Đèn "check Engine" Của Premacy

ntdung

Xe tải
Chào tất cả các bác!
Chả là tôi mới lấy pre cũ, thấy mọi người nói là đèn ''check engine'' sẽ sáng khi mới bật khóa điện ( tương tự đèn ABS, AIRBAG), nhưng ở xe của tôi thì từ khi mua về chưa bao giờ thấy đèn ''check engine'' sáng lên cả.
Vậy các bác cho tôi hỏi với PRE thì đèn này có sáng khi mới bật điện không ?, và cách kiểm tra, thay thế ntn ? mong các bác hướng dẫn.
Xin cảm ơn!

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Nó chỉ tắt đi khi đề máy nổ thôi bác ơi. Có nghĩa là máy móc OK, không phải lăn tăn gì, nổ máy và đi.
Bác mang đi kiểm tra đi. Nhỡ có ngày máy có vấn đề mà đèn vẫn không chịu sáng thì biết đằng nào mà lần

Lý do tại sao khi bật chìa khóa tất cả các đèn phải sáng??? Đơn giản là để ta kiểm tra xem đèn đó có bị cháy hoặc tuột dây hay ko... còn sau khi bật và nổ máy thì thường chúng sẽ tắt hết ngoài đèn dây an toàn và đèn báo phanh đỗ.

Bác nên kiểm tra xem bóng đèn có bị cháy ko nhé.

lee

Xe hơi
Mời bác đi gara cho!

hakhoai

Xe hơi
Website
www.dulichbui.vn
chả làm sao đâu bác ơi, cái đèn check engine đấy ko phải là cứ bật khóa điện là lên đèn đâu. Chỉ có đèn bong bóng, đèn báo dầu và đèn acqui sáng thôi. Trong manual nó viết nếu khi đang chạy mà thấy đèn check engine sáng thì mới có vấn đề. Em đọc kỹ rồi, chỉ có mấy cái đèn kia sáng khoảng 6s khi bật khóa điện rồi sẽ tự tắt, nếu ko tắt là có vấn đề. Thế nhé. Chúc bác lái xe an toàn.

nguyenhoangtam

Xe tải
Đèn Check Engine chỉ sáng khi bắt đầu bật khóa điện thôi bác ạ sau khoảng vài giây sẽ tắt còn nếu nó không tắt hoặc không sáng thì bác mang nó vào bệnh viện xem sao nhe.

mycachua

Xe đạp
đèn check của con Cam nhà em cũng bật, đưa vào xưởng thì họ bảo chả có gì đáng lo cả, chịu........

chả làm sao đâu bác ơi, cái đèn check engine đấy ko phải là cứ bật khóa điện là lên đèn đâu. Chỉ có đèn bong bóng, đèn báo dầu và đèn acqui sáng thôi. Trong manual nó viết nếu khi đang chạy mà thấy đèn check engine sáng thì mới có vấn đề. Em đọc kỹ rồi, chỉ có mấy cái đèn kia sáng khoảng 6s khi bật khóa điện rồi sẽ tự tắt, nếu ko tắt là có vấn đề. Thế nhé. Chúc bác lái xe an toàn.
Nếu thế thì Bác cũng mang xe của Bác đi kiểm tra xem có cháy bóng hay tuột dây ko nhé.

Nếu nó cháy bóng thì lúc có vấn đề thì nó sáng bằng cái gì hả Bác :^)

ntdung

Xe tải
chiều nay tranh thủ đưa xe xuống gara âu mỹ của bác Blacklac để kt cái vụ đèn "check engine" nhưng tiếc quá bác ấy không có nhà. Thấy có con PRE của nhà Giangcoi để đó liền ra so thử thì thấy nó cũng không sáng đèn "check engine".
Vậy có bác nào đang dùng PRE thì KT và cho ý kiến với !!!

hakhoai

Xe hơi
Website
www.dulichbui.vn
Nếu thế thì Bác cũng mang xe của Bác đi kiểm tra xem có cháy bóng hay tuột dây ko nhé.

Nếu nó cháy bóng thì lúc có vấn đề thì nó sáng bằng cái gì hả Bác :^)
hì hì, đèn mà sáng là em đi check ngay bác ợ.

@Ntdung : bác cứ yên tâm, em cũng đang đi Pre mà, em lôi manual ra đọc kỹ rồi, đèn nào khi bật khóa điện thì sáng, sách có ghi rõ, sáng bao lâu rồi tắt cũng ghi luôn. Cái đèn check engine khi bật khóa điện ko sáng đâu, trừ khi có vấn đê.

ntdung

Xe tải
ôi yên tâm rồi!
Thế mà iem cứ lo mãi.
cảm ơn các bác nha!

lekhoa78

Xe tải
Em cũng đi Pre và cũng ko có đèn đấy đâu bác à , Đọc quyển hướng dẫn thì thấy hình như ko có mà quyển đấy dành cho cả Pre bên châu Âu nưa hay sao y mà e thấy có cả đèn số , tức là hiện cả đèn báo P R D S L nữa cơ bác ạ nhưng Pre nhà mình chẳng thấy có ( hay là xe e lại bị cháy rồi??? ). Hy vọng la bon VAMA nó ăn bớt chứ ko phải xe e bị cháy. Các bác xác nhận giúp e cái cho yên tâm

attk

Xe tải
Trộm vía em mua xe mới 100% đi bét nhè đến giờ vẫn chưa phải chứng kiến cái đèn "check Engine" nó sáng lần nào, nếu có thì chắc phải đưa ngay vào bệnh viện 87 Láng Hạ điều trị rồi :)

Đèn báo số trên mặt táp lô cũng không hiển thị đâu bác ợ, em nghĩ nếu muốn hiển thị chắc phải đấu thêm dây thế nào đó, nhưng cũng chả để làm gì vì đằng nào cũng tự động hoàn toàn, mà bác đi quen thì nó nhảy số cái là biết ngay ;)

9Dragon

Xe tăng
chiều nay tranh thủ đưa xe xuống gara âu mỹ của bác Blacklac để kt cái vụ đèn "check engine" nhưng tiếc quá bác ấy không có nhà. Thấy có con PRE của nhà Giangcoi để đó liền ra so thử thì thấy nó cũng không sáng đèn "check engine".
Vậy có bác nào đang dùng PRE thì KT và cho ý kiến với !!!
Em cũng chạy xe như bác. Thông thường thì khi bác cắm chìa vào , bật khóa điện lên thì các đèn báo đều sáng ( Check engine, Airbag. +/-... ) sau đó một thời gian hoặc khi bác khởi động xe thì các đèn đó tắt (trừ đèn báo phanh tay, seat bell). Bác xem lại xem xe bác có thế không. Nếu không như thế thì bác phải check your car đấy.
Đã là đèn cảnh báo thì nó phải hoạt động tốt nếu không thì họ sinh ra nó làm quái gì.

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Em cũng chạy xe như bác. Thông thường thì khi bác cắm chìa vào , bật khóa điện lên thì các đèn báo đều sáng ( Check engine, Airbag. +/-... ) sau đó một thời gian hoặc khi bác khởi động xe thì các đèn đó tắt (trừ đèn báo phanh tay, seat bell). Bác xem lại xem xe bác có thế không. Nếu không như thế thì bác phải check your car đấy.
Đã là đèn cảnh báo thì nó phải hoạt động tốt nếu không thì họ sinh ra nó làm quái gì.

Em đồng ý với bác, quote bác.

9Dragon

Xe tăng
Đèn báo số trên mặt táp lô cũng không hiển thị đâu bác ợ, em nghĩ nếu muốn hiển thị chắc phải đấu thêm dây thế nào đó, nhưng cũng chả để làm gì vì đằng nào cũng tự động hoàn toàn, mà bác đi quen thì nó nhảy số cái là biết ngay ;)
Em đoán cái này về VN bị cắt bớt option bác nhỉ.

ntdung

Xe tải
Vậy tức là xe PRE không có đèn check có phải không các bác?

Hôm qua Em cũng đã kiểm tra trên xe Premacy (xe để ở gara aumy) và đúng là đèn check engine ko sáng sau khi bật chìa khóa.

Bác nào đang đi Pre check lại dùm Em xem có đúng như vậy ko? nếu đúng thì làm cách nào để biết chắc chắn là khi engine có vấn đề thì đèn sẽ báo vì ko bị cháy hoạc tuột dây. Các loại xe khác đều sáng đèn này ngay sau khi bật chìa khóa để kiểm tra tình trạng của đèn.

attk

Xe tải
Hôm qua Em cũng đã kiểm tra trên xe Premacy (xe để ở gara aumy) và đúng là đèn check engine ko sáng sau khi bật chìa khóa.

Bác nào đang đi Pre check lại dùm Em xem có đúng như vậy ko? nếu đúng thì làm cách nào để biết chắc chắn là khi engine có vấn đề thì đèn sẽ báo vì ko bị cháy hoạc tuột dây. Các loại xe khác đều sáng đèn này ngay sau khi bật chìa khóa để kiểm tra tình trạng của đèn.
Em confirm là đèn "Check Engine" của Premacy không sáng khi bật chìa khóa vì xe em mua mới 100% và chưa bao giờ thấy nó sáng cả, em nghĩ chỉ khi nào máy có lỗi thì đèn "Check Engine" mới sáng.

Giống như cái đèn vàng báo hết xăng em đi Pre gần 1 năm rồi mới nhìn thấy nó sáng 1 lần vì hôm ấy xăng gần hết, em tá hỏa tưởng phải đẩy đến nơi vì đang tắc đường, về sau mới biết khi cái đèn vàng đó sáng lên thì còn phải đi được vài chục km nữa, ngố quá! :)