[Funland] Dây tiếp địa chung cho hệ thống điện gia đình 220v?

NgangNganh

Xe tải
Thấy bác viết em ra sau bộ giàn lôi mấy cái ổ cắm ra xem lại (Bộ xem phim em dùng 3 âm ly, chỉ có 1 cái em cho tiếp mát, còn lại dùng ổ cắm 3 chấu đã cắt đường mát đi).
Em hay dùng đồ SIDA điện 100v. Đồ mua về em hay độ lại nên chưa bao giờ bán được lại cho người khác!

Cả 1 hệ thống như này chỉ cần 1 cái đấu đất là khử đc cả dàn.

coolpix8700

Xe ngựa
Đường nối đất cho bộ giàn nhà em.
Bóng điện 100w/220v 1 đầu nối dây lửa, đầu kia nối với dây đất:

Bigmoto

Xe container
Bác nối tiếp địa không cẩn thận sẽ bị hum.
Trong 1 bộ giàn chỉ có 1 điểm tiếp địa chung để nối xuống đất, nếu bác nối những con vít ấy thì chỉ nên nối mỗi 1 thiết bị 1 sợi dây để đấu chung vào cái vít của âm ly (nguyên lý mát hình sao) mới tránh được dòng phu cô do mát quẩn!
Khi đó nên kiểm tra xe vỏ các thiết bị có tiếp xúc trực tiếp (galvanically) với mát chính của bo không. Nếu chúng chung thì việc trị hum sẽ rất khó!
Đấy là hiện tượng loops rồi cụ. Bản thân khi cắm tín hiệu điện ( tín hiệu quang thì không bị) thì các hệ thống mass của các thiết bị đã nối với nhau qua GND của tín hiệu. Nếu cụ nối thêm mass ở các vỏ thiết bị với nhau nữa sẽ sinh hiện tượng mạch vòng (loops) nên gây dao động tự kích tại thành tiếng Ù.
Trong hệ thống nếu đã nối với nhau bằng tìn hiệu điện thì chỉ cần nối vỏ 1 thiết bị duy nhất là được.

coolpix8700

Xe ngựa
...
Trong hệ thống nếu đã nối với nhau bằng tìn hiệu điện thì chỉ cần nối vỏ 1 thiết bị duy nhất là được.
Ai để ý trên mấy cái bo mạch cho âm ly sẽ thấy cái mát hình sao.
Những đồ giá hơi khá 1 chút có jack cắm 3 chấu họ làm 2 hệ thống mát riêng biệt, vỏ được cách ly với mát chính của bo.
Nối mát vỏ giữa các thiết bị của 1 bộ giàn cũng nên theo cái lý thuyết này sẽ tránh được mát quẩn.
Ai tự lắp đồ đèn, chạy car audio hay chơi đĩa than đều phải biết máy cái thứ này.
Bọn mũi lõ nếu động đến nhạc vi tính cũng biết, vì tiếng hum từ mấy cái soundcard mà nối vào âm ly giàn thì nghe như cái máy phát điện. Vì ổ cắm xứ chúng làm tiếp đất rất tốt!

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Em thì thấy cụ nói chuẩn rồi ạ, một số thiết bị có thiết kế dây nối đất (chỉ thị màu vành sọc kẻ xanh) để triệt tiêu hiện tượng rò điện hoặc hiện tượng giật tê tê :D. Dây tiếp địa đặc biệt hữu dụng cho máy rửa bát, bình nước nóng, tủ lạnh, máy bơm, các thiết bị điện vỏ kim loại,…
Bình thường khi ở nhà mặt đất (không có tầng) nếu ko có điều kiện làm tiếp địa đàng hoàng thì chỉ cần khoan 1 lỗ xuống đất, đóng 1 thanh sắt sâu xuống khoảng 1m để nối đất là cũng ok. Có điều kiện thì nên làm hệ thống tiếp địa đàng hoàng và dùng ổ điện 3 chấu (chi phí dây điện sẽ tăng thêm 1/4 lần so với dùng 2 dây thông thường). Đổi lại sẽ ko lo khi trẻ em, người già chẳng may chạm vào các thiết bị có điện rò.
Em cũng ko nhầm là khi dùng hệ thống tiếp địa thì và có thiết bị rò điện cũng đồng nghĩa với việc At chống giật ko dùng được vì nó sẽ nhảy ngay. Có thể khắc phục bằng việc dùng At chống giật cục bộ theo phòng để bảo vệ tốt hơn cho con người vì tiếp địa chỉ bảo vệ được 1 phần, điện xông trực tiếp vẫn ngỏm như thường, còn At chống giật có tác dụng cắt điện ngay khi điện giật trực tiếp vào người :D
Vâng. Nhà em không đc làm theo kiểu tiếp địa đồng bộ thế nên em chơi đúng bài cụ nói. Khoan lỗ, đóng cái đinh inox và vít dây tiếp địa cho 1 vài thiết bị tại vị trí đặt nó.

sonmh

Xe tải
Làm tiếp địa cho điện gia đình lẽ ra phải là bắt buộc đối với cấp điện áp 220 V. Nhưng trong khi hầu hết các phích cắm của thiết bị điện ngày nay (dù là do cty Trung Quốc, Thái Lan...) sản xuất, được bán ra ở thị trường Việt Nam đều theo chuẩn Schuko của châu Âu (mà Tiêu chuẩn quốc gia của ta cũng áp dụng) thì các ổ cắm lại "búa xua" theo kiểu "đa năng - phích tròn phích dẹt gì cũng vừa tuốt". Dăm mẫu có lỗ cho chân tiếp đất thì lại là kiểu Mỹ, có cắm cái phích chuẩn TCVN vào thì cũng chẳng có tác dụng gì.
nhà em thbi điện bán ở VN toàn 2 chấu k có tiếp địa chỉ mỗi cái bình nóng lạnh là có 3 chấu, còn lại mrb (bosh đức), tủ lạnh hitachi (thailan), máy giặt lg (VN) em toàn phải câu thêm dây tiếp địa vô vỏ máy. Cho nên sắm ổ cắm 3 chấu có vẻ cũng k mấy khi có thbi mà gắn :)

Kiabuoisang

Xe container
nhà em thbi điện bán ở VN toàn 2 chấu k có tiếp địa chỉ mỗi cái bình nóng lạnh là có 3 chấu, còn lại mrb (bosh đức), tủ lạnh hitachi (thailan), máy giặt lg (VN) em toàn phải câu thêm dây tiếp địa vô vỏ máy. Cho nên sắm ổ cắm 3 chấu có vẻ cũng k mấy khi có thbi mà gắn :)
Em ko nhầm thì mrb Bosch phích cắm của nó là loại dùng cho Châu Âu có sẽ tiếp địa

smart_sharp

Xe điện
Chắc cụ không để ý thôi chứ phích cắm của MRB, tủ lạnh và máy giặt mà cụ nói ở trên chắc chắn là 3 chấu. Cụ về xem kỹ lại đi. Không thì cụ chụp 3 cái phích cắm đấy lên đây, mọi người sẽ chỉ cho cụ.

cadilac30

Xe tăng
1. Nếu có nhu cầu thì mỗi tòa nhà, hoặc hộ gia đình làm tiếp địa là đủ. Bản chất là cụ cắm một cái cọc đồng xuống đất (đo điện trở cho đảm bảo) rồi nối làm dây đất cho toàn bộ các ổ cắm điện cho gia đình thôi. Mục tiêu của nó là các thiết bị, nếu bị nhiễm điện (phần vỏ) sẽ được nối đất để điện áp bằng 0 và khi người dùng chạm vào thì sẽ không bị giật (chân người đó cũng tiếp xúc với mặt đất và điện áp cũng bằng 0). Nếu không có, phần vỏ đấy có điện áp sẽ sinh ra dòng điện truyền qua người xuống đất gây giật và có thể chết người vì ngã, giật mình..)
2. Các chung cứ mới và cao cấp thường cũng đã làm tiếp địa sẵn rồi.
3. Chi phí xây dựng sẽ tăng lên vì sẽ phải đi 3 dây dẫn với điện 2 pha (dây nóng, dây lạnh/trung tính và dây tiếp địa), ổ cắm cũng phải ổ có ba chấu.
Tiếp địa Có mà rờ vào không cách ly Nó giật cho tung đít ấy, cụ nói không giật thì chết người ta đấy
Nhà bên đây toàn là điện 2 pase 120v 240v thì ổ cắm 4 lỗ 2 hot 1 N 1 ground

cadilac30

Xe tăng
Không phải là đồ điện nào cũng có dây cắm ground đâu, quy định nào tôi không rõ, chứ nhà xài thiết bị rất nhiều thứ chỉ 2 dây Thôi , chỉ hệ thống điện chạy ra ổ cắm thì phải có grounds Thôi , Còn thì lung tung cả , kiểu như thằng nào muốn làm thì làm mà là ở US đấy ợ !!!!!!

Dungha

Xe điện
Tiếp địa thì nhà nào nhà đấy làm chứ đơn giản mà. Làm theo hệ thống chung nhà nào nó đấu nhầm mẹ nó dây pha 380V vào thì có người chết.

Asura

Xe tăng
..E của bảng điện chính, hệ thống cọc nối đất cũng được nối vào bản này. Với hệ thống trung tính nối đất TN thì hai bản N và E được nối với nhau và khi có chạm đất sẽ tạo ra ngắn mạch pha-trung tính tạo đủ dòng cho at tô mát cắt điện. Với hệ thống nối đất cách ly TT thì phải lắp RCBO là đương nhiên. Còn việc phải đóng bao nhiêu cọc mới bảo đảm an toàn thì lại là một câu chuyện khác, nhưng thông thường thì để bảo đảm điện trở nối đất 10 ohms thì cần khoảng 3 cọc dài 2,5m.
Cũng có trường hợp không nối đất, điển hình là hệ thống điện cho phòng mổ bệnh viện các cụ nhé.
Kính cụ 1 ly. Nhưng đúng cái phần quan trọng nhất thì cụ lại viết quá ngắn và tắt. TN , TT là gì vậy cụ ơi !!? Rồi hệ thống điện phòng mổ tại sao lại ko cần tiếp địa ?? Cụ viết nốt cái :D

CC nhà em cũng đủ 3 dây, các ổ cắm 3 chấu hết. Nhưng được một thời gian thì chủ đầu tư đè ra lắp cho mỗi nhà một cái RCBO như cụ nói ở bảng điện tổng. Em cũng quên không hỏi là lắp RCBO cho toàn bộ hệ thống hay chỉ lắp cho riêng cái bếp điện thôi.

Leean

Xe tăng
Kính cụ 1 ly. Nhưng đúng cái phần quan trọng nhất thì cụ lại viết quá ngắn và tắt. TN , TT là gì vậy cụ ơi !!? Rồi hệ thống điện phòng mổ tại sao lại ko cần tiếp địa ?? Cụ viết nốt cái :D

CC nhà em cũng đủ 3 dây, các ổ cắm 3 chấu hết. Nhưng được một thời gian thì chủ đầu tư đè ra lắp cho mỗi nhà một cái RCBO như cụ nói ở bảng điện tổng. Em cũng quên không hỏi là lắp RCBO cho toàn bộ hệ thống hay chỉ lắp cho riêng cái bếp điện thôi.
Vì đa phần các thiết bị y tế đều dùng qua biến áp cách ly - isolated transformer

QueViet

Xe tăng

Vâng, cảm ơn cụ mời rượu ,thật ra khi diễn giải em đã lồng nội dung các chữ viết tắt ( bằng tiếng nước ngoài ), để rõ thêm em xin trả lời :
+TN: chữ T đầu ký hiệu rằng trung tính và vỏ máy trạm biến thế nguồn được nối đất, chữ N tiếp theo ký hiệu rằng vỏ kim loại của thiết bị điện tại nơi sử dụng được nối đất với dây trung tính nguồn ( có thêm các cọc nối đất ở đầu vào nhà , gọi là nối đất lặp lại ).
+TT: chữ T đầu ký hiêu rằng trung tính và vỏ máy trạm biến thế nguồn được nối đất, chữ T tiếp theo ký hiệu rằng vỏ kim loại của thiết bị điện tại nơi sử dụng được nối đất riêng ( không qua dây trung tính nguồn ).
+Tại phòng mổ bệnh viện thì cần phải cấp điện liên tục cho các thiết bị y tế trong đó, ngoài vấn đề phải có nguồn dự phòng đặc biệt thì phải dùng biến áp cách ly chuyên dùng để bảo đảm khi có chạm đất thì dòng chạm đất cực nhỏ, không ảnh hưởng đến bệnh nhân và có mạch báo lỗi cho nhân viên vận hành xử lý sự cố .

Chỉnh sửa cuối:

Bigmoto

Xe container
Ngay cái việc đo điện trở đất cũng không đơn giản, phải có đồng hồ chuyên dụng, hai đầu quê đo phải cách nhau hơn chục mét chứ không được gần chỗ đầu cọc tiếp đất
Nó có 2 kiểu đo cụ ợ. Kiểu đo 2 dây và kiểu đo 3 dây.
Kiểu đo 2 dây thì thiết bị đo đắt tiền hơn nhưng dễ đo được ở những vị trí khó đo, bề mặt đất toàn bê tông, không có nền đất để đóng cọc đo kiểm.
Kiểu đo 3 dây thì thông dụng hơn, thiết bị đo rẻ hơn. Tuy nhiên khi đo khá lích kích. Đặc biệt là đo ở các khu chung cư mới khá vất vả, vì mặt đất đổ bê tông hết rồi nên khó cắm cọc đo. Kiểu này cũng dễ bị ăn gian về phương pháp đo hơn kiểu 2 dây :D
Mà đo sai phương pháp thì kết quả đo sẽ khác.

Bigmoto

Xe container
Ai để ý trên mấy cái bo mạch cho âm ly sẽ thấy cái mát hình sao.
Những đồ giá hơi khá 1 chút có jack cắm 3 chấu họ làm 2 hệ thống mát riêng biệt, vỏ được cách ly với mát chính của bo.
Nối mát vỏ giữa các thiết bị của 1 bộ giàn cũng nên theo cái lý thuyết này sẽ tránh được mát quẩn.
Ai tự lắp đồ đèn, chạy car audio hay chơi đĩa than đều phải biết máy cái thứ này.
Bọn mũi lõ nếu động đến nhạc vi tính cũng biết, vì tiếng hum từ mấy cái soundcard mà nối vào âm ly giàn thì nghe như cái máy phát điện. Vì ổ cắm xứ chúng làm tiếp đất rất tốt!

Nguyên tắc phân bố hình sao là kinh điển rồi cụ. Bọn em thiết kế mạch cũng phải theo nguyên tắc này :D