[Funland] Dạy trẻ trong độ tuổi 2 - 4 tuổi

chaybo

Xe điện
Trẻ nhở tuổi đấy thu nhận và bắc chước người lớn trong gia đình là chính. Bố mẹ, ông bà hành xử hàng ngày thế nào thì trẻ con tiếp nhận thế ấy.

thuyphongthanh

Xe lăn
Lúc 3 tuổi thằng đầu nhà em đã biết đọc truyện,chơi cờ vua.Lúc 6 tuổi thì thằng thứ 2 vẫn đái dầm. Nhưng bây giờ hai thằng đều học ..năm thứ 4 đại học. Đúng là mỗi đứa một kiểu,một số phận.

Súng hơi HD

Xe tải
Bản thân mình là cuốn sách, đã thấy hay chưa?

hieuaugust

Xe hơi
Website
www.chungthuy.vn
Em thấy chẳng cần phương pháp gì đặc biệt, cứ để cho phát triển tự nhiên, quan trọng nhất là mình phải giành thời gian cho con, chơi với con. Chứ giờ bố mẹ cứ mỗi người ôm cái điện thoại chán lắm. Nhà em cũng đang bị tình trạng thế và đang phải điều chỉnh :(

dunglux

Xe hơi
Cháu hỏi thật không phải khoe các cu ạ. Cu thứ 2 nhà cháu 2 tuổi đã rất thích số nhớ hết các mặt số từ 2 tuổi. GIờ 3 tuổi nó đọc được đến số hàng triệu cả anh lẫn việt, công trừ nhân chia dưới 100 thì ok trên thì hình như nó nhớ (nó nhớ rất tài) chứ chưa tư duy được cộng hàng chục hàng đơn vị nhớ 1 nhớ 2 cộng dồn lên. Mong các cụ tư vấn để cháu có phương pháp tốt hơn. Nó cũng khá nghịch nhưng tương đối nghe lời trừ lúc dỗi, đặc biệt khi có em bé hơn sang chơi thì thể hiện đàn anh lắm. Cảm ơn các cụ về các lời khuyên. Trân trọng!

starsn

Xe điện
Cháu hỏi thật không phải khoe các cu ạ. Cu thứ 2 nhà cháu 2 tuổi đã rất thích số nhớ hết các mặt số từ 2 tuổi. GIờ 3 tuổi nó đọc được đến số hàng triệu cả anh lẫn việt, công trừ nhân chia dưới 100 thì ok trên thì hình như nó nhớ (nó nhớ rất tài) chứ chưa tư duy được cộng hàng chục hàng đơn vị nhớ 1 nhớ 2 cộng dồn lên. Mong các cụ tư vấn để cháu có phương pháp tốt hơn. Nó cũng khá nghịch nhưng tương đối nghe lời trừ lúc dỗi, đặc biệt khi có em bé hơn sang chơi thì thể hiện đàn anh lắm. Cảm ơn các cụ về các lời khuyên. Trân trọng!
3 tuổi mà biết nhân chia làm em suýt ngất. Cụ vào mấy nhóm Facebook giftedness xem, nhiều chia sẻ tài liệu lắm.

Nhà em có 1 đứa gifted, 1 đứa nửa nạc nửa mỡ. Nói chung bé thì cứ thoải mái chơi thể chất luyện motor skills, chơi với bạn bè cho dạn dĩ, ngoài ra thích gì làm nấy thôi ạ. Thích thì học, còn học sớm quá em thấy không hơn được gì mấy.

Có nhiều game cho trẻ con, ví dụ như cụ xem cái gravity maze hay kiểu thế. Cụ lên Amazon tìm educational toys cho trẻ con trên tuổi con cụ 2-5 tuổi ý.

vanquantrang

Xe buýt
Bé nhà em cũng hơn 3 tuổi rồi giờ e chỉ dậy nó biết phân biệt đâu là phải-trái, trên-dưới, đúng -sai, lúc nào giữ lúc nào buông...đời người nghĩ là dài nhưng lại rất nhanh chỉ cần hiểu những đạo lý cơ bản thì cuộc sống cũng an nhiên tự tại rồi.

vt2phuc

Xe điện
đơn giản là bản năng thằng này tự nhiên đã ko thích giống thằng kia rồi, thế nên các cụ cứ kêu cha mẹ sinh con trời sinh tính nhưng bản chất là thế, đứa đầu bao giờ cũng hiền lành dễ bảo hơn vì ko có cạnh tranh nên nó ko cần phải phát triển cá tính để chứng tỏ mình nổi trội hơn
Chuẩn cụ ợ, em thấy 2 thằng nhà em cũng vậy.

Bé nhà em cũng hơn 3 tuổi rồi giờ e chỉ dậy nó biết phân biệt đâu là phải-trái, trên-dưới, đúng -sai, lúc nào giữ lúc nào buông...đời người nghĩ là dài nhưng lại rất nhanh chỉ cần hiểu những đạo lý cơ bản thì cuộc sống cũng an nhiên tự tại rồi.
Trẻ con em thấy cần chơi, chỉ bảo cho nó là chính. Chứ học nhiều em cũng ko đồng tình lắm. Nhà em thì mẹ dạy thì việc của mẹ, bố thì chơi là chính. :D

dunglux

Xe hơi
3 tuổi mà biết nhân chia làm em suýt ngất. Cụ vào mấy nhóm Facebook giftedness xem, nhiều chia sẻ tài liệu lắm.

Nhà em có 1 đứa gifted, 1 đứa nửa nạc nửa mỡ. Nói chung bé thì cứ thoải mái chơi thể chất luyện motor skills, chơi với bạn bè cho dạn dĩ, ngoài ra thích gì làm nấy thôi ạ. Thích thì học, còn học sớm quá em thấy không hơn được gì mấy.

Có nhiều game cho trẻ con, ví dụ như cụ xem cái gravity maze hay kiểu thế. Cụ lên Amazon tìm educational toys cho trẻ con trên tuổi con cụ 2-5 tuổi ý.
Cảm ơn cụ. Cháu chẳng ép mà ép chẳng được, nó thích thì nó nhớ thôi cụ. Mà nó nhớ rất tài, có 1 số hàng trăm nghin cháu chia bằng máy tính đọc cho nó. Tháng sau cháu còn chẳng nhớ hỏi nó cái gì mà nó nhớ!

starsn

Xe điện
Cảm ơn cụ. Cháu chẳng ép mà ép chẳng được, nó thích thì nó nhớ thôi cụ. Mà nó nhớ rất tài, có 1 số hàng trăm nghin cháu chia bằng máy tính đọc cho nó. Tháng sau cháu còn chẳng nhớ hỏi nó cái gì mà nó nhớ!
Sao nhân chia lại nhớ được ạ? Anyway, chức mừng cụ, nhưng cụ đừng mừng quá kẻo sau này thất vọng. Giftedness chỉ là một khía cạnh cs thôi, không đảm bảo gì đâu. Chuyện nhớ giỏi cũng chỉ là 1 phần nhỏ của giftedness.

dunglux

Xe hơi
Sao nhân chia lại nhớ được ạ? Anyway, chức mừng cụ, nhưng cụ đừng mừng quá kẻo sau này thất vọng. Giftedness chỉ là một khía cạnh cs thôi, không đảm bảo gì đâu. Chuyện nhớ giỏi cũng chỉ là 1 phần nhỏ của giftedness.
Vâng cháu hiểu cụ. Với cháu mọi thành công chỉ tin ở 2 chữ Nghị lực chứ không phải Trí tuệ cụ ạ!

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Con nhà em đang trong giai đoạn tuổi này, các cụ có kinh nghiệm có thể chia sẻ em chút v/v:
- Dạy gì cho trẻ để có tư duy tốt, thói quen tốt..
- Tài liệu nên đọc và áp dụng với trẻ
- Các hoạt động nên cho trẻ tham gia
Cảm ơn các cụ
Giai đoạn này là giai đoạn tiếp thu ngôn ngữ, nên cho bé học Tiếng Anh giai đoạn này, rất tốt!

Hải Lê 38

Xe hơi
Cho trẻ nó chơi nhiều và chơi có chủ đích là được!

Chè mợ Su

Xe buýt
E đang có 1 đứa 2 tuổi dấm dớ lắm . Nuôi theo bản năng làm mẹ thôi chứ bảo đào tạo theo kiểu này kiểu kia thì chịu . Hướng dẫn và định hướng thôi còn phát triển là tuỳ khả năng từng đứa

Chĩm111

Xe điện
Giai đoạn này là giai đoạn tiếp thu ngôn ngữ, nên cho bé học Tiếng Anh giai đoạn này, rất tốt!
Chuẩn, em đồng quan điểm ạ!
Nhóc nhà em, từ năm khoảng 3 tuổi đã được làm quen đều đặn mỗi tối khoảng 30 phút xem các clip bài hát tiếng anh dành cho thiếu nhi trên Youtube (chọn các kênh của nước ngoài). Rồi sau đó đôi năm, chuyển sang nghe các câu truyện cổ tích...
Thành quả là đến năm 6 và 7 tuổi nó có thể nghe và phát âm chuẩn. Nói được tự nhiên các suy nghĩ của mình bằng tiếng Anh.
Em mới chọn thêm mỗi tuần một buổi học với giáo viên (người Mỹ) dạy kèm 1-1 để luyện thêm về giao tiếp, hoàn toàn bố mẹ không tham gia hỗ trợ gì mà nhóc nhà em nói chuyện, học rất.tự nhiên và hứng thú.
Cuối buổi học đầu tiên thấy cô giáo nhắn tin nhận xét là nghe tốt, phát âm chuẩn, nói tự nhiên...
Em chưa cho đi lớp hay bất cứ trung tâm nào.

cuabacang

Xe tải
Chuẩn, em đồng quan điểm ạ!
Nhóc nhà em, từ năm khoảng 3 tuổi đã được làm quen đều đặn mỗi tối khoảng 30 phút xem các clip bài hát tiếng anh dành cho thiếu nhi trên Youtube (chọn các kênh của nước ngoài). Rồi sau đó đôi năm, chuyển sang nghe các câu truyện cổ tích...
Thành quả là đến năm 6 và 7 tuổi nó có thể nghe và phát âm chuẩn. Nói được tự nhiên các suy nghĩ của mình bằng tiếng Anh.
Em mới chọn thêm mỗi tuần một buổi học với giáo viên (người Mỹ) dạy kèm 1-1 để luyện thêm về giao tiếp, hoàn toàn bố mẹ không tham gia hỗ trợ gì mà nhóc nhà em nói chuyện, học rất.tự nhiên và hứng thú.
Cuối buổi học đầu tiên thấy cô giáo nhắn tin nhận xét là nghe tốt, phát âm chuẩn, nói tự nhiên...
Em chưa cho đi lớp hay bất cứ trung tâm nào.
Cho bé xem tv giai đoạn này có ảnh hưởng mắt ko bạn

thinhtd

Xe container
thế thằng lớn nhà cụ là thần đồng rồi đấy, chưa 1 tuổi đã biết hết các con vật
Trẻ con dạy là nó biết mà cụ. Con bạn em chưa được tuổi nhưng mẹ nó dạy nhiều nó thuộc. Em thấy thế cũng bắt vợ em phải dạy con, khoảng 14-15 tháng thì bắt đầu thuộc mặt con vật. :))

Chĩm111

Xe điện
Cho bé xem tv giai đoạn này có ảnh hưởng mắt ko bạn
Cho xem nhưng có kiểm soát, cụ ạ!
Ví dụ:
- Chỉ lúc xem (học) tiếng Anh là được xem, ngoài ra không trong ngày không được động đến máy tính, điện thoại.
- Thời lượng có kiểm soát, chỉ khoảng 30 - 40 phút/ngày. (Như nhóc nhà em, đến năm 6 - 7 tuổi mới tăng thời lượng dần lên 40 - 60 phút/ngày). Tất nhiên, hiện giờ thời gian học online ở trường thì không tính vào.
- Nên xem bằng máy tính (tránh sử dụng bằng điện thoại vì màn hình bé quá) và kiểm soát khoảng cách từ mắt đến màn hình. Như em luôn để cách khoảng đâu đó 1m gì đấy cho chắc.
Em nghĩ thế là ổn.

cuabacang

Xe tải
Cho xem nhưng có kiểm soát, cụ ạ!
Ví dụ:
- Chỉ lúc xem (học) tiếng Anh là được xem, ngoài ra không trong ngày không được động đến máy tính, điện thoại.
- Thời lượng có kiểm soát, chỉ khoảng 30 - 40 phút/ngày. (Như nhóc nhà em, đến năm 6 - 7 tuổi mới tăng thời lượng dần lên 40 - 60 phút/ngày). Tất nhiên, hiện giờ thời gian học online ở trường thì không tính vào.
- Nên xem bằng máy tính (tránh sử dụng bằng điện thoại vì màn hình bé quá) và kiểm soát khoảng cách từ mắt đến màn hình. Như em luôn để cách khoảng đâu đó 1m gì đấy cho chắc.
Em nghĩ thế là ổn.
Bé học tiếng Anh trước tiếng Việt hay học cả 2 cụ, nó có lẫn lộn ko

uron_86

Xe tải
cảm ơn các cụ/mợ đã trao đổi, chia sẻ thông tin hữu ích :D. E thì rảnh rỗi là bám lấy con suốt, cho tập vận động (đá bóng, ú òa, nghịch cát), k nghịch thì cho xếp hình chồng lên nhau, đổ đồ ra lại cho nhặt vào, sờ soạng nhiều đồ khác....
E vẫn muốn nhiều hoạt động hơn nữa nhưng chưa có phương pháp :D, hy vọng qua mấy nguồn các cụ, mợ để tham khảo thêm :D