Dầu nhớt và chế độ bảo dưỡng cho từng dòng xế hộp

Trạng thái
Thớt đang đóng

OKiaforte

Xe buýt
Bác cho em hỏi với. Mức dầu máy vượt quá vạch Max trên que thăm dầu có ảnh hưởng gì không ạ?

Cách đây 1 tháng em đi thay dầu máy cho xe. Sau 1 tháng chạy xe, em thấy có 2 lần xe em không đề được (trước đây chỉ có 1 lần như vậy thôi) đành phải dở ngón "nhất dương chỉ 10s" các cụ trên diễn đàn tư vấn mới đề nổ được. Liệu đây có phải là nguyên nhân???
Em cảm ơn bác!

songbeng

Xe buýt
mnih2000 nói:
Shell HX7 là 550k cụ ạ, mua 1 thúng đang có chương trình tặng balo du lịch và chắn nắng cụ ạ.

Cụ cho em cái link để ngắm cái balo ạ?!

mnih2000

Xe buýt
mnih2000 nói:
Shell HX7 là 550k cụ ạ, mua 1 thúng đang có chương trình tặng balo du lịch và chắn nắng cụ ạ.

Cụ cho em cái link để ngắm cái balo ạ?!
Dạ cái balo đựng được khoảng 20kg có tai xách chắc chắn cụ ạ, hình em nó thì giống giống thế này

Bác cho em hỏi với. Mức dầu máy vượt quá vạch Max trên que thăm dầu có ảnh hưởng gì không ạ?

Cách đây 1 tháng em đi thay dầu máy cho xe. Sau 1 tháng chạy xe, em thấy có 2 lần xe em không đề được (trước đây chỉ có 1 lần như vậy thôi) đành phải dở ngón "nhất dương chỉ 10s" các cụ trên diễn đàn tư vấn mới đề nổ được. Liệu đây có phải là nguyên nhân???
Em cảm ơn bác!
Thực ra vượt quá vạch max là không tốt cụ ạ, vì rõ ràng khi dầu nhớt quá nhiều thì ảnh hưởng tới việc luân chuyển và hoat động của đông cơ, gây nóng và ỳ máy, ở ô tô thì hiên tượng này có thể gây ra chết máy cục bô, bác cứ nên ra hút bớt đi bác ạ.

Xe em Forte SX AT 2011, em mới thay dầu lần đầu trong hãng, nó đưa cái vòi vào máy rồi xả ấy, em thấy k ngon lắm vì lần đầu em thay nên chua tìm hiểu kỹ, giờ xe em chơi loại nào mà các anh em đi forte hay dùng hả cụ, loại tầm tiền thì ntn, loại cao cấp hơn thì ntn ạ, cụ tư vấn em, xe em mới đi 3.300 km
Thường các gara ủy quyền giờ là cũng sử dung vòi hút cụ ạ, vì như vậy tiết kiệm được cầu nâng, với lại nếu hút đúng quy trình là cũng ok ạ.

Nếu KIA FORTE ở VN cụ nên dùng 2 loại sau:

1- SHELL HX7, 5W40 đúng chỉ định cụ ạ.
2- Kendall 5W30 đi ngon và tốt hơn, khoảng 6000km thì thay dầu ạ.
3- MOBIL GOLD- 8000-10000km , em này thi đắt ạ.

Em không dám bán ở đây, có gì cụ cứ alo em tư vấn kỹ giúp cụ nhé.

songbeng

Xe buýt
mnih2000 nói:

Nhà vietlube giá có 455k.... Thế mới thấy Hn cái je cũng đắt :(

mnih2000

Xe buýt
mnih2000 nói:

Nhà vietlube giá có 455k.... Thế mới thấy Hn cái je cũng đắt :(
Dạ nhiều khi là muốn bán giá rẻ lắm ạ, mà không được cụ ạ, vì thị trường Sì Gòn hãng lỡn trong đó hết mà cụ.

hondalegend

Xe hơi
Động cơ Honda ACURA đều khuyến nghị dùng dầu có phẩm cấp 5W20, do động cơ Honda chủ yếu làm bằng hợp kim nhôm nên yêu cầu dầu nhẹ và thứ hai là nên dùng bán tổng hợp trở lên. Xe của cụ thay dầu là 4lít còn thay cả lọc là 4.3 L cụ nhé. Giá là 165l/ 0.95 Lít cụ ạ.

Cụ cho hỏi là xe em đã đi được 10van rồi thì có thay dầu đó được không?em nghe nói là xe cũ thì phải thay dầu có độ nhớt 40 or 50 gì đó phải không cụ.

dieu_tbd

Xe buýt

Cụ cho e hỏi loại dầu này đổ cho xe hơi ổn k ạ? Cảm ơn cụ!

mnih2000

Xe buýt
Động cơ Honda ACURA đều khuyến nghị dùng dầu có phẩm cấp 5W20, do động cơ Honda chủ yếu làm bằng hợp kim nhôm nên yêu cầu dầu nhẹ và thứ hai là nên dùng bán tổng hợp trở lên. Xe của cụ thay dầu là 4lít còn thay cả lọc là 4.3 L cụ nhé. Giá là 165l/ 0.95 Lít cụ ạ.

Cụ cho hỏi là xe em đã đi được 10van rồi thì có thay dầu đó được không?em nghe nói là xe cũ thì phải thay dầu có độ nhớt 40 or 50 gì đó phải không cụ.
Thưa cụ là chạy đúng theo chỉ định là an toàn nhất, còn việc sử dụng độ nhớt cao không hẳn là tốt cho động cơ cũ ạ.

Cụ cho e hỏi loại dầu này đổ cho xe hơi ổn k ạ? Cảm ơn cụ!
Em nhìn thấy nhãn là Hyundai Engine thì em nghĩ đổ cho xe Hyundai chắc là ok, đây có thể là dòng sản phẩm chính hãng Hyundai, cụ nên chắc chắn nguồn gốc nhập khẩu cụ nhé.

OKiaforte

Xe buýt
Thực ra vượt quá vạch max là không tốt cụ ạ, vì rõ ràng khi dầu nhớt quá nhiều thì ảnh hưởng tới việc luân chuyển và hoat động của đông cơ, gây nóng và ỳ máy, ở ô tô thì hiên tượng này có thể gây ra chết máy cục bô, bác cứ nên ra hút bớt đi bác ạ.
Vâng, em cảm ơn bác.

Vậy chắc chắn là do dầu nhớt nhiều quá rồi. Hôm nay lại bị 2 lần không đề nổ được, mà hình như nó làm cho xe ăn xăng hơn hay sao ấy bác ạ.

Haiz, có cái nhiều dầu nhớt thì tốt mà có cái nhiều quá thì lại hỏng! Hay thật

Chỉnh sửa cuối:

dieu_tbd

Xe buýt
Đây là dầu cho động cơ máy xây dựng thì phải,k biết có tốt hơn loại cho xe hơi k.Loại này đổ cho động cơ diezel có đổ cho xăng đc k ạ? Nhà e cái này nhiều lắm ạ.

Chỉnh sửa cuối:

liemtc

Xe máy
Mr OIL cho em hỏi chút, mỗi lần thay dầu em vào hãng Kia, em có hỏi có dầu hộp không thì họ bảo không có , chỉ có dầu từ bơm thôi (dầu theo cả thung phi bơm ra), họ bảo là theo tiêu chuẩn của hãng rồi. Em chỉ thắc mắc là sao nó rẻ hơn đầu hộp nhiều thế, nó có khác gì dầu hộp không ?
p/s : em không chê hay khen gì đâu nhé, vì em mới lái nên có nhiều điều nhờ các cụ tư vấn

mnih2000

Xe buýt
Đây là dầu cho động cơ máy xây dựng thì phải,k biết có tốt hơn loại cho xe hơi k.Loại này đổ cho động cơ diezel có đổ cho xăng đc k ạ? Nhà e cái này nhiều lắm ạ.
Chết cha cụ ạ, loại này chỉ nên đổ xe máy dầu thôi cụ nhé. Xài cho xe máy xăng là không đúng kiểu đâu ạ. Toàn bộ tiêu chuẩn Mercedes 228.1, Volvo... đều cho máy xúc máy ủi hết ạ.

Mr OIL cho em hỏi chút, mỗi lần thay dầu em vào hãng Kia, em có hỏi có dầu hộp không thì họ bảo không có , chỉ có dầu từ bơm thôi (dầu theo cả thung phi bơm ra), họ bảo là theo tiêu chuẩn của hãng rồi. Em chỉ thắc mắc là sao nó rẻ hơn đầu hộp nhiều thế, nó có khác gì dầu hộp không ?
p/s : em không chê hay khen gì đâu nhé, vì em mới lái nên có nhiều điều nhờ các cụ tư vấn
Trường Hải có nguồn gốc nhập dầu khá lung tung, lúc của Caltex, lúc TOTAL nên mình không nắm rõ loại dầu nào, nhưng đa phần thì đều là phẩm cấp 20W50 nên giá rẻ hơn cụ ạ.

liemtc

Xe máy
mnih2000 nói:
Trường Hải có nguồn gốc nhập dầu khá lung tung, lúc của Caltex, lúc TOTAL nên mình không nắm rõ loại dầu nào, nhưng đa phần thì đều là phẩm cấp 20W50 nên giá rẻ hơn cụ ạ.
Mr OIL cho em hỏi thêm là cerato 2011 nếu chạy 20W50 có sao không, em mới thay dầu tại hãng 2 lần đi không thấy gì nhưng có cảm giác ì hơn lúc trước (cảm giác có thể em mới lái nên chưa cảm nhận được), ông hàng xóm cạnh nhà đi KM2009 bảo là toàn vào KIA GP thay dầu mà đi mãi có sao đâu. Tiện thể mr oil cho em xin địa chỉ gara (uy tín) nào thay dầu em có luôn mấy loại dầu mà cụ tu vấn cho anh em để em ra thay luôn (em làm công chức nên không thể đi lấy dầu một nơi và chạy ra một nơi thay được,chỉ có thể lợi dung công việc trong giở tạt ngang tạt ngửa được tầm 30 -60 p thôi). Thanks MR OIL rất nhiều

dieu_tbd

Xe buýt
Theo e biết vài hãng hay các auto nếu mình k yêu cầu cụ thể loại nào thì họ nghiễm nhiên bơm 20w50 cho mình,toàn từ Phi ra thui ạ.

kscuong-bk2002

Xe hơi
Dầu này ghi chỉ số API CI-4/SL, ngoài ra các chỉ tiêu khác như MB 228.1 hay Volvo VDS 2. Nên loại này chuyên cho động cơ Diesel. Nếu xe của cụ là xe hơi nhưng dùng nhiên liệu Diesel thì OK. Nhưng nếu chạy xăng thì không tốt lắm, cụ hãy dùng đúng loại nhớt động cơ xăng đi.

liemtc

Xe máy
Kia Cerato kể từ năm 2008 Kia Forte đã có sự nâng cấp động cơ thành Gamma, các yếu tố đặc biệt quan trọng đó là vật liệu làm piston là hợp kim nhôm, nhẹ hơn, và có cải tiến cả hệ thống phun xăng nữa.

Bác nên sử dụng 2 loại dầu nhớt: 1- Shell HX7 5W40 hoặc 2- Kendall 5W30 nhé bác. Còn chạy 20W50 thì em nghĩ là kết quả sẽ khá tệ bác ạ.

Bác có thể đặt hàng tại MR OIL sau đó qua 105 Nguyễn Tuân thay dầu miễn phí bác ạ.
Thanks Mr OIL nhiều, tối qua 2 đứa trẻ ngủ sớm,vợ còn bận việc nên rảnh rỗi em lên google tìm hiểu quả thật có nhiều ý kiến về foter/ cerato dùng 20W50, 10 người thì đến 8 người khuyên không nên dùng vì bảo 20W50 dùng cho xe khách và xe tải thôi thích hợp đi đường xa, đi quãng đường gần ì máy tốn nhiên liệu.
Hôm nay có thể em xuống chi nhánh tiện đường qua Mr oil em làm hộp dầu rồi chiều đi thay.

dieu_tbd

Xe buýt
Dầu trợ lực lái xe CDX thì khoảng bao nhiêu lít cụ Mr Oil ơi?

namracing

Xe đạp
cần 1 lít là đc rồi ạ

bonamkhanh

Xe tải
Các cụ cho em hỏi xe em lacetti ex thì thay loại dầu nào ạ.Và 1 vấn đề nữa xin thỉnh giáo là trước đây e thường mua nước làm mát ở cây xăng về đổ thêm như vậy không biết có ảnh hưởng gì không a.

Trạng thái
Thớt đang đóng