Dầu nhớt và chế độ bảo dưỡng cho từng dòng xế hộp

Trạng thái
Thớt đang đóng

mati

Xe buýt
Mr Oil cho hỏi có dầu Mobil fully synthetic 10w-40 không.Chỗ cụ có loại Total QUARTZ 9000 SM 5W40?Cảm ơn cụ

mnih2000

Xe buýt
Ford fo cớt dùng dầu mobil 1 được không bác ơi.
Ford FOCUS dùng hàng MOBIL 1 là chuẩn đó bác ạ, nhưng bác nên tìm đúng MOBIL 2000, dòng bán tổng hợp hoặc MOBIL GOLD bác nhé.

E đang muốn thay dầu cho con Audi A4 2010 thì thay dầu j cụ ơi?
Tiện đây cho e hỏi luôn nước làm mát màu xanh, vàng, đỏ có ý nghĩa gì? Có phải màu đỏ dành cho các nước nhiệt đới như VN mình? Xe e là xe nhập về có cần thay nước làm mát cho phù hợp không?
Bác cho chính xác ký hiệu và dung tích động cơ được không ạ, em sẽ tư vấn kỹ con này cho bác.

em muốn thay cho con EScape 3.0 At với. Loại nào cụ nhỉ. hình như 5,2 lit không lọc, thay lọc là 5,5.
Các dòng FORD bác chọn luôn MOBIL hoặc Castrol là Ukie bác ạ, bác đầu tư 2 can 4 lít dùng dần vậy. Bác nên chạy MOBIL 2000 bác ạ, làm luôn 1 thùng là Oke không MOBIL nó sắp lên giá đó bác.

Có dầu Castrol ATF TQ DIII hoặc loại nào Dexron 3 không hả bác?
Có bác ạ, loại này nhà em có hàng, bác để lại số đt trên này để em có người gọi cho bác, chứ em không bán giá trên này đâu ạ

Mr Oil cho hỏi có dầu Mobil fully synthetic 10w-40 không.Chỗ cụ có loại Total QUARTZ 9000 SM 5W40?Cảm ơn cụ
Có hết cụ ạ, nhưng cụ đợi cho 2 hôm để hàng về kho nhé.

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com

mnih2000

Xe buýt
Con của bác Dầu nhớt chạy 4,6L. chuẩn dầu nhớt VW 500 00 hoặc 502 00

Bác chọn 2 dòng này sẽ phù hợp:

1. Shell Helix Ultra , can 4L

2. MOTUL 8100 Xmax, can 5L

Các loại nước làm mát thường có màu xanh, đỏ bởi nhẽ việc rò rỉ nước làm mát luôn là một điều rất nguy hiểm cho động cơ, các nhà sản xuất cố tình làm vậy để khi nước làm mát rò rỉ, chủ xe có thể nhìn thấy ngay để đưa ra biện pháp xử lý. Màu xanh, đỏ hay vàng tùy thuộc vào quy định của nhà sản xuất chứ không liên quan gì tới nóng hay lạnh cả. Với xe AUDI thì nên thay sau khoảng 18 tháng và loại nước làm mát cần thay là MOBIL Coolant sẽ rất phù hợp.

thanhngoclam

Xe hơi
Bác mnih2000 tư vấn giúp em
1/ Dầu hộp số
2/ Dầu thắng
3/ Dầu động cơ
4/ nước làm mát
Vợ 2 của em tucson 2009 máy xăng
Xin cảm ơn bác nhiều ~o)~o)~o)

mnih2000

Xe buýt
Bác mnih2000 tư vấn giúp em
1/ Dầu hộp số
2/ Dầu thắng
3/ Dầu động cơ
4/ nước làm mát
Vợ 2 của em tucson 2009 máy xăng
Xin cảm ơn bác nhiều ~o)~o)~o)
1. Dầu động cơ của Hyundai TUCSON, bác chọn 5W30 Fully Synthetic hoặc 10W30 (chưa biết loại nào có tiêu chuẩn này). Nên bác chọn luôn MOTUL 8100 X max nhé bác, khi thay dầu là 4L, nếu thay cả lọc dầu là 4,5L cụ ạ.

2. Dầu thắng thì bác chọn loại nào DOT 4 là OK, của MOBIL là được

3. Dầu hộp số thì chịu khó vào hãng theo chỉ định

4. Nước làm mát thì em TOTAL, tốt hơn thì ta dùng MOBIL bác ạ, em nó ngốn khoảng 7 lít

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
Con của bác Dầu nhớt chạy 4,6L. chuẩn dầu nhớt VW 500 00 hoặc 502 00

Bác chọn 2 dòng này sẽ phù hợp:

1. Shell Helix Ultra , can 4L

2. MOTUL 8100 Xmax, can 5L

Các loại nước làm mát thường có màu xanh, đỏ bởi nhẽ việc rò rỉ nước làm mát luôn là một điều rất nguy hiểm cho động cơ, các nhà sản xuất cố tình làm vậy để khi nước làm mát rò rỉ, chủ xe có thể nhìn thấy ngay để đưa ra biện pháp xử lý. Màu xanh, đỏ hay vàng tùy thuộc vào quy định của nhà sản xuất chứ không liên quan gì tới nóng hay lạnh cả. Với xe AUDI thì nên thay sau khoảng 18 tháng và loại nước làm mát cần thay là MOBIL Coolant sẽ rất phù hợp.
Vâng e cảm ơn bác. Mà Audi thời gian thay định kì lâu hơn các xe khác cơ à? Thích quá nhỉ. Khi nào đến lúc phải thay chắc e sẽ gặp bác đấy ạ
p/s: E thấy rất nhiều xe cả đời chả thay nước làm mát bao h mà vẫn chạy phe phé là sao bác nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

mnih2000

Xe buýt
Vâng e cảm ơn bác. Mà Audi thời gian thay định kì lâu hơn các xe khác cơ à? Thích quá nhỉ. Khi nào đến lúc phải thay chắc e sẽ gặp bác đấy ạ
p/s: E thấy rất nhiều xe cả đời chả thay nước làm mát bao h mà vẫn chạy phe phé là sao bác nhỉ?
Thực ra cũng không hẳn là việc thay định kỳ lâu hơn mà do các loại nước làm mát của Audi không có dealer chuẩn tại Việt Nam, qua các loại nước thì em thấy MOBIL là OK nhất và đúng thành phần theo user manual chỉ định. Riêng nước làm mát thì có thể các cụ ấy quên thôi ạ.

Tuy nhiên bác cũng lưu ý là dầu phanh và dầu hộp số của các dòng xe như Audi hoặc BMW là các loại dùng cả đời xe, ví dụ nước ngoài họ đổi xe sau khoảng 1-3 năm nên các dòng xe này cũng không cần thay các loại đó làm gì, nếu muốn thay, phải đòi hỏi đúng loại hãng chỉ định , không thì mệt lắm cụ ợ.

Thớt này của bác oi rất hay ... bác chia sẻ luôn với ae về phần nước làm mát đi ạ.

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
Tuy nhiên bác cũng lưu ý là dầu phanh và dầu hộp số của các dòng xe như Audi hoặc BMW là các loại dùng cả đời xe, ví dụ nước ngoài họ đổi xe sau khoảng 1-3 năm nên các dòng xe này cũng không cần thay các loại đó làm gì, nếu muốn thay, phải đòi hỏi đúng loại hãng chỉ định , không thì mệt lắm cụ ợ.
Thế thì e bớt phải lăn tăn về việc thay dầu phanh và dầu hộp số rồi, e thấy đa phần mọi người chả ai thay cái dầu đấy nếu ko có vấn đề mà thấy cụ nói thay định kì làm e cũng hơi lăn tăn, h biết xe mình ko cần phải thay thì e yên tâm rồi, cứ để đấy mà chạy thôi cụ nhể

Arizona

Xe tăng

Dear Mr. Oli
cho em hỏi Mazda3 2004 thì nên dùng dầu máy gì? trong các garage của Toy VN có loại dàu đó không hay mình phải mua mang vào nếu phải mua thì mua mấy lít và mua ở đâu cho đảm bảo. Dàu loại này phải thay sau bao nhieu km
các loại dau khác như dầu phanh, dầu số , nước làm mát thì dùng loại nào, mua ở đâu
cảm ơn bác​

katot

Xe máy
Hôm qua đen thế, quyết định rẽ qua ủng hộ cụ mroil nhưng ko alo trước vì cứ nghĩ cửa hàng cụ lúc nào cũng mở, đến nguyễn quý đức bấm chuông chẳng ai mở, alo cho cụ toàn ngoài vùng phủ sóng, cụ xem thế nào cho thêm vào đầu số liên lạc hoặc giờ mở cửa đi cụ

mnih2000

Xe buýt
Thế thì e bớt phải lăn tăn về việc thay dầu phanh và dầu hộp số rồi, e thấy đa phần mọi người chả ai thay cái dầu đấy nếu ko có vấn đề mà thấy cụ nói thay định kì làm e cũng hơi lăn tăn, h biết xe mình ko cần phải thay thì e yên tâm rồi, cứ để đấy mà chạy thôi cụ nhể
Bác cứ yên tâm nhé, các loại dầu đó thay trong thời gian khá lâu bác ạ, còn về định kỳ của nó tới 100,000 miles cơ,

Dear Mr. Oli
cho em hỏi RX350 thì nên dùng dầu máy gì? trong các garage của Toy VN có loại dàu đó không hay mình phải mua mang vào nếu phải mua thì mua mấy lít và mua ở đâu cho đảm bảo. Dàu loại này phải thay sau bao nhieu km
các loại dau khác như dầu phanh, dầu số , nước làm mát thì dùng loại nào, mua ở đâu
cảm ơn bác
Vào trong các Garage của Toyota thì có đủ hầu hết các loại nước làm mát, dầu phanh và dầu chính hãng Toyota, tuy nhiên một điều thiếu sót khi qua đó là mình chưa nhìn thấy đúng loại Toyota Genuine Oil loại tổng hợp toàn phần (Fully Synthetic) cho nên đã chạy Lexus thì bạn nên chọn 1 trong 2 loại. MOBIL GOLD 0W-40 hoặc MOTUL 8100 Xmax 5W30 thì sẽ phù hợp, MOTUL thì nhẹ hơn. Mà bác lưu ý luôn con của bác động cơ 3.5, dung tích nhớt lúc thay là 5,7L, lúc thay cả lọc dầu là 6,1L bác nhé.

Nước làm mát 9,5L thì chạy loại MOBIL luôn đi bác ạ, dùng cả năm rưỡi mới phải thay, dầu hộp số thì là 7 lít, hãng TOYOTA có loại này, dầu phanh thì dùng DOT 3, nếu tốt hơn là DOT 4, nên dùng MOBIL Brake Fluid DOT 4 là ok.

Tuy nhiên các loại dầu như dầu phanh, hộp số, dầu trợ lực lái nếu bác thấy xe chưa vấn đề gì thì cứ kệ em nó, nếu muốn mua thì nhà em có hết nhưng bác qua thứ 7 hoặc Chủ nhật nhé, em tư vấn cho bác.

Dear Mr. Oli
cho em hỏi Mazda3 2004 thì nên dùng dầu máy gì? trong các garage của Toy VN có loại dàu đó không hay mình phải mua mang vào nếu phải mua thì mua mấy lít và mua ở đâu cho đảm bảo. Dàu loại này phải thay sau bao nhieu km
cảm ơn bác​
[/QUOTE]

Hôm trước em có tư vấn MAZDA3 nên dùng MOTUL hoặc SHELL ULTRA HELIX nếu bác muốn đi cho tốt, đều là 1 vạn KM cả, còn các loại dầu phanh số làm mát bên em cũng có bác cứ alo nhé, em tư vấn cho.

boKhoai2008

Xe buýt
Kính gửi các Đại Ca

Em thấy trong topic này thiếu hẳn một phần về tư vấn dầu nhớt cho các bác khi sử dụng trong từng dòng xe một, em xin mạo muội mở một topic chuyên cung cấp thông tin về dầu nhớt phù hợp cho từng dòng xe tại Việt Nam, căn cứ vào tài liệu các hãng(cả họ nhà em làm bên dầu nhớt) và điều kiện chạy cụ thể.

Các bác có thắc mắc về dầu nhớt cho từng dòng xe cụ thể có thể để lại tên và năm mua xe nhé, em hy vọng đây sẽ là một topic bổ ích về việc chăm sóc xe định kỳ bao gồm:

1. Dầu nhớt
  2. Dầu hộp số
  3. Dầu phanh
  4. Nước làm mát

Các bác post reply tại topic này luôn ạ. Em cũng rất mong các bác nào có nhiều kinh nghiệm chỉ giúp các OFer những nơi cung cấp các loại dầu nhớt tốt và phù hợp với từng dòng xe.

Thanks
Cụ ơi, nhà cháu là lái mới, không có kinh nghiệm về xe. Cụ chỉ cho nhà cháu các loại dầu cho xe Matiz City, SX năm 2010 được không ạ? Nhà cháu xin (b) cụ ạ.

sunriver

Xe tải
Bác pm cho em xin giá Motul 8100 Xmax và Shell Helix ULTRA. Thanhk bác!

mati

Xe buýt
Tôi có con Gentra Sx sắp đến kỳ thay dầu lần đầu (khoảng 1500km).Trong manual nó khuyến cáo dùng dầu 0W-30.Xin hỏi mr Oil như vậy với khí hậu ở VN liệu có loãng qua không?Nếu tôi muốn dùng loại Fully synthetic thì có loại nào phẩm cấp như trên?Dùng Mobil Full Syn 10W-40 cũng được chứ?Tôi đang dùng MOTUL cho xe máy rồi,nhưng xe hơi lại thích Mobil hơn.Xin bác tư vấn.
Cảm ơn bác

Chỉnh sửa cuối:

mnih2000

Xe buýt
Hôm qua đen thế, quyết định rẽ qua ủng hộ cụ mroil nhưng ko alo trước vì cứ nghĩ cửa hàng cụ lúc nào cũng mở, đến nguyễn quý đức bấm chuông chẳng ai mở, alo cho cụ toàn ngoài vùng phủ sóng, cụ xem thế nào cho thêm vào đầu số liên lạc hoặc giờ mở cửa đi cụ
Dạ cửa hàng lúc nào cũng mở bác ạ, hôm bác đến chắc là do nhà lại có việc đi đâu đó, cửa hàng mở từ 9h sáng tới 9h tối, tù thứ 2 đến CN bác ạ. Rất cảm ơn bác.

Bác pm cho em xin giá Motul 8100 Xmax và Shell Helix ULTRA. Thanhk bác!
Đã PM rồi bác nhé

Tôi có con Gentra Sx sắp đến kỳ thay dầu lần đầu (khoảng 1500km).Trong manual nó khuyến cáo dùng dầu 0W-30.Xin hỏi mr Oil như vậy với khí hậu ở VN liệu có loãng qua không?Nếu tôi muốn dùng loại Fully synthetic thì có loại nào phẩm cấp như trên?Dùng Mobil Full Syn 10W-40 cũng được chứ?Tôi đang dùng MOTUL cho xe máy rồi,nhưng xe hơi lại thích Mobil hơn.Xin bác tư vấn.
Cảm ơn bác
Hiện tại thì đúng là không có chú nào tới 0W30 cả bác ạ, thực ra về chỉ số nhiệt độ 0 hay 5 hay 10W bác không phải quá lo lắng bởi với các loại dầu Fully Synthetic thì độ nhớt ở các nhiệt độ được giữ ổn định, xe không còn bị hiện tượng nóng do độ nhớt thấp nữa. Theo quan điẻm của em nếu bác muốn dùng MOBIL thì bác nên chọn MOBIL GOLD 10W40 vì MOBIL tại VN không có tiêu chuẩn 10W40 bác ạ. Mà em nghĩ lâu dài bác cứ chơi em MOTUL, hoặc MOBIL GOLD thì là hợp chuẩn.

Cụ ơi, nhà cháu là lái mới, không có kinh nghiệm về xe. Cụ chỉ cho nhà cháu các loại dầu cho xe Matiz City, SX năm 2010 được không ạ? Nhà cháu xin cụ ạ.
Bác' cứ mua Shell Plus hoặc Castrol Magnatec là ổn bác ạ, dùng 1 loại dầu thôi, nước mát và các loại khác thì khi nào bác cần cứ alo em.

mati

Xe buýt
Bác pm giá Motul & Mobil hộ nhé.Mà bác có Motul H100 loại 1l không để tôi mua cho 2B (LX).Cảm ơn bác

Yahooooooooo

Xe hơi
Các kụ chỉ giáo dạy em chút: Động cơ Dual VVT-i, 2.5L của Cam Mỹ thì dùng dầu gì ở VN là phù hợp nhất ạ? Em chuẩn bị sẵn thùng vodka để kính các kụ.

mnih2000

Xe buýt
Bác pm giá Motul & Mobil hộ nhé.Mà bác có Motul H100 loại 1l không để tôi mua cho 2B (LX).Cảm ơn bác
Đã PM rồi bác nhé

Các kụ chỉ giáo dạy em chút: Động cơ Dual VVT-i, 2.5L của Cam Mỹ thì dùng dầu gì ở VN là phù hợp nhất ạ? Em chuẩn bị sẵn thùng vodka để kính các kụ.
Chọn luôn MOBIL GOLD bác nhé, đặt gạch cho em này trong 1 vạn km, nếu muốn máy êm và mát xăng thì chọn em MOTUL 8100.

Trạng thái
Thớt đang đóng