Dầu nhớt và chế độ bảo dưỡng cho từng dòng xế hộp

Trạng thái
Thớt đang đóng

mnih2000

Xe buýt
Em đang dùng Mobil 1 0W40 cho xe Carens máy xăng, theo kinh nghiệm của bác có nên chuyển sang dùng Motul 8100 Xmax không ah.
Bác có hiểu biết về dầu nhớt, nếu được, bác có thể làm 1 bài so sánh về ưu nhược điểm các loại dầu đang bán trên thị trường Việt Nam (Mobil 1, Motul, Shell, Castrol...) để anh em mở mang kiến thức với, chứ theo quảng cáo của các hãng thì dầu nào cũng là number 1 cả.

cảm ơn bác.
KIA CAREN dùng MOBIL GOLD cũng khá hợp và rất OK rồi bạn ạ. Bác dựa theo tình hình nếu hàng MOBIL GOLD đợt tới mà tăng giá quá thì chuyển sang MOTUL cũng rất OK.

Nhiều khi cũng muốn viết bài lắm nhưng thị trường xe bây giờ nhiều dòng xe quá, cứ mỗi năm lại update một kiều mới bác ạ, thành ra rất khó mà viết được, lại còn phải tùy theo địa hình chạy, thời tiết nữa, tốt nhất các bác nào mà có xe thì cứ cho em biết chủng loại, đời xe và năm sản xuất thì đến 90% là em tư vấn được, kể cả Ferrari bác nhé.

Cam on Bac Mr Oil, nhung e o tan SG ma Bac o troi HN kho khan qua, hom trc e ra gara thay nhot lan dau, ho do het luon binh 4l, e ve de xe nguoi ktra thay cao hon muc full tren cay tham nhot do 1,5cm, Bac cho e hoi kg biet nhu the di co hai may kg ha Bac? co nen bo di thay lai cho dung kg? Bac chi giao giup e voi.
Nhan tien neu Bac co file sach huong dan sd KM bang tieng Viet Bac mail giup e theo dc: vhtcop@gmail.com voi.
Mot lan nua xin cam on Bac nhe!
Xin lỗi bác chứ em lại không có sách đó, bác mang hẳn tiếng Hàn ra thì em coi được chứ em đâu có tài liệu của KIA MORNING.

Riêng xe bác thì tuyệt đối không đổ nhiều quá mực Full bác nhé, đi nặng máy và phản tác dụng với động cơ.

Còn nếu bác muốn tìm tài liệu tiếng Anh thì nên gõ KIA PICANTO service manual trên google, đó là tên của KIA MORNING tại các thị trường khác trên thế giới

Chỉnh sửa cuối:

mnih2000

Xe buýt
Các bác có sách mà cảm thấy đọc không rõ ràng cứ gọi cho em nhé

quangtayho

Xe container
Thank cụ chủ về thông tin rất bổ ích, Cụ chủ cho em hỏi xe em Hyundai VERNA 1.4AT máy xăng thì dùng loại dầu máy, dầu hốp số và dầu phanh nào cho phù hợp. Khi nào thì phải thay các loại dầu trên ạ. Xe em mới chạy được 2700 km.

vinh70

Xe đạp
E xin cam on Bac Mr Oil nhieu, chac e phai xa bo nhot nay de do cho dung muc cho phep roi, dung la may ong gara nay kg co trach nhiem roi.
Xin cam on Bac nhe.

mnih2000

Xe buýt
Thank cụ chủ về thông tin rất bổ ích, Cụ chủ cho em hỏi xe em Hyundai VERNA 1.4AT máy xăng thì dùng loại dầu máy, dầu hốp số và dầu phanh nào cho phù hợp. Khi nào thì phải thay các loại dầu trên ạ. Xe em mới chạy được 2700 km.
Xe của bác xài luôn MOBIL 2000 bác nhé, mỗi lần đổ 3.3L, nên thay sau khoảng 6000km, tốt hơn nữa thì xài bé Shell ULTRA thì sau khoảng 1 vạn.

Dầu hộp số AT: DÙng Castrol bác nhé , 6.1L, nên thay sau 1 vạn

Riêng Nước làm mát thì dùng MOBIL, 5.5 lít, 8-10 tháng thay 1 lần

Dầu phanh thì DOT 3 của CAstrol hay DOT 4 MOBIL đều được nhưng sau 2 năm bác mới nên thay.

trienchieu12

Xe tăng
Xe của bác xài luôn MOBIL 2000 bác nhé, mỗi lần đổ 3.3L, nên thay sau khoảng 6000km, tốt hơn nữa thì xài bé Shell ULTRA thì sau khoảng 1 vạn.

Dầu phanh thì DOT 3 của CAstrol hay DOT 4 MOBIL đều được nhưng sau 2 năm bác mới nên thay.
Nước làm mát mà thay liên tục thế khác nào nước rửa kính

quangtayho

Xe container

Thank bac, em đã Vodka bác rồi ạ

mnih2000

Xe buýt
Nước làm mát mà thay liên tục thế khác nào nước rửa kính
Thay hay không tùy quan điểm của bác ạ, nhưng đợt trước em cũng từng test trên con xe của ông anh rùi, tại VN, nước làm mát thay trong khoảng 10 tháng, 12 tháng là kịch kim, mà phải thay hàng của MOBIL hoặc MOTUL đó bác, tất cả các hàng TOTAL, CASTROL và mấy lon nhìn như lon ken đều chẳng loại nào nổi 6 tháng, mà đã thay nước làm mát là thay hết, và bảo thợ xịt mạnh nước trắng vào bên trong cho ra hết cặn, thực sự bảo trì nước làm mát đúng cách không dễ dàng chút nào các bác ạ, đã rất nhiều xe em tận mắt chứng kiến việc thủng két làm mát và cặn bẩn khi tháo nguyên két ra như thế nào (mà đó chỉ là két chứa nước, chưa tính được đến đường làm mát bên trong.

trienchieu12

Xe tăng
Nhưng mờ làm thế nào để biết khi nào nên thay hở bác, xe i30 em đi hơn 2 năm rồi vẫn ngon lắm, nước vẫn trong xanh rười rượi

mnih2000

Xe buýt
Nhưng mờ làm thế nào để biết khi nào nên thay hở bác, xe i30 em đi hơn 2 năm rồi vẫn ngon lắm, nước vẫn trong xanh rười rượi
Nước làm mát xanh không đồng nghĩa với việc không đóng cặn ở động cơ bác nhé. Em sẽ trả lời câu hỏi của bác.

VÌ SAO NƯỚC LÀM MÁT CÓ MÀU BỀN VỮNG

Chắc các bác luôn thấy nước làm mát có màu đặc biệt, xanh, đỏ hoặc xanh vàng. Điều này có được là do phụ gia trong nước làm mát để đề phòng trường hợp bình nước làm mát bị thủng, nước làm mát bị chảy ra và ngay lập tức chủ xe phân biệt được lỗi hỏng do thủng két nước làm mát(đây cũng là một lỗi rất nguy hiểm cho động cơ)

TUy nhiên về mặt chịu nhiệt thì do bình làm mát bao quanh động cơ nên nhiệt lượng tác động lên nước làm mát không đến mức gay gắt như trong thành động cơ, với các xe như BMW, thì nước làm mát rất tốt và có thể chịu được thời gian hơn 1 năm, đa số các loại nước làm mát như MOBIL không bao giờ bị mất màu nhưng việc đóng cặn hoàn toàn vẫn có thể xảy ra, đặc biệt với các xe oto có gầm thấp.

Xe của bác là xe tốt thì nên sử dụng nước làm mát của các hãng như MOBIL và MOTUL, các loại này đước sản xuất tại Anh và Pháp nên có chất lượng rất ổn định (đề phòng trường hợp bác thay).

Bắp Bơ

Xe điện
Website
gomsuminhlong.net
Theo E cụ chủ thớt mà có 1 cái xưởng chuyên lo thay các loại dầu và nước làm mát thì quả là đại tiện. E thề

quangtayho

Xe container
Theo E cụ chủ thớt mà có 1 cái xưởng chuyên lo thay các loại dầu và nước làm mát thì quả là đại tiện. E thề
Theo hướng dẫn kỹ thuật của HYUNDAI thì con GENESIS chạy bằng dầu Tường An là chuẩn nhất đây Bắp à :)) Còn tuyệt nhất là chạy bằng dầu lạc =))

Bắp Bơ

Xe điện
Website
gomsuminhlong.net
Theo hướng dẫn kỹ thuật của HYUNDAI thì con GENESIS chạy bằng dầu Tường An là chuẩn nhất đây Bắp à :)) Còn tuyệt nhất là chạy bằng dầu lạc =))
E chạy thử rồi. Mọi thứ thay đổi hoàn toàn, không kiểm soát nổi. E khiếp quá lên lại thôi đấy. E thề

quangtayho

Xe container
E chạy thử rồi. Mọi thứ thay đổi hoàn toàn, không kiểm soát nổi. E khiếp quá lên lại thôi đấy. E thề
Ơ, Thế ra GENESIS kém nhẩy, xe nhà mình chạy bằng dầu Tường an thấy máy êm hẳn, đi hơn 5 vạn mà chưa phải thay dầu mỗi tội thứ tự số lộn bậy hết cả, tiến thành lùi ....~X( .... À quên xe nhà mình là xe .... điều khiển từ xa, có lẽ thế nên nó khác =))

mnih2000

Xe buýt
Em cũng muốn lắm mà mặt bằng không có các cụ ạ.

Ơ, Thế ra GENESIS kém nhẩy, xe nhà mình chạy bằng dầu Tường an thấy máy êm hẳn, đi hơn 5 vạn mà chưa phải thay dầu mỗi tội thứ tự số lộn bậy hết cả, tiến thành lùi ....~X( .... À quên xe nhà mình là xe .... điều khiển từ xa, có lẽ thế nên nó khác =))
EM xin các bác, xe mà chạy được dầu ăn thì chỉ có mỗi dòng Super Cub ngày xửa thôi các bác ạ, các bác mà có phép thì hóa luôn động cơ con đó vào máy oto là ngon nhất.

quangtayho

Xe container
EM xin các bác, xe mà chạy được dầu ăn thì chỉ có mỗi dòng Super Cub ngày xửa thôi các bác ạ, các bác mà có phép thì hóa luôn động cơ con đó vào máy oto là ngon nhất.
Chết, xin lỗi cụ chủ thớt nhá, em mắc cái tật hay sipam lung tung. Mới lại em cứ thích trêu mụ Bắp mới chết chứ. Sozi cụ chủ nhá

Nhiều khi cũng muốn viết bài lắm nhưng thị trường xe bây giờ nhiều dòng xe quá, cứ mỗi năm lại update một kiều mới bác ạ, thành ra rất khó mà viết được, lại còn phải tùy theo địa hình chạy, thời tiết nữa, tốt nhất các bác nào mà có xe thì cứ cho em biết chủng loại, đời xe và năm sản xuất thì đến 90% là em tư vấn được, kể cả Ferrari bác nhé.
@ mnih2000

Cụ tư vấn cho em với.
Xe em Focus MT đời 2008 . Đang đổ dầu Motorcraft của Ford. Nhưng trên bịch dầu nó chẳng ghi phẩm cấp hay ký hiệu độ nhớt (kiểu như SM, SL và 5w-30 hay 10w-40 gì gì đó) nên em thấy nghi ngờ cách làm ăn của tụi này quá. Theo em biết thì Motorcraft là dầu Castrol đóng bịch mang nhãn Ford.

Cụ tư vấn cho em loại dầu thay thế với. Từ nhà em đến đại lý Ford cũng cả trăm km nên cũng lười vào hãng lắm.
thanks

mnih2000

Xe buýt
@ mnih2000

Cụ tư vấn cho em với.
Xe em Focus MT đời 2008 . Đang đổ dầu Motorcraft của Ford. Nhưng trên bịch dầu nó chẳng ghi phẩm cấp hay ký hiệu độ nhớt (kiểu như SM, SL và 5w-30 hay 10w-40 gì gì đó) nên em thấy nghi ngờ cách làm ăn của tụi này quá. Theo em biết thì Motorcraft là dầu Castrol đóng bịch mang nhãn Ford.

Cụ tư vấn cho em loại dầu thay thế với. Từ nhà em đến đại lý Ford cũng cả trăm km nên cũng lười vào hãng lắm.
thanks
THú thực với bác là dầu Motorcraft chắc chỉ có ở thị trường Mẽo thôi chứ em chưa thấy con đó bao giờ nữa, mặc dù cũng biết hãng này là sân sau của FORD hợp tác với mấy đại gia nữa để cung cấp cả dầu, phụ tùng và các đồ thay thế cho em nó.

Theo em nghĩ nếu là hàng dầu VN sản xuất thì bác cứ yên tâm, rồi lại giống HONDA cả thôi, nói chung là dưới trung bình.

Bác lựa chọn MOBIL bác nhé, không thì Castrol Magnatec hoặc Shell PLUS đều được.

Nếu bác chọn được MOBIL thì chọn luôn MOBIL 2000 x2, đừng đi MOBIL 1000

lx125

Xe tải
Cho em hỏi cái xe em huyndai i30cw thì:
Thay dầu máy hiệu gì?
Thay dầu hộp số hiệu gì?
Còn nước làm mát thì có 2 hiệu kia thì em biết rồi.
Cảm ơn Bác nhiều nhé.Có gì cho em xin cái giá luôn nhé.Nhà em ở khu vực Ba đình thì lấy ở đâu luôn nhé.

Gaumap

Xe tải
Mazda 6, MT 2.0 đời 2003 thì dùng loại gì cụ ơi. Em vào VMC họ toàn thay dầu total.

Trạng thái
Thớt đang đóng