiến vào thì chạm gầm (sedan), đánh lái không cẩn thận là vả má xe ngay. Mấy ông tài xế, lái quen nên vào ngon ơ, toàn 1 đỏ là gọn lỏn. Họ quen rồi, hàng ngày lùi vào, tới cỡ nào là đánh lái, chỗ nào là phọt lên nó đã như cơm bữa. Có hôm em thử lùi, cũng phải 3 đỏ, nhưng mấy ông bẩu: có mấy anh lái ở xưởng lên vào thử, mặc dù gọi là tài già cũng phải 2-3 đỏ, bọn em quen rồi !.
Trăm hay không bằng tay quen. Cụ nói rất phải. E cũng chứng kiến 1 tình huống tương tự thế rồi, ngõ hẹp, phải lùi chuồng, ông này mượn xe nên lùi vào k quen, loay hoay mãi k đc (con Lexus RX 350 mới kính coong, chắc cũng vì thế mà run tay k dám làm liều), cuối cùng phải gọi ôg cho mượn xe kia ra lùi cho, vì là chủ nhà đã quen với cái chuồng đó rồi nên hắn lùi vào ngon ơ.

mrkoi

Xe tăng
Lý thì chỉ là thuyết thôi, e nghĩ là " lái nhiều, lướt OF" nhìu các cụ sẽ có nhiều cái để học và lái thành thạo. Nhưng quan trọng là phải điềm tĩnh trong các tình huống. Cũng đừng xót cái xe quá, vì các cụ đã có bảo hiểm ( cái nài -> muôn vàn cái các cụ k bít) nên các cứ bình tĩnh mà lái thoai.

dungbacauto

Xe tăng
Tuân thủ biển báo, luật giao thông cụ ạ