[Funland] Đấu thầu xong kiểm toán lại thì làm sao ?

trinhhaweicco

Xe tải
Hỏi thật nhé. Ông là người giời à? Chắc ông chả bao giờ đấu thầu cái gì nhưng lên đây bốc phét như đúng rồi. Giá gói thầu bắt buộc phải công khai khi đấu thầu. Gu gồ luôn miễn phí.
Theo như cách hiểu của e, công khai giá gói thầu tức là thông báo kết quả đấu thầu chứ k hẳn là công khai giá thầu trước khi đấu thầu đâu. Việc công bố tổng mức đầu tư, phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu trong hồ sơ mời thầu thì e thấy gói có, gói không

Noname_2015

Xe tăng
Theo như cách hiểu của e, công khai giá gói thầu tức là thông báo kết quả đấu thầu chứ k hẳn là công khai giá thầu trước khi đấu thầu đâu. Việc công bố tổng mức đầu tư, phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu trong hồ sơ mời thầu thì e thấy gói có, gói không
Hiểu sai rồi.

Yêu cầu công khai giá gói thầu trên báo đấu thầu/ mạng đấu thầu quốc gia có từ âu nay rồi, trước hi tổ chức đấu thầu.

Hiện giờ đấu thầu qua mạng còn bắt đưa lên cả giá trị dự toán duyệt gói thầu nữa.

ubisapro

Xe trâu
Chắc cụ nghe từ cái thời đấu thầu ko qua mạng. Chứ giờ qua mạng, điều đầu tiên để được làm thầu là phọt cái Kế hoạch LCNT lên nhé và trong đó bắt buộc phải khai và up Quyết định lên kèm phân chia các gói, giá từng gói :D

Còn đến bước kết quả thì phải úp giá từng hàng hoá trúng thầu của gói đó lên. ;))

trinhhaweicco

Xe tải
Chắc cụ nghe từ cái thời đấu thầu ko qua mạng. Chứ giờ qua mạng, điều đầu tiên để được làm thầu là phọt cái Kế hoạch LCNT lên nhé và trong đó bắt buộc phải khai và up Quyết định lên kèm phân chia các gói, giá từng gói :D

Còn đến bước kết quả thì phải úp giá từng hàng hoá trúng thầu của gói đó lên. ;))
Dạ năm nay e mới làm hồ sơ đấu thầu khoảng 10 gói thầu qua mạng thôi cụ. E có nói là quyết định phê duyệt tổng mức đầu tư, phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu có gói có gói không mà cụ

trinhhaweicco

Xe tải
Hiểu sai rồi.

Yêu cầu công khai giá gói thầu trên báo đấu thầu/ mạng đấu thầu quốc gia có từ âu nay rồi, trước hi tổ chức đấu thầu.

Hiện giờ đấu thầu qua mạng còn bắt đưa lên cả giá trị dự toán duyệt gói thầu nữa.
Vâng cụ. E hiểu sai phần phần giá trị trần gói thầu này

ubisapro

Xe trâu
Dạ năm nay e mới làm hồ sơ đấu thầu khoảng 10 gói thầu qua mạng thôi cụ. E có nói là quyết định phê duyệt tổng mức đầu tư, phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu có gói có gói không mà cụ
Cụ đăng lên hay ai đăng? Hay cụ chỉ làm hồ sơ mời thầu? Trong Hồ sơ mời thầu thì ko có giá gói thầu. Nhưng để được đăng gói đó lên thì trước đó cụ phải đăng kế hoạch LCNT và phải nhập tên gói, giá, thời gian thực hiện, hình thức phương thức…

DuongHL

Xe container
Đã dốt còn hay tinh tướng =))
Hiểu được bao nhiêu? Đã bao h đấu thầu hay làm nhà thầu chưa mà lên đây chém như thật thế
Từ tuần trước đến giờ mình không trả lời bạn rồi mà, bạn theo đuôi mình để thể hiện điều gì thế?

EPL

Xe tăng
Theo luật sòng phẳng thì đấu thầu ký HĐ rồi thì không thay đổi nữa nhưng với vốn NS thì không ăn đươc của NN đâu, tốt nhất cân đối nếu làm vẫn có lãi thì trả lại thôi, không thi hủy HĐ chứ sau này cũng không quyết toán được phần này đâu.

XPQ

Xe cút kít
Cụ mang Quốc pháp ra nói chuyện với Triều đình thì em chịu rồi.
Nhường cụ tiếp theo...

Cụ Dần thời những năm 82 đã thay mặt cả những con cháu tương lai để thốt lên:
"......Nhân loại - Tôi &^% chơi với các anh nữa - Ván nào anh cũng ăn gian...."

Lèo tèo

Xe đạp
Từ tuần trước đến giờ mình không trả lời bạn rồi mà, bạn theo đuôi mình để thể hiện điều gì thế?
Tôi chỉ thấy ông thiếu hiểu biết nhưng vẫn hay tinh tướng nên cm chơi vậy thôi, có được k?
Đừng tỏ vẻ nguy hiểm, tui đang trao đổi vs ông về thực tế tôi đã làm và trải nghiệm chứ k phải như ông là hiểu biết thì ít nhưng mà gáy thì nhiều đâu:))

dpl

Xe lăn
Giờ mới thấy các cụ tay to làm dự án nhà nước đau đầu ntn. Cầm tiền trong tay mà vẫn có thể nôn ra @@

phamvankhuong

Xe tải
em làm vốn nhà nước rồi, vận hành dự án rồi cũng mới chỉ đc 80% là may, kể cả có ký quyết toán A-B để xuất hóa đơn xong nhưng muốn lấy số bị giữ lại thì cũng phải phải đợi Sở TC nó nhảy vào xem đã. Sai hoặc thừa đâu nó cắt hết sau đó trừ vào chỗ giữ lại rồi mới đc chi trả. Rủi nó cắt nhiều hơn cả số giữ lại :D :D thì mời xuất toán nhé. Làm vốn ngân sách nó thế, chả khácđượcđâu.
Lại còn có cái kiểu này mới khoa chứ: ký HĐ xong xuôi, làm xong rồi, nhưng HĐ bị tuýt còi sai luật thế là HĐ vô hiệu (ở trường hợp của em là :tất cả đều TT bằng USD nhưng pháp lệnh ngoại hối y/c phải TT chi phí VND với các chi phí Local cost, mà lỗi này do CĐT vì ngay thương thảo bên em đã ghi biên bản đề nghị tách riêng 2 loại đồng tiềnnhưng CĐT cứ y/c phải USD cơ. Mệt lắm).
Trong trường hợp của cụ chủ top, em nghĩ A-B ngồi lại với nhau mà
mệt mỏi ghê, thế mà có đội nó lấy được của nhà nước cả nghìn tỷ thì đúng là siêu giỏi

dpl

Xe lăn
nếu HĐ sai pháp luật thì hợp đồng vô hiệu cụ nhé, đừng đấu bằng luật với NN. Món này nếu tt phát hiện ra sai còn có cơ hội sửa, xong xuôi an bài rồi thì càng vỡ mồm.
Đúng cụ nhỉ
Chẳng may làm xong, ăn chia, tiền lãi mua nhà mua xe đi du lịch các kiểu xong thanh toán mới mệt

dpl

Xe lăn
em toàn làm tư giờ muốn làm NS thì phải cbi những gì các cụ nhỉ
Ví dụ như quy trình tnao
việc thiết kế, phê duyệt ban đầu là nhà thầu tự xử hết hay có sẵn rồi mình nhảy vào đấu hả các cụ
Đang làm tư nhân mà giờ nhảy vào NS nhà nước thì cụ chịu khó đi theo các ô đã làm nhiều chứ hỏi trên này ko ăn thua đâu cụ ạ. Ko cẩn thận là bán nhà đi trả công thợ vs vật tư @@

NgheAn24h

Xe tải
Em hỏi thật cụ chủ thớt có thấy giá dự toán có vấn đề không???

Crypto Boss

Xe máy
Xem ăn đc thì ăn, ko thì trả dép bố về. Cho mày đấu lại.

NgheAn24h

Xe tải
Xử lý cả A và B là nhanh nhất, ko thông thầu thì làm méo có chuyện trúng sát giá được.
Nhanh cho vuông.
Cụ nói phải, thế nên nhà cháu mới hỏi cụ thớt 1 câu mà quan tòa nào cũng hỏi là: Bị cáo thấy việc làm của mình là đúng hay sai hoặc là Bị cáo có thấy làm thế là sai không 😁
Xử lý cả A và B là nhanh nhất, ko thông thầu thì làm méo có chuyện trúng sát giá được.
Nhanh cho vuông.

tui102

Xe tăng
Hôm qua em ngồi thằng cu em mà nó có câu chuyện em cũng chưa hiểu sẽ xử lý thế nào ?
Bên nó tham gia đấu thầu công khai (qua trang đấu thầu) một gói thuộc NS NN. Đấu xong, ký kết HĐ, tiến hành làm được 1 thời gian thì bên CĐT (bên A) có thanh tra. Người ta phát hiện giá dự toán để đem đi đấu thầu bên A làm có vấn đề và yêu cầu bỏ ra một khoản tiền ko được đưa vào giá gói thầu. bên A chẳng biết làm thế nào vì đấu rồi, chấm rồi, ký HĐ và tạm ứng 1 phần giá trị. Bây giờ A lại bảo B giảm giá (dúng bằng giá mà thanh tra phát hiện ko được đưa vào).
Em bảo có mà điên, mà giảm thế nào được cơ chứ. Sai là do bên A chứ có phải do mình đâu. Nhưng nó bảo mình ko sai nhưng nếu ko hợp tác hai bên thì cũng khó xử lý được keo này.
Vậy theo các cụ nên xử lý thế nào đây ?
Cứ xin bb của thanh tra.
mấy ô thanh tra cũng à ơi làm hại nhà thầu có khi lại chả sai.
mà ô cđt đã có tư vấn đấu thầu, nhà thầu, tk, thẩm tra, lo gì đâu ạ