[Funland] Đấu tranh với CĐT như ở Viet Đức Complex liệu có đúng ko

piano

Xe điện
Theo e hiểu thì khu e mới, nên còn 1 số bước chưa xong, xong thì mới đến khâu bầu ra BQT
Em thấy cũng lâu rồi mà cụ. Nói chung chuyện tranh chấp này còn dài lắm, nhưng đa phần thì cđt luôn là ng sai.
Ko ai có tiền mua nhà, mua xe mà chỉ vì 100k 200k tăng phí phải khổ sở thế này.

XSim

Xe container
Cụ chủ thớt nói khu cc nhà cụ ấy hầm để ô tô do CĐT sở hữu nên có bầu ra BQT thật cũng khó thay đổi được giá gửi xe. Theo em hiểu thì vì thuộc sở hữu CĐT nên tiền gửi xe hàng tháng (chính xác là thuê slot đỗ xe) sẽ vào túi CĐT chứ không phải vào quỹ vận hành cc phục vụ cư dân.

Ở cc em ở thì đời cũ, hợp đồng không ghi hầm để xe thuộc bên nào, dân cư đấu tranh một hồi thì CĐT phải chấp nhận thuộc sở hữu của chung thế nên tiền gửi xe sẽ đưa vào quỹ chung vận hành bảo trì cc. Tuy thế nhưng em đến sau trâu chậm cũng chả có slot đỗ xe, em là em cứ thích tăng phí đỗ xe thật cao để có nhiều tiền cho quỹ chung và để có nhà nản quá nhả ra cho em có slot :))

Dream Thai

Xe điện
Em thấy cũng lâu rồi mà cụ. Nói chung chuyện tranh chấp này còn dài lắm, nhưng đa phần thì cđt luôn là ng sai.
Ko ai có tiền mua nhà, mua xe mà chỉ vì 100k 200k tăng phí phải khổ sở thế này.
Vâng cụ,

Liên quan đến tranh chấp sổ xanh sổ đỏ nữa, nhưng cái gì ra cái đó cụ ạ

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
1. Nếu làm chặt chẽ thì khi duyệt thiết kế phải yêu cầu tối thiểu mỗi căn hộ được 1 slot đỗ xe thì mới cho xây,không thì thôi. Đây vài trăm căn hộ thì mới có 100 chỗ đỗ thì kiểu gì chả tranh nhau, dẫn tới hiện tượng tăng giá gửi xe của ban quản lý.

2. Việc tăng giá có hợp pháp hay không thì còn dựa vào các biên bản giấy tờ cam kết giữa các bên và khung pháp lý của nhà nước đối với chung cư. Nhiều chỗ chủ đầu tư tăng giá bất hợp pháp nhưng để tranh chấp dai dẳng, giải quyết được thì dân cũng vã mồ hôi, hết sức mệt mỏi.

bloodheartvn

Xe điện
Chỗ cụ đấu tranh theo một kiểu khá là đi vào lòng đất. Cụ xem ý kiến của em xem sao:
1.Đây là quan hệ kinh tế thuận mua vừa bán theo khung giá quy định. Nếu họ tăng giá mà trong quy định thi chả làm gì họđc.
2. Hành vi đấu tranh bằng cách chặn lối lên xuống thì khá là ngu xuẩn, gây cản trở và xâm hại quyền lợi của người khác. Chưa tính bản thân chủ xe đó sẽ dính dángđến pháp luật khi cản trở lối đi của cộng đồng, cản trở công tác cấp cứu hoặc cứu nạn nếu có. CĐT hoàn toàn có thể báo CA hoặclập bb gọi xe kéođi và chủ xephải chịu hậu quả.

Mr.Funny

Xe tải
Nó là quy định cụ ạ, có thể thiếu vài chỗ đỗ ở tòa này và thừa chỗ khác. Như kinh nghiệm các nước chỉ 50-70% căn hộ có xe. Vì vậy 117*70%= 81m. Vì vậy cứ 80m2 diện tích căn hộ thì có 1 chỗ để xe ạ.
QCVN về thiết kế nhà chung cư có quy định 100m2 diện tích chung cư phải có 20m2 chỗ đỗ xe ô tô rồi cụ, 20m2 đó bao gồm diện tích đỗ xe (kích thước 2,5m*5m) và đường giao thông. Chưa kể ở Hà Nội còn có quy định về phân vùng Thủ đô, ví dụ cụ ở vùng Thủ đô lịch sử thì diện tích đỗ xe còn từ 31m2 (với nhà ở) đến 34m2 (với nhà hỗn hợp).
Diện tích đỗ xe (đặc biệt là đỗ xe tầng hầm) thông thường sẽ thuộc sở hữu của CĐT do nếu tính vào giá bán chung cư thì giá sẽ quá cao, khó cạnh tranh. Còn cư dân mà máu thì cứ múc luôn 1 lot đỗ xe thôi, em nghĩ nếu làm thế này CĐT còn mong chả được ấy chứ!
Em gửi cụ tham khảo quy định về diện tích đỗ xe:

bloodheartvn

Xe điện
Chỗ cụ đấu tranh theo một kiểu khá là đi vào lòng đất. Cụ xem ý kiến của em xem sao:
1.Đây là quan hệ kinh tế thuận mua vừa bán theo khung giá quy định. Nếu họ tăng giá mà trong quy định thi chả làm gì họđc.
2. Hành vi đấu tranh bằng cách chặn lối lên xuống thì khá là ngu xuẩn, gây cản trở và xâm hại quyền lợi của người khác. Chưa tính bản thân chủ xe đó sẽ dính dángđến pháp luật khi cản trở lối đi của cộng đồng, cản trở công tác cấp cứu hoặc cứu nạn nếu có. CĐT hoàn toàn có thể báo CA hoặclập bb gọi xe kéođi và chủ xephải chịu hậu quả.
Và đấu tranh mình đang đúng nhưng dính vào chặn lối đi là thành sai lè luôn.

Dream Thai

Xe điện
CA Quận đến làm việc rồi cụ ạ, e đang hóng kết quả, đúng là cách đấu tranh của mấy kẻ hữu dũng vô mưu, e cũng mong có vài chú dc lên phường uống nc chè cho bớt ngu đi :-o

piano

Xe điện
Vậy trước tiên phải xem việc đơn phương tạm ngưng dịch vụ của cđt có đúng luật ko đã.

maximax903

Xe điện
CA Quận đến làm việc rồi cụ ạ, e đang hóng kết quả, đúng là cách đấu tranh của mấy kẻ hữu dũng vô mưu, e cũng mong có vài chú dc lên phường uống nc chè cho bớt ngu đi :-o
Đội cầm đầu phần lớn khôn chán chứ ko ngu lắm đâu cụ ah, theo sau là 1 cơ số (số ít) cư dân bị dắt mũi theo. Có tính toán trước sau hết cả đấy chứ ko vớ vẩn đâu. Coi như đó là nghề kiếm ăn - nghề làm BQT ở chung cư :D

bloodheartvn

Xe điện
Đội cầm đầu phần lớn khôn chán chứ ko ngu lắm đâu cụ ah, theo sau là 1 cơ số (số ít) cư dân bị dắt mũi theo. Có tính toán trước sau hết cả đấy chứ ko vớ vẩn đâu. Coi như đó là nghề kiếm ăn - nghề làm BQT ở chung cư :D
Đúng rồi cụ! Đội cầm đầu ko bao h ra mặt. Sẽ có vài ng đóng vai trò tốt thí, bị nó lừa nhảy hố vôi mà vẫn cảm ơn và giúp nó đếm tiền. Nên em nói nặng là ng-u xuẩn là vì vậy!

airblade03

Xe máy
E cũng cay mũi lắm cụ a, hôm qua về ko có chỗ chui xuống, còn hàng 100 xe ở dưới ko lên dc, nhưng đội này rất hung hãn, kiểu đại diện cư dân tự xung, động đến là chửi bới, nên cư dân cũng ngại
Uầy, bác cay mũi ah? Có cay vì mùi hôi dưới hầm do ko bật thông gió? Có cay vì lot đỗ xe bị kẻ lại quá chật ko đỗ đc xe vì còn phải để dành chỗ cho xe văn phòng chui nó gửi ko ah? Có cay vì thang máy cư dân mà bị bọn văn phòng chui mấy trăm con người sử dụng làm hao mòn tài sản ko ah? Có cay vì bỏ mấy tỷ bạc ra mua nhà mà ko có được tý tôn trọng gì từ CĐT ko ah? Có cay vì thằng sale nó hứa 1 tháng sau có sổ nhưng 10 năm sau chưa chắc đã thấy vì CĐT nó chiếm dụng tầng kỹ thuật đem cho thuê nên ko được duyệt PCCC ko ah?

banmotnucuoi

Xe lăn
QCVN về thiết kế nhà chung cư có quy định 100m2 diện tích chung cư phải có 20m2 chỗ đỗ xe ô tô rồi cụ, 20m2 đó bao gồm diện tích đỗ xe (kích thước 2,5m*5m) và đường giao thông. Chưa kể ở Hà Nội còn có quy định về phân vùng Thủ đô, ví dụ cụ ở vùng Thủ đô lịch sử thì diện tích đỗ xe còn từ 31m2 (với nhà ở) đến 34m2 (với nhà hỗn hợp).
Diện tích đỗ xe (đặc biệt là đỗ xe tầng hầm) thông thường sẽ thuộc sở hữu của CĐT do nếu tính vào giá bán chung cư thì giá sẽ quá cao, khó cạnh tranh. Còn cư dân mà máu thì cứ múc luôn 1 lot đỗ xe thôi, em nghĩ nếu làm thế này CĐT còn mong chả được ấy chứ!
Em gửi cụ tham khảo quy định về diện tích đỗ xe:
Thank cụ, em ngại tìm nhưng nhớ là quy chuẩn việt nam mới cũng đã có. Nhưng dở cái là hàng loạt nhà xây mới vẫn chưa đủ cái diện tích đỗ xe như thế này, chứ nếu đủ thì ko thiếu chỗ đỗ xe, và chủ đầu tư ko thể "ép giá dân được, vì tiền xây sựng một phần đã phải tính trước vào giá bán nhà rồi mà cư dân ko đậu bỏ không cũng phí

XSim

Xe container
Các cụ ở đây có vẻ kỳ thị BQT do dân bầu ra nhỉ :)) Suy rộng ra chắc dân mình không tin vào mô hình dân chủ lắm và vì thế nên các nhà dâm chủ đều không có đất sống :))

Chung cư nhà em thì thực ra mãi mới lập được BQT vì dân chả chịu đi bầu, chính xác là CĐT phải vận động, tài trợ chán chê mới lập được BQT. Nói chung BQT chỗ em còn rất nhiều vấn đề nhưng em thấy tính ra vẫn hơn chán vạn so với thời CĐT quản lý.

coixay13

Xe tăng
Cả cái khu này cháy chỗ đỗ xe. Từ Imper,. 282, 90 Nguyễn Tuân, 82 Nguyễn Tuân, The Legend.
Ông nào vào sau, hết lốt, muốn có lốt sớm thì phải nịnh bảo vệ như bố. Bên Imper các nhà còn sang lốt cho nhau với giá 50 Triệu.

Mà kể cũng phải, có lốt ngay ở Hầm thì sướng như tiên, gửi ngoài đi bộ cả trăm m thì phiền hơn cờ hó.

Nói chung cái ngày đấu giá lốt xe như Hồng Kong chắc ko còn xa :) Hn mua xe ko khó, gửi xe, dùng xe mới khó.

Nói chung, kèo này cư dân khó thắng, CDT đang ở thế trên, ông nào có xe thì thôi nhịn 2 bát phở mà gửi. Chứ gửi ngoài quanh đó cũng 1,5 tr nhé. Em ở quanh đó , cách đây 1 tháng mới đi tìm chỗ gửi ngoài chống cháy xong.
Đúng là quanh khu này gửi xe dưới hầm toàn từ 1,3 tr. Thèng ku em em chuyển về ở Imper, nhờ cả ông Trưởng ban QT tìm mà cũng ko có lốt.
Còn vụ đấu tranh với CĐT thì theo em cả 2 bên sẽ chẳng có ai "thắng" cả, nhất là "cho xe đỗ tại đường lên xuống, làm cho xe oto ko vào ra được, xe oto cư dân phải đỗ tràn lan xung quanh tòa nhà" nó thể hiện...à mà thôi cụ nhỉ.

Quê bầm

Xe điện
Em phải gửi 1.5 mấy năm năm rồi ạ