[Funland] Dây cat5 và dây điện thoai

QueViet

Xe tăng
Về tham số cụ có thể tra Google là ra. Tuy nhiên, 2 dây đều có cấu tạo xoắn để tránh nhiễu xuyên âm, CAT5 bước xoắn ngắn hơn do truyền dẫn tín hiệu tần số cao hơn, trong khi đó thì điện thoại có bước xoắn dài hơn do tần số thoại thấp hơn.
Nếu để tránh oxy hóa (là yếu tố chính làm suy giảm chất lượng) thì cụ ko nên đi qua ống vì nó vẫn tiếp xúc không khí gây ra oxy hóa, cụ nên gắn và trát vữa đè trực tiếp. (Để đơn giản cụ có thể thấy sắt trong bê tông kín vài chục năm vẫn nguyên, nhưng nó hở ra là gỉ).
Còn dự phòng sau này cụ nên thi công thêm cáp quang, làm mini ODF tại các điểm cần kết nối ra.
Chỗ tô đậm: cáp điện nhẹ đặt trực tiếp trong vữa rất chóng hỏng do vỏ cáp bằng nhựa mỏng không bảo vệ được sợi đồng cũng mảnh khỏi bị tác động của vữa và hơi nước , không giống như cốt thép đặt trong vữa bê tông. Vì thế cần dùng cáp điện thoại có dầu và lớp giấy bạc chống nhiễu; cáp luồn ống nhựa sẽ thuận tiện sửa chữa, nâng cấp sau này.

Chỉnh sửa cuối:

Waterblack

Xe tải
Em nói thật với cụ là cụ nên làm đơn giản thôi. Chỉ cần đi dây trong các ống luồn cáp và đặt men theo dưới chân tường là ok rồi. Nếu văn phòng bác trải thảm thì chạy dưới thảm cũng Ok, tất nhiên vẫn phải men theo nhưng vị trí không gây khó khăn cho việc đi lại. Không nên đặt cáp chìm bác nhé. Hệ thống dây mạng và điện thoại nó không sợ vấn để an toàn nên thoải mái bác ạ. Nếu trong văn phòng thì cũng không nên dùng cáp quang bác nhé, cáp quang vừa khó lắp và không kinh tế. Trừ khi khoảng cách máy chủ hoặc switch/hub tới máy điểm kết nối máy tính >100m thì dùng cáp quang thôi.