Dầu nhớt và chế độ bảo dưỡng cho từng dòng xế hộp

Trạng thái
Thớt đang đóng

DUONG VO DANH

Đi bộ
kính chào bác mr oil. em mới mua lại 1 con innova 2006 may xang 2.0 - chạy 30.000km rồi. sắp đến kỳ thay nhớt máy nhưng chưa biết nên dùng loại nào. mong bác chỉ giáo. cảm ơn nhiều.

Hà Tít

Xe buýt
Em ngại lục bài cũ quá. Bác cho em hỏi chạy Shell Helix Ultra thì bao lâu mới phải thay? Nên chạy dầu này hơn hay Mobil 1 hơn? Tiện thể PM cho em cái giá luôn nhé

mnih2000

Xe buýt
Kụ Oil lam ơn cho hỏi, nhà cháu mới chạy KiaMorning 2009 AT.
Xin hỏi kụ trung bình là mấy k Km thì mình thay dầu và nên thay loại nào cho dầu máy, dầu phanh....
Nhà cháu mới tập tọe nên còn gà mong nhận được tư vấn ợ, với lại địa chỉ nhà kụ đoạn lào nhể, để định kỳ qua đó thay dầu và học mót kinh nghiệm.
Thanks.
Lại em KIA nũa, cụ cứ yên tâm chọn Shell HELIX PLUS cụ nhé, khoảng 4-5000km thay một lần. Nhà bên em không phải xưởng đâu cụ ạ, là siêu thị bán buôn chuyên về dầu nhớt thôi.

mnih2000

Xe buýt
Sáng nay, em vừa lấy 1 hộp Motul chạy thử xem sao. Gọi cho cụ chủ thớt không được nên gọi vào số mama của cụ và mama đi giao hàng mới hay. Cám ơn cụ chủ thớt và mama của cụ.
Cụ cứ ra chỗ AUTOCARE chỗ Nguyễn Tuân cũng thay được mà cụ, ra đó cứ bảo bên MR OIL bảo ra đây thay được, nhiều khách của em cũng qua đó rồi cụ ạ, không cụ ra Gara Sông Hồng cũng được.

kính chào bác mr oil. em mới mua lại 1 con innova 2006 may xang 2.0 - chạy 30.000km rồi. sắp đến kỳ thay nhớt máy nhưng chưa biết nên dùng loại nào. mong bác chỉ giáo. cảm ơn nhiều.
Cụ xài MOBIL thì hợp cụ ạ, tuy nhiên khổ cái là con của cụ đòi 5 lít hay sao đó, cụ đành phải mua 2 can về dùng dần rồi, với lại cụ nên cho em nó súc 1 lần để loại cặn cũ ra, nên dùng MOBIL 2000 10W40 cụ nhé, đừng tham rẻ xài loại 20W50, nếu không cụ xài Shell Helix Plus cũng được.

Em ngại lục bài cũ quá. Bác cho em hỏi chạy Shell Helix Ultra thì bao lâu mới phải thay? Nên chạy dầu này hơn hay Mobil 1 hơn? Tiện thể PM cho em cái giá luôn nhé
Shell Helix Ultra và MOBIL GOLD 0W40 đều thay trong 1 vạn km, tuy nhiên về mức độ toàn cầu thì MOBIL nhỉnh hơn, tuy nhiên đợt gần đây MOBIL tăng giá gớm lắm cụ ạ, cụ cứ cân nhắc xem xài cái nào.

Alexandre

Xe tải
Lần trước hỏi cụ OIL về dầu cho xe Vios G, tối về ông già vợ qua chơi mới nhớ ra là ông ấy chuyên nhập khẩu dầu. Nhưng mà chỉ có mỗi loại Eneos của Nhật.
Ông ấy cho em 1 thùng phuy dầu Eneos 5W30, cấp SJ (không phải SM nhé), và bảo chạy ngon lành. Cụ OIL cho em hỏi dầu SJ với Sm thì cái nào cao hay tốt hơn, và loại dầu trên dùng cho xe em có được không ạ? (nếu được 2 tháng em thay một lần cho máu, dùng bao giờ mới hết 1 phuy=P~)

Chỉnh sửa cuối:

mnih2000

Xe buýt
Lần trước hỏi cụ OIL về dầu cho xe Vios G, tối về ông già vợ qua chơi mới nhớ ra là ông ấy chuyên nhập khẩu dầu. Nhưng mà chỉ có mỗi loại Eneos của Nhật.
Ông ấy cho em 1 thùng phuy dầu Eneos 5W30, cấp SJ (không phải SM nhé), và bảo chạy ngon lành. Cụ OIL cho em hỏi dầu SJ với Sm thì cái nào cao hay tốt hơn, và loại dầu trên dùng cho xe em có được không ạ? (nếu được 2 tháng em thay một lần cho máu, dùng bao giờ mới hết 1 phuy=P~)
Eneos thực ra là thương hiệu của Công ty NIPPON OILs của Nhật Bản, sản phẩm này thì cũng có từ Việt Nam từ lâu rồi.

Nét đặc biệt chính là vì nó là con cưng của đất nứoc mặt trời mọc và các nhà sản xuất đã hỗ trợ nhau bằng cách định vị riêng dòng sản phẩm này cho Lexus.

Tuy nhiên nếu so sánh với các loại dầu dân dụng của MOBIL, TOTAL, Castrol hay MOTUL thì dầu nhớt của ENEOS không có gì nổi bật tại Việt Nam. Về chất lượng thì sử dụng ENEOS chủ yếu là các khách hàng dùng tại Garage, nhà phân phối ENEOS cũng gặp khó khăn do VN thực chất chưa phải thị trường quá tiềm năng của hãng.

Về cấp chất lượng thì rõ ràng là SJ thua SM nếu xét về cấp chất lượng, SF, SG, SJ, SL, SM....

Tuy nhiên nếu đi dầu cho xe cá nhân thì mua một phi là hơi phí, việc bảo quản trong phi cũng khó hơn so với can nhựa. Tốt nhất là anh nên tham khảo ENEOS nếu anh đi xe LEXUS

hành_khất_đêm

Xe điện
Cụ oil cho em hỏi chút.
Hôm trước em có đi thay dầu máy cho xe, 3 lần trước em thay Mobil nhưng lần này vào Huyndai Long Biên bảo là Mobil ko còn nữa và total là hãng thay thế, và bảo thay total cũng được. Có đúng ko cụ?
Và 2 lít mobil trộn với 1 lit total có thay cho lần kế tiếp được ko? Cùng 20W-50P?

Alexandre

Xe tải
Eneos thực ra là thương hiệu của Công ty NIPPON OILs của Nhật Bản, sản phẩm này thì cũng có từ Việt Nam từ lâu rồi.

Nét đặc biệt chính là vì nó là con cưng của đất nứoc mặt trời mọc và các nhà sản xuất đã hỗ trợ nhau bằng cách định vị riêng dòng sản phẩm này cho Lexus.

Tuy nhiên nếu so sánh với các loại dầu dân dụng của MOBIL, TOTAL, Castrol hay MOTUL thì dầu nhớt của ENEOS không có gì nổi bật tại Việt Nam. Về chất lượng thì sử dụng ENEOS chủ yếu là các khách hàng dùng tại Garage, nhà phân phối ENEOS cũng gặp khó khăn do VN thực chất chưa phải thị trường quá tiềm năng của hãng.

Về cấp chất lượng thì rõ ràng là SJ thua SM nếu xét về cấp chất lượng, SF, SG, SJ, SL, SM....

Tuy nhiên nếu đi dầu cho xe cá nhân thì mua một phi là hơi phí, việc bảo quản trong phi cũng khó hơn so với can nhựa. Tốt nhất là anh nên tham khảo ENEOS nếu anh đi xe LEXUS
cảm ơn cụ rất nhiều, phuy này hãng nó cho cụ ạ. Thôi ko lấy nữa vậy vì em đi Vios còi:-<

phle

Đi bộ
Nhờ cụ Mr Oil giúp em với.

Em Tucson 2010 của em máy dầu bản 2.0, chạy 2.5k đầu tiên thì em thay dầu. Vác ra các bác ấy đo đạc một hồi, bảo em này phải uống 8 lít...
Em thay xong, không hiểu cảm giác có đúng không, nhưng thấy chạy tốn nhiên liệu hơn trước nhiều quá. Trước thỉnh thoảng em kiểm tra thấy báo 10l/km, nhưng bây giờ còn có 8.1 8.2l/km... Em không hiểu có phải do trời lạnh nên em ý hắt hơi không.

Cảm ơn cụ nhiều.

Hat De

Xe hơi
Bác Oil cho em hỏi nếu em dùng bốn chai loại1 lit dầu "PV" loại dùng cho xe ga 2 bánh 10W40 > thay cho một can 4 lit Mobil 2000 cùng loại 10W40 dùng luôn cho xe bốn bánh có dc không ? và có hơn loại can 4 lit Mobil 1000 với phẩm cấp 20W50 không ?
Thanks bác !

Chỉnh sửa cuối:

mnih2000

Xe buýt
Bác Oil cho em hỏi nếu em dùng bốn chai loại1 lit dầu "PV" loại dùng cho xe ga 2 bánh 10W40 > thay cho một can 4 lit Mobil 2000 cùng loại 10W40 dùng luôn cho xe bốn bánh có dc không ? và có hơn loại can 4 lit Mobil 1000 với phẩm cấp 20W50 không ?
Thanks bác !
Mặc dù ủng hộ hàng Việt Nam tuy nhiên em chưa thử nghiệm các phương án trên, nếu nói về được thì bất kể lúc nào cũng được nhưng bác phải tự làm chuột bạch vậy bác ạ, còn MOBIL 2000 thì cấp chất lượng 10W40 thì phù hợp hơn với thời tiết tại VN và tốt hơn cho xe cụ ạ.

mnih2000

Xe buýt
Dạ hôm nay có bác đến chơi nhà, mải xếp hàng em lại tính 1 thùng MOBIL 2000 x 4 can thành ra 3 can, bác nào qua thì soi lại giúp em ạ, xin lỗi bác vì nhầm lẫn quá ạ.

cruze_vp

Xe tăng
cụ chủ thớt cho em hỏi cái ợ? xe e là cruze ls, bao nhiêu km thì thay dầu máy, dầu phanh.....(tất cả các loại luôn ợ) volka mời cụ ợ

cerato08

Xe điện
đọc thấy hay dùng két nước làm mát, em chẳng biết xe em nó nằm ở đâu nữa. Chỉ có két nước fun kính thôi chứ

elegantteam

Xe tăng
Lại kà Kìa Sportage 2010, Ngài Dầu tư vấn cho em thông số và rổ giá loại dầu dầu thích hợp nhất nhé

mnih2000

Xe buýt
Lại kà Kìa Sportage 2010, Ngài Dầu tư vấn cho em thông số và rổ giá loại dầu dầu thích hợp nhất nhé
Shell Plus 10W40 cụ ạ , xe KIA chỉ định dòng này mà, cả Hyundai cũng vậy cụ ạ, nếu kinh tế ngon lành chơi luôn Shell Helix Ultra thì phải 1 vạn mới phải thay 1 lần cụ nhé

đọc thấy hay dùng két nước làm mát, em chẳng biết xe em nó nằm ở đâu nữa. Chỉ có két nước fun kính thôi chứ
Cụ cứ lên youtube, cụ gõ coolant Change là nó ra một đống, thường két nứoc làm mát nằm vị trí bên tay trái khi mở nắp trước.

cụ chủ thớt cho em hỏi cái ợ? xe e là cruze ls, bao nhiêu km thì thay dầu máy, dầu phanh.....(tất cả các loại luôn ợ) volka mời cụ ợ
Chevrolet chỉ định toàn dầu 5W30 thôi cụ ạ, cụ đầu tư em nó 1 bình MOTUL 8100 Xmax cụ nhé, nếu kinh tế thấp hơn thì dùng MOBIL 2000 cũng rất OK cụ nhé.

halogelcar

Xe buýt
em hỏi nhờ tí: cụ cho em hỏi Shell.SX 8.0l bây giờ giá bao nhiêu hả cụ? em hỏi cho 2 bánh ạ!

Behina

Đi bộ
Cụ OIL tư vấn cho e cái, e đi Acura MDX.
Thanks cụ!

Nganflame

Xe tải
Cụ Oil ơi cho em hỏi xe teana 2010 của em xài loại dầu nào ạ? E đọc catalo thì 5w-30 (toàn chữ TW e ko hiểu hết ). Xe e mới hơn 1000km, e đang tính thay loại nào kinh tế (5w -30) đi tầm 4-5000 cây rồi thay lọc dầu và dầu xịn.Cụ tư vấn e gấp ạ. Cụ có dịch vụ thay lun ko ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng