Dầu nhớt và cách bảo dưỡng cho từng dòng xế yêu (Tầng 2)

LXie

Xe tải
Cụ Oil ơi cho em hỏi. Hôm trước em ra chỗ cụ thay chai Motul scooter, em thay xong thấy máy chạy gằn hơn lúc chưa thay nữa.
Lần trước em thay motul scooter chỗ anh Sơn là 180k, mà ra thay chỗ cụ có 150k. Liệu chất lượng dầu có khác nhau không cụ ?
Em thay chỗ a Sơn chạy 2000 km vẫn ko bị gằn, sau ra thay chõ cụ sao tn bị gằn quá cụ ạ

thongkeboy

Xe hơi
Cụ ơi SH 2012 dùng chung 1 quyển sách hướng dẫn cụ ạ: "sách hướng dẫn sử dụng SH125/150/125D/150D"

mnih2000

Xe buýt
Việc xác định cam cò hỏng do thay dầu 300V và Kendal thì chắc chắn 1 điều là các cụ ở trên đuối lý vì chứng minh ở đây rất khó vì nó không như những nước tư bản họ đặt quyền lợi người tiêu dùng lên hàng đầu chứ không như ở đây bác ạ.
Việc bác tư vấn dầu cho ae thực sự nó là sự chia sẻ những điều cần thiết cho ae để được chăm sóc cho xế cưng thôi,bác cũng lưu ý là những trường hợp ở trên là những đóng góp rất tích cực để bên bác có thể nâng cao chất lượng tư vấn hay cung cấp sản phẩm tốt nhất cho ae bác nhé.
Việc mình làm tốt trên diễn đàn nhưng thực sự ngoài đời thường lại không được chuẩn như bác tư vấn và xảy ra những trường hợp ở trên thì chắc chắn anh em sẽ đắn đo bác ạ,các cụ trên chắc rất là cưng xế cho nên việc bị tư vấn làm ảnh hưởng đến xe cho nên các cụ ý bức xúc là lẽ đương nhiên tuy nhiên đánh giá khách quan bây giờ có đền bù thiệt hại về kinh tế bộ cam cò vài ba triệu thì các cụ trên vẫn bị ám ảnh về việc đã xảy ra cho nên cụ lưu ý tư vấn cho ae đầy đủ nhanh thông tin chính xác!
Kính!
Cảm ơn cụ Liêm Blue, nếu bác biết thông tin chủ xe, bác cho em xin luôn nhé bác.

Việc tư vấn của MR OIL nếu có trễ nải, rất mong các bác góp ý thêm để bên mình hoàn thiện dịch vụ tốt hơn.

Em thì cứ thay dầu hãng cho xe mới, xe số cũ thì cứ petrolimex mà phang nhà 4-5 cái xe chạy phè phè không phải ngợi. Cơ mà ai cũng như em thì cụ Mr. oil này chuyển nghề sớm.:P
Dạ tùy xe tùy chủ mà cụ, nếu ai cũng đi xe Toyota thì Mẹc hay Bim cũng ngồi xó ạ, em rất mong các bác nhiệt thành góp ý để kéo dài thời gian em phải ra khỏi cái nghế này ra ạ.

Cụ Oil ơi cho em hỏi. Hôm trước em ra chỗ cụ thay chai Motul scooter, em thay xong thấy máy chạy gằn hơn lúc chưa thay nữa.
Lần trước em thay motul scooter chỗ anh Sơn là 180k, mà ra thay chỗ cụ có 150k. Liệu chất lượng dầu có khác nhau không cụ ?
Em thay chỗ a Sơn chạy 2000 km vẫn ko bị gằn, sau ra thay chõ cụ sao tn bị gằn quá cụ ạ
Do bên MR OIL là một trong các khách hàng hợp tác với MOTUL từ lâu nên mức giá thường là ok hơn cụ ạ, hàng hóa MR OIL được đặc trưng bởi tem được dán ngay tại nắp mở, còn tem có nghĩa là còn nguyên niêm phong và sản phẩm chuẩn chỉ.

Bạn có thể cho biết bạn thay tại địa điểm nào và vào khoảng thời gian nào được không.

Cụ ơi SH 2012 dùng chung 1 quyển sách hướng dẫn cụ ạ: "sách hướng dẫn sử dụng SH125/150/125D/150D"
Mình cũng có người nhà làm dịch vụ HONDA, khuyến cáo mình đổ láp vào xe tương đương PCX, mình sẽ xem lại ngay và chỉnh sửa lại ngay nếu thông tin mình đưa ra là không chính xác.

Cảm ơn bạn nhé.

Cảm ơn bạn nhé.

LXie

Xe tải
Do bên MR OIL là một trong các khách hàng hợp tác với MOTUL từ lâu nên mức giá thường là ok hơn cụ ạ, hàng hóa MR OIL được đặc trưng bởi tem được dán ngay tại nắp mở, còn tem có nghĩa là còn nguyên niêm phong và sản phẩm chuẩn chỉ.

Bạn có thể cho biết bạn thay tại địa điểm nào và vào khoảng thời gian nào được không.
Em thay ở số 1 Lê Trọng Tấn cụ ơi. Lúc 6h chiều hôm kia ạ.

mnih2000

Xe buýt
Em thay ở số 1 Lê Trọng Tấn cụ ơi. Lúc 6h chiều hôm kia ạ.
Vụ này mình không rõ bạn ạ, tại số 1 Lê Trọng Tấn lại không phải điểm bán hàng bên mình. CỤ thử gọi lại địa chỉ đó xem sao cụ ạ. Có thể vẫn là loại dầu đó thôi bạn ạ.

tuan311

Xe hơi
Điịnh đến chỗ cụ OIL NQĐ làm chai AGIP đây. Lần trước tới thay, khá có cảm tình với phong cách phục vụ.

Lam37nt

Xe tải
Cụ Mr.Oil có mạng lưới phân phối, bán lẻ ở SG ko?

mnih2000

Xe buýt
Điịnh đến chỗ cụ OIL NQĐ làm chai AGIP đây. Lần trước tới thay, khá có cảm tình với phong cách phục vụ.
CẢm ơn bạn nhé, mình sẽ cố gắng tuyển và đào tạo thêm nhân viên mới để họ phục vụ khách hàng tốt hơn.

Cụ Mr.Oil có mạng lưới phân phối, bán lẻ ở SG ko?
Bên em có cụ ạ, ở SG thì hệ thống có tên gọi là VIetlube, cụ vào vietlube.com nhé cụ, ở trong đó thì giá cả tốt hơn ngoài HN.
SG có bên Đức Phương làm tốt lắm mà bác?
Đức Phương chuyên về AGIP nhiều hơn ạ.

ultra

Xe buýt
Các điểm Nguyễn Văn Huyên, Hàng cháo và Nguyễn Quý Đức đều thay dầu tại chỗ bạn ạ.
Nguyễn Văn Huyên có thay dầu tại chỗ ko cụ; trước qua đấy mua lại lóc cóc chạy sang hàng sửa xe bên cạnh mà ông sửa xe lại dùng ống để hút dầu cũ, hơi nản đó.Cụ muốn đắt khách thì phải bảo mấy ông thợ ở đó làm cẩn thận cho khách nhất là dung tích khi đổ dầu hộp số và dầu máy, em toàn phải nhắc ông thợ bỏ bớt lại một ít dầu vì xe em có 0.7 lít thôi. Khách thường quý xe như vợ nên làm cẩn thận sẽ được đánh giá cao hơn đấy; vài lời góp ý với cụ.

mnih2000

Xe buýt
Nguyễn Văn Huyên có thay dầu tại chỗ ko cụ; trước qua đấy mua lại lóc cóc chạy sang hàng sửa xe bên cạnh mà ông sửa xe lại dùng ống để hút dầu cũ, hơi nản đó.Cụ muốn đắt khách thì phải bảo mấy ông thợ ở đó làm cẩn thận cho khách nhất là dung tích khi đổ dầu hộp số và dầu máy, em toàn phải nhắc ông thợ bỏ bớt lại một ít dầu vì xe em có 0.7 lít thôi. Khách thường quý xe như vợ nên làm cẩn thận sẽ được đánh giá cao hơn đấy; vài lời góp ý với cụ.
CẢm ơn bạn đã góp ý, mai mình sẽ điều chỉnh ngay thợ tại 24 Nguyễn VĂn Huyên bạn nhé.

Lam37nt

Xe tải
Em thì cứ thay dầu hãng cho xe mới, xe số cũ thì cứ petrolimex mà phang nhà 4-5 cái xe chạy phè phè không phải ngợi. Cơ mà ai cũng như em thì cụ Mr. oil này chuyển nghề sớm.:P
Nhớt hãng và nhớt Castrol chạy cảm nhận khác hẳn, xe nhà cháu Ju gra 2k9. Không biết cụ có cảm giác đó không?

tmk1207

Xe tải
lại 300v . sau cái vụ lên đây bác Liêm kêu 300v hoàn toàn k tốt cho SH . Thôi đành mua chai mới . Tháo 300v ra cho yên tâm ( trong khi chưa đi hết 1/2 trong tổng số 130k tiền xăng ) . ĐÃ thế còn phải làm thêm em súc rửa .... haiz

// nhân tiện cho mình hỏi bên mr.oil có bán dầu phanh cho xe ko nhỉ :D

mnih2000

Xe buýt
Nhớt hãng và nhớt Castrol chạy cảm nhận khác hẳn, xe nhà cháu Ju gra 2k9. Không biết cụ có cảm giác đó không?
Thường nhớt hãng tại VN được đặt gia công tại các nhà máy BP, Caltex. Thường thì nhớt hãng có thông số kỹ thuật phù hợp với xe, thử nghiệm và vừa đủ trong khoảng 500-1000km, sau thời gian đó thì không ok lắm, nếu dầu hãng sản xuất ở nước ngoài thì lại cực tốt bạn ạ.

Cảm giác xe là tùy mỗi người, tuy nhiên nếu đi dầu hãng thì nên thay sau 1000km bạn nhé.

lại 300v . sau cái vụ lên đây bác Liêm kêu 300v hoàn toàn k tốt cho SH . Thôi đành mua chai mới . Tháo 300v ra cho yên tâm ( trong khi chưa đi hết 1/2 trong tổng số 130k tiền xăng ) . ĐÃ thế còn phải làm thêm em súc rửa .... haiz

// nhân tiện cho mình hỏi bên mr.oil có bán dầu phanh cho xe ko nhỉ :D
Bên mình có bạn ạ, chuẩn DOT 3, DOT 4, 5.1 đều có, tuy nhiên nếu cần hàng gì bạn cứ PM nhé.

tmk1207

Xe tải
Thường nhớt hãng tại VN được đặt gia công tại các nhà máy BP, Caltex. Thường thì nhớt hãng có thông số kỹ thuật phù hợp với xe, thử nghiệm và vừa đủ trong khoảng 500-1000km, sau thời gian đó thì không ok lắm, nếu dầu hãng sản xuất ở nước ngoài thì lại cực tốt bạn ạ.

Cảm giác xe là tùy mỗi người, tuy nhiên nếu đi dầu hãng thì nên thay sau 1000km bạn nhé.

Bên mình có bạn ạ, chuẩn DOT 3, DOT 4, 5.1 đều có, tuy nhiên nếu cần hàng gì bạn cứ PM nhé.
chài bác giải thích thêm về mấy cái chuẩn kia đi dc không ? Mình đi H . Vậy đổ cái nào là ngon vại ta :P

mnih2000

Xe buýt
chài bác giải thích thêm về mấy cái chuẩn kia đi dc không ? Mình đi H . Vậy đổ cái nào là ngon vại ta :P
SH thì bạn có thể thay thế dầu phanh DOT4 là ok bạn ạ, thường thì dầu phanh của MOTUL được đánh giá là tốt. Trung bình mỗi lần thay chi phí từ 150k-400k tùy loại bạn ạ.

tungpro87

Đi bộ
cho mình hỏi airblade 2012 thì dùng dầu nhớt gì thì hợp. Mình thấy trên mạng kêu dùng nhớt Motul H-tech 100 -10w40, mà không biết cái này có ok không nhỉ. Dùng bao lâu thì phải thay dầu tiếp theo.​

mnih2000

Xe buýt
cho mình hỏi airblade 2012 thì dùng dầu nhớt gì thì hợp. Mình thấy trên mạng kêu dùng nhớt Motul H-tech 100 -10w40, mà không biết cái này có ok không nhỉ. Dùng bao lâu thì phải thay dầu tiếp theo.​
Air Blade thì bạn có thể có một số lựa chọn sau, tùy theo điều kiện kinh tế:

- Castrol Scooter, chuẩn MB, khoảng 1200-1400km thì bạn thay là ok, đi êm máy

- Shell AX7 Scooter, chuẩn MB, cũng tương tự Castrol Scooter nhưng mà giá thường mềm hơn 5-10k.

- MOTUL scooter 5W40, chuẩm MB, đi tốt trong khoảng 2200 km, giá thường cao gấp đôi 2 loại kia.

MOTUL Htech thì tốt hơn Scooter, tuy nhiên là chuẩn MA, bạn nên cân nhắc khi dùng loại này, thực ra hồi trước khách hàng AirBlade cũng sử dụng em này khá nhiều, khoảng 3000km thay một lần.

tungpro87

Đi bộ
thanks bác, chắc mình mua chai MOTUL scooter 5W40, chỗ bác là 150k chai 0.8l đúng không. Không biết thay 0.8l có đủ không nhỉ.

LXie

Xe tải
Vụ này mình không rõ bạn ạ, tại số 1 Lê Trọng Tấn lại không phải điểm bán hàng bên mình. CỤ thử gọi lại địa chỉ đó xem sao cụ ạ. Có thể vẫn là loại dầu đó thôi bạn ạ.
E tưởng thế giới dầu nhớt là bên cụ chứ ạ.