[Funland] Đây, dành cho những ai kêu than không thể mua nhà từ lương

Ttuan71

Xe tải
Nhà cửa bây giờ lên quá cao. Vẫn biết là mọi thứ lên giá từ lương thưc, thực phẩm, điên nước, đi lại học hành mà đất đai thì lại có hạn. Chung quy lại thì các thế hệ sau nay nếu chỉ đơn thuần làm công ăn lương rất khó để mua được nhà đặc biệt là đối với những người mà gia đình thuần làm công ăn lương ở các thành phố lớn nếu muốn ở riêng và tự thân vận động. Lãi suất cao, chi phi nuôi dậy con cái, nhu cầu và lối sống hưởng thụ làm cho tích lũy sụt giảm

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Em tính, nếu 1 gia đình 1 tháng tiết kiệm dc 1m2 đất (nghĩa là tầm 30tr) thì tầm 7-8 năm thì sẽ mua dc căn chung cư tầm 2,8 tỷ. Mà 7-8 năm nữa thì chung cư cũ cũng ko còn giá này nên càng kéo dài thời gian mua đc hơn.
Vậy, ở HN, tỉ lệ thu nhập 2 vc trên 50tr e nghĩ cũng ko phải là nhiều đâu, do vậy những nhà có thu nhập dưới 50tr thì khó có thể mua dc nhà nếu ko vay mượn, trả góp.
Còn mua đất và nhà ở ngoại thành thì em ko tính.

Ttuan71

Xe tải
Tiết kiệm tầm 30tr tháng thì phải rất căn cơ. Thu nhập 50m cả 2vc, tức là chi tiêu tất tật có 20m cho gia đình xem ra rất khó. May ra 2vc cùng từ các tỉnh lên hn lập nghiệp có ob hậu thuẫn. Lập gia đình thì phải có con, nếu mà ko có gia đình hỗ trợ thì chịu luôn. Giúp việc gia đình tổng chi phí cũng cả mớ, các cụ nghỉ hưu, có lương hưu, có thời gian, thương con cháu, trông hộ cho thì may ra. Chứ ở tp lại quen ỉ lại rồi, cộng với thói quen chi tiêu kiểu năm đổi điên thoại 1 lần, 2 năm nâng đời xe máy, ăn order,... chắc chỉ đủ cho vào mồm. Nghĩ cũng mâu thuẫn, ko chi tiêu thì ko kích cầu dẫn đến năng lực sx kém.

quangzizi

Xe tăng
Sáng nay đọc bài này mà em cũng giật mình, tưởng chỉ có VN mới kêu than khó khăn không thể mua nhà từ thu nhập lương, cách mà các chiên da tài chính, bđs và người dân vẫn so sánh thu nhập với giá nhà ở tại VN, biết rằng mong muốn sở hữu nhà ở là thiết yếu và chính đáng, nhưng theo các cụ thì việc phấn đấu toàn dân đều có nhà ở liệu có khả thi?
100 năm thì hơi quá nhưng mua trả góp bt cũng phải 20 - 30 năm giống các nước pt khác. Còn cái ước mơ ai cũng có nhà thì bỏ thôi, ai chơi cào bằng thế. Giờ cứ cho là cào bằng toàn dân có nhà đi, thì em chắc luôn là lúc đó sẽ lại có phong trào toàn dân có biệt thự, xong là phong trào toàn dân có merc.v.v... Nước ngoài như Bắc Âu muốn mua nhà chính phủ còn phải đợi trong danh sách lòi kèn mà phúc lợi và đất bên đó đâu có thiếu gì?

quangzizi

Xe tăng
Em tính, nếu 1 gia đình 1 tháng tiết kiệm dc 1m2 đất (nghĩa là tầm 30tr) thì tầm 7-8 năm thì sẽ mua dc căn chung cư tầm 2,8 tỷ. Mà 7-8 năm nữa thì chung cư cũ cũng ko còn giá này nên càng kéo dài thời gian mua đc hơn.
Vậy, ở HN, tỉ lệ thu nhập 2 vc trên 50tr e nghĩ cũng ko phải là nhiều đâu, do vậy những nhà có thu nhập dưới 50tr thì khó có thể mua dc nhà nếu ko vay mượn, trả góp.
Mua trả góp thì cụ vào 30 thôi còn lại vay bank, với trong thời gian tích lũy thì cầm tiền kia đi đầu tư, ko nát quá thì cũng bù vào được phần tăng giá nhà, rồi lương cũng được điều chỉnh. Nói chung là thời nay sống vẫn khá thoải mái vì còn có tương lai, tầm 10 - 20 năm nữa thì sẽ bọn trẻ sẽ stress nặng giống Hàn với Nhật thôi.

vandieu

Xe đạp
Em xin chia sẻ cách để có nhà từ năm 27 tuổi của bản thân, mà chỉ bằng lương và có sự hỗ trợ từ gia đình.
Càng ít tiền càng phải mua nhà đất, chấp nhận ở xa trung tâm. Năm 2016 em cưới vợ, với suy nghĩ kiểu gì cũng phải mua nhà ở Hà Nội, và chắc chắn phải có nhà mới sinh con. Mục tiêu thì như đã nói, phải mua nhà đất hoặc mua đất có nhà tạm hoặc đất rồi dựng nhà tạm để ở (giải quyết 2 mục đích: có đất và chỗ ở để ko thuê trọ).
Nằm vùng lê la các trang rao vặt khoảng gần 1 năm (tìm, lọc theo giá, sau đó khoanh vùng khu vực), tìm được thông tin nào là sắp xếp buổi tối đi xem (vì ban ngày đi làm), sau khoảng thời gian mình tự hình dung được giá của khu vực, nhiều lúc nghĩ có khi mình làm môi giới được luôn rồi :D. Đi xem nhiều mới biết thông tin trên các Web cũng đa dạng lắm (chủ yếu là môi giới thông tin không đúng) nhưng tìm nhiều và thường xuyên sẽ tìm được đúng chính chủ bán. Kết quả ko phụ lòng khi tìm được một căn khỏag hơn 30m2 có sẵn nhà 2 tầng xây sẵn giá gần 1 tỷ.
Nói chung thời điểm đó với em là thỏa mãn được các điều kiện rồi. Nhưng đúng như các cụ nói An cư mới lập nghiêp, mà ở đây là an cư mới có đầu óc nghĩ đến việc khác.
Với suy nghĩ "ăn lần" - từ xa ra gần, tốt và tốt hơn, sau 2 năm em bán nhà được khoảng 1,3 tỷ. Lúc này vẫn với định hướng mua nhà đất (vì trong quá trình ở em theo dõi giá chung cư giảm hoặc không tăng) nên quyết định sẽ giành chủ yếu tiền bán nhà để mua đất (mục tiêu đất có khả năng xây nhà để ở và vừa là đầu tư, dựa trên yếu tố tốt hơn chỗ cũ, cũng quanh kv đó). Đến năm 2020 em đã thực hiện được và hiện đang ở trong ngôi nhà chính mình xây, mọi thứ đều tốt hơn trước nhiều.
Bài toán ở đây là gì. Khi mua nhà đầu tiên 2 vợ chồng cưới xong và vốn đi làm trước đó khoảng hơn 400 triệu (mức lương trung bình từ năm 2013-2017 em khoảng 10 triệu), nội ngoại cho 200 triệu, còn lại vào 1 vài cái hội mình lấy trước và vay mượn thêm người thân, tuyệt đối ko bank.Tức là có khoảng 60%. Hiện tại đã trả hết người thân, còn nợ hội trong khoảng 2 năm nữa. Đến nhà thứ 2 em vay bank khoảng 800 triệu để xây nhà (nghĩ đến giờ vẫn thấy may mắn vì chọn gói lãi suất cố định gần 8% trong 5 năm :) ) Đến nay sau 3 năm tiếp nhà em định giá bán khoảng 3 tỷ, sau đó trả hết nợ bank khoảng 700 tr vẫn đủ hoặc dư mua 1 căn chung cư mà ko phải nợ.
Câu chuyện ở đây, với trường hợp như em có thu nhập ko cao, với số tiền ban đầu ít thì để ở được thành phố và hết nợ nhanh chỉ có cách như thế. Còn mua chung cư ngay từ đầu chắc chắn sẽ vẫn nợ và giá trị không thể tăng nhanh bằng nhà đất.

alceste

Xe điện
Vẫn phải tính là ho có nhà chứ vì họ vẫn có nhà, có chỗ ở, còn kiểu chỉ tính trong vành đai 3, lương lại tính trung bình chỉ 20k/người thì chịu cách tính toán, giống ông lay thu nhap trung binh o VN tu
Ha Giang ve mui Ca Mau xong tinh gia nha trung binh 4 ti roi keu o VN mat kiep 60-80 nam khong mua duoc nha, so voi Nhat gia nha re nhu cho.
các bạn em thời mới ra trường mua nhà ở Hà Đông, Đông Anh và cứ đổi dần gần vào, to hơn khá nhiều. Từ hiểu biết hạn hẹp thì h thấy đối tượng đi thuê nhà chủ yếu vẫn là sinh viên, người độc thân hoặc Vc mới cưới chứ vc lấy nhau lâu, người đi làm ngoài 35 tuổi trở ra ít thấy thuê nhà.

Em xin chia sẻ cách để có nhà từ năm 27 tuổi của bản thân, mà chỉ bằng lương và có sự hỗ trợ từ gia đình.
Càng ít tiền càng phải mua nhà đất, chấp nhận ở xa trung tâm. Năm 2016 em cưới vợ, với suy nghĩ kiểu gì cũng phải mua nhà ở Hà Nội, và chắc chắn phải có nhà mới sinh con. Mục tiêu thì như đã nói, phải mua nhà đất hoặc mua đất có nhà tạm hoặc đất rồi dựng nhà tạm để ở (giải quyết 2 mục đích: có đất và chỗ ở để ko thuê trọ).
Nằm vùng lê la các trang rao vặt khoảng gần 1 năm (tìm, lọc theo giá, sau đó khoanh vùng khu vực), tìm được thông tin nào là sắp xếp buổi tối đi xem (vì ban ngày đi làm), sau khoảng thời gian mình tự hình dung được giá của khu vực, nhiều lúc nghĩ có khi mình làm môi giới được luôn rồi :D. Đi xem nhiều mới biết thông tin trên các Web cũng đa dạng lắm (chủ yếu là môi giới thông tin không đúng) nhưng tìm nhiều và thường xuyên sẽ tìm được đúng chính chủ bán. Kết quả ko phụ lòng khi tìm được một căn khỏag hơn 30m2 có sẵn nhà 2 tầng xây sẵn giá gần 1 tỷ.
Nói chung thời điểm đó với em là thỏa mãn được các điều kiện rồi. Nhưng đúng như các cụ nói An cư mới lập nghiêp, mà ở đây là an cư mới có đầu óc nghĩ đến việc khác.
Với suy nghĩ "ăn lần" - từ xa ra gần, tốt và tốt hơn, sau 2 năm em bán nhà được khoảng 1,3 tỷ. Lúc này vẫn với định hướng mua nhà đất (vì trong quá trình ở em theo dõi giá chung cư giảm hoặc không tăng) nên quyết định sẽ giành chủ yếu tiền bán nhà để mua đất (mục tiêu đất có khả năng xây nhà để ở và vừa là đầu tư, dựa trên yếu tố tốt hơn chỗ cũ, cũng quanh kv đó). Đến năm 2020 em đã thực hiện được và hiện đang ở trong ngôi nhà chính mình xây, mọi thứ đều tốt hơn trước nhiều.
Bài toán ở đây là gì. Khi mua nhà đầu tiên 2 vợ chồng cưới xong và vốn đi làm trước đó khoảng hơn 400 triệu (mức lương trung bình từ năm 2013-2017 em khoảng 10 triệu), nội ngoại cho 200 triệu, còn lại vào 1 vài cái hội mình lấy trước và vay mượn thêm người thân, tuyệt đối ko bank.Tức là có khoảng 60%. Hiện tại đã trả hết người thân, còn nợ hội trong khoảng 2 năm nữa. Đến nhà thứ 2 em vay bank khoảng 800 triệu để xây nhà (nghĩ đến giờ vẫn thấy may mắn vì chọn gói lãi suất cố định gần 8% trong 5 năm :) ) Đến nay sau 3 năm tiếp nhà em định giá bán khoảng 3 tỷ, sau đó trả hết nợ bank khoảng 700 tr vẫn đủ hoặc dư mua 1 căn chung cư mà ko phải nợ.
Câu chuyện ở đây, với trường hợp như em có thu nhập ko cao, với số tiền ban đầu ít thì để ở được thành phố và hết nợ nhanh chỉ có cách như thế. Còn mua chung cư ngay từ đầu chắc chắn sẽ vẫn nợ và giá trị không thể tăng nhanh bằng nhà đất.
Cụ may mắn và quyết đoán đấy.Em may cũng bắt kịp dc đoạn sốt 2021. Em mua dc mảnh đất dịch vụ Hà Đông cũng năm e 27 tuổi. Nợ bank tầm 600tr. Sau đó 2 năm 2019, em chung với ng nhà mua 1 mảnh ở Hoà Lạc. Chung 600tr thì e vay bank 300tr. 2020 em lại chung mua 1 mảnh ở Sơn Tây. Chung 300tr thì vay bank 200tr. Bank thì lãi thường rơi vào 10%/năm. 2022 thì e bán ở HL và ST mua về Hoài Đức. Em cũng chủ yếu làm từ lương và có 1 phần lãi bds.

Chỉnh sửa cuối:

vandieu

Xe đạp
Cụ may mắn và quyết đoán đấy.Em may cũng bắt kịp dc đoạn sốt 2021. Em mua dc mảnh đất dịch vụ cũng năm e 27 tuổi. Nợ bank tầm 600tr. Sau đó 2 năm 2019, em chung với ng nhà mua 1 mảnh ở Hoà Lạc. Chung 600tr thì e vay bank 300tr. 2020 em lại chung mua 1 mảnh ở Sơn Tây. Chung 300tr thì vay bank 200tr. Bank thì lãi thường rơi vào 10%/năm. 2022 thì e bán ở HL và ST mua về Hoài Đức. Em cũng chủ yếu làm từ lương và có 1 phần lãi bds.
Cũng ko phải quyết đoán hay may mắn đâu cụ ơi, tại vào thế rồi nên phải quyết. Cơ bản muốn chia sẻ với các bạn có chung hoàn cảnh như mình, thì mua nhà đất là 1 lựa chọn an toàn, ăn chắc mặc bền nhất nếu ko có tính mạo hiểm. Mà bác mua ở khi nào Hoài Đức thế :)

ngocbich_11

Xe hơi
Nhà ở thành phố thì khó, chứ nhà ở quê thì nhiều khả năng mà cụ

Cũng ko phải quyết đoán hay may mắn đâu cụ ơi, tại vào thế rồi nên phải quyết. Cơ bản muốn chia sẻ với các bạn có chung hoàn cảnh như mình, thì mua nhà đất là 1 lựa chọn an toàn, ăn chắc mặc bền nhất nếu ko có tính mạo hiểm. Mà bác mua ở khi nào Hoài Đức thế :)
Em mua ở Vân Côn Hoài Đức.

bmwp0wer

Xe tăng
Sáng nay đọc bài này mà em cũng giật mình, tưởng chỉ có VN mới kêu than khó khăn không thể mua nhà từ thu nhập lương, cách mà các chiên da tài chính, bđs và người dân vẫn so sánh thu nhập với giá nhà ở tại VN, biết rằng mong muốn sở hữu nhà ở là thiết yếu và chính đáng, nhưng theo các cụ thì việc phấn đấu toàn dân đều có nhà ở liệu có khả thi?
Tạo ra áp lực cho xh phải lao đầu vào kiếm tiền mới mua đc cái mình muốn.

alceste

Xe điện
Thật sự bó tay với lều báo. Người dân nào lương 13.5M (đó là tính thu nhập bình quân đầu người, còn mua nhà là hộ gia đình. Cỡ hộ trung bình của VN đang là 3.6-3.8 người/hộ.
Và hộ nào thu nhập 135*3.6/năm đi mua nhà 16 tỉ? Chẳng lẽ cái ông bà ở Ba Vì Mỹ Đức đi mua nhà ở mặt phố trung tâm nội thành?

Trong bài có nói đến Nhật mất 8.8 năm lương của vùng thủ đô Tokyo. Nhưng cụ đừng nhầm với thành phố thủ đô Tokyo. Toàn vùng đô thị này rộng ~13.400km2. Gấp 4 lần diện tích Hà Nội hiện tại.
Mà ở Hà Nội báo lại chỉ tính giá ở vùng lõi. Nên thấy nó chênh lệch ghê gớm. Nhưng thực ra không phải vậy.

(Tokyo và 3 tỉnh liền kề là Saitama, Kanagawa và Chiba tạo thành ‘Greater Tokyo Megalopolis’ – tạm dịch là ‘vùng siêu đô thị Tokyo’ (hình 1). Vùng siêu đô thị này có tổng dân số là 32,58 triệu người, chiếm 26% dân số )