Dầu nhớt và cách bảo dưỡng cho từng dòng xế yêu (Tầng 2)

mnih2000

Xe buýt
Hi các bạn.

Do thời gian vừa rồi mình tương đối bận nên chưa tư vấn kỹ càng được cho các bạn, vả lại topic cũ cũng đã nêm cứng rồi.

Các bạn có nhu cầu tư vấn các loại dầu nhớt tốt và phù hợp cho xế yêu thì xin mời phản hồi lại topic này nhé.

Cảm ơn bác bạn đã ủng hộ MR OIL trong suốt thời gian qua.

Ngoài ra topic mình lập không nhằm phục vụ bán hàng, các bạn cần thông tin về giá cả thị trường xin mời gọi điện trực tiếp, mình sẽ tư vấn thêm.

Cảm ơn các thành viên otofun

Mr_Top

Xe tải
mở hàng cho cụ nhé :) xe em sh 125 đã thay dầu lúc hơn 500km ở Head giờ muốn thay ngoài loại nào tốt và đã phải thay dầu lap chưa cụ ơi :)

pakibum

Đi bộ
Các cụ ơi cho em hỏi là EM Đang có 2 con xe SH 150i . Một con thì đi đc 30k rùi còn 1 con 8k vậy theo các bác thì nên đổ nhớt và lap gì cho từng con xe à. và đổ nhớt thì bao nhiêu ml ạ
em cám ơn :))

Chỉnh sửa cuối:

Mít Xinh

Xe máy
Lập thớt xong đem con bỏ chợ như cụ thì chả ai khoái đâu,mà em thấy cụ tư vấn dầu cho xe ga hiện nay dành cho anh em toàn vớ vẩn chỉ số phẩm cấp lung tung đến bó tay luôn[-X

thongkeboy

Xe hơi
Hỏi cụ luôn dung tích dầu láp cho SH 2012 việt là bao nhiêu vậy cụ, 120 theo sách HDSD hay 160 để tràn ra lỗ châm nhớt vậy cụ.
Anh em đang tranh luận cụ này căng quá nhưng chưa có hồi kết
Hay là xả dầu láp con xe mới ra đong, rồi theo đó đổ vào cho chuẩn hả cụ

pakibum

Đi bộ
theo mấy cụ thì Top1 oil Matic 0.8l và Motul Scooter LE 1L cái nào dùng cho SH 150i tốt hơn ạ

mingSS

[Tịch thu bằng lái]
Lần trước kụ cũng nói như vậy , được thời gian đầu tư vấn nhiệt tình sau toàn up bài bán hàng , spam tư vấn sai cho ae trên này , trước e nghe kụ xui dại đi SH đổ Motul 300V chuyên dành cho xe PKL đổ cho xe scooter đi vừa tốn tiền vừa không phù hợp với dòng xe scooter.

kunyeu

Xe đạp
Ae thấy không phù hợp thì tẩy chay thôi. Theo e tốt nhất là hỏi mấy "cao thủ" xe ga như cụ Sơn xác, cụ Liêm... là ổn

acmong7

Xe hơi
Website
www.clbmohinh.com
Hi cụ MR OIL,
Em muốn hỏi chất lượng 2 loại dầu:
Motul 300v Factory line sae 10w40 VS Shell Advance Ultra
Thì loại nào dùng tốt hơn ?
Xe Honda Faze 250 thì nên dùng loại nào ổn nhất ? Motul 300V có vẻ không phù hợp với em nó lắm, nóng máy nó kêu đến là kinh.
Tiện cụ nghiên cứu giúp xem Honda NC 700 ly hợp kép dùng loại dầu gì cho dúng và tốt nhất hộ với, hôm lấy xe vội quá quên mất sách vở nên chưa nghiên cứu được để thay dầu ạ.
E vẫn đang là khách hàng thường xuyên củ cụ đấy ạ..

mnih2000

Xe buýt
mở hàng cho cụ nhé :) xe em sh 125 đã thay dầu lúc hơn 500km ở Head giờ muốn thay ngoài loại nào tốt và đã phải thay dầu lap chưa cụ ơi :)
SH 125 thì nên lựa chọn các dòng dầu nhớt phẩm cấp MB cụ ạ, dầu láp thì có 2 cách sử dụng, một là bạn thay ngay sau 1000km từ khi chạy rốt đa, còn nếu xe chạy ổn định, bạn có thể đợi đến sau 3000km bạn nhé.

Các cụ ơi cho em hỏi là EM Đang có 2 con xe SH 150i . Một con thì đi đc 30k rùi còn 1 con 8k vậy theo các bác thì nên đổ nhớt và lap gì cho từng con xe à. và đổ nhớt thì bao nhiêu ml ạ
em cám ơn :))
Cả 2 xe đều đổ từ 0.9L đến 1L dầu bác ạ.

- Riêng chiếc SH chạy 30k, bác nên sử dụng thêm dầu súc rửa, để bỏ hết cặn ra bác ạ. 2 xe nhà bác nên dùng MOTUL Scooter là ok rồi ạ.

Lập thớt xong đem con bỏ chợ như cụ thì chả ai khoái đâu,mà em thấy cụ tư vấn dầu cho xe ga hiện nay dành cho anh em toàn vớ vẩn chỉ số phẩm cấp lung tung đến bó tay luôn[-X
THưa bác, mục đích mình lập thớt này không phải chỉ để mình tư vấn, rất nhiều thành viên of đã có trao đổi nên khi mình nhìn thấy như vậy cũng không phản hồi lại, các bạn có ý kiến, mình ủng hộ, như vậy cũng không thể nói là đem con bỏ chợ được. Còn các loại dầu mình tư vấn đều có thử nghiệm, hàng tháng MR OIL mời các khách hàng cũ sử dụng miễn phí các loại dầu mới và ghi lại cảm nhận cũng như đánh giá, bạn có thể đăng ký tham gia chương trình hàng tháng mà.

Hỏi cụ luôn dung tích dầu láp cho SH 2012 việt là bao nhiêu vậy cụ, 120 theo sách HDSD hay 160 để tràn ra lỗ châm nhớt vậy cụ.
Anh em đang tranh luận cụ này căng quá nhưng chưa có hồi kết
Hay là xả dầu láp con xe mới ra đong, rồi theo đó đổ vào cho chuẩn hả cụ
SH 2012 thì cụ đổ 160ml cụ ạ, tuy nhiên thường đổ tràn ra lỗ châm nhớt là cách xác định của các dòng xe HONDA. Cụ đi các dòng cruiser có dầu truyền động bánh sau thì hướng dẫn sử dụng đều như vậy cả.

theo mấy cụ thì Top1 oil Matic 0.8l và Motul Scooter LE 1L cái nào dùng cho SH 150i tốt hơn ạ
Cái quan trọng là TOP 1 hiện tại ở VN thì chỉ có đại diện ủy quyền chứ không có chính hãng, cho nên thường thì mình vẫn tư vấn MOTUL Scooter hơn. Còn nếu bác đã đi TOP 1 ok rồi thì không có lý do gì phải thay đổi cả. Lựa chọn là của khách hàng mà.

Lần trước kụ cũng nói như vậy , được thời gian đầu tư vấn nhiệt tình sau toàn up bài bán hàng , spam tư vấn sai cho ae trên này , trước e nghe kụ xui dại đi SH đổ Motul 300V chuyên dành cho xe PKL đổ cho xe scooter đi vừa tốn tiền vừa không phù hợp với dòng xe scooter.
Xin thưa với cụ là em rất ít khi xúi dại khách hàng đổ MOTUL 300V cho SH, lý do là vì MOTUL không hề cấm hoặc chỉ định cấm sử dụng MOTUL 300V cho các dòng xe này, thứ 2 là HONDA không hề cấm sử dụng dầu MA cho xe chuẩn MB, khi khách hàng tới với MR OIL, mình hầu hết đều tư vấn 2 - 3 phương án từ loại kinh tế nhất cho đến các dòng cao cấp nhất.

Mình cũng vừa đi chương trình Malaysia và gặp khá nhiều Biker tại đó, thông tin mình tổng hợp được từ khách hàng tham gia như sau (các bác lưu ý là các nước như Philippines, Malaysia, Singapore đều có khí hậu tương đồng với mùa hè tại Hà Nội và TP HCM:

- Các dòng dầu nhớt MA có thể chạy tốt trong các động cơ MB, tuy nhiên MB không nên sử dụng trong động cơ xe số vì có thể gây hao mòn động cơ.
- Các sản phẩm dầu nhớt cao cấp nhất đều tập trung trong các dòng dầu nhớt cho xe máy, bởi phụ gia, nguyên liệu đều là hàng đầu thế giới, các sản phẩm như Ultra, 300V... đều có thể sử dụng hầu hết cho mọi loại xe trên thị trường, tuy nhiên vẫn cần xem lại hướng dẫn sử dụng của hãng.
- Các sản phẩm dầu nhớt muốn phát hành ra thị trường VN phải trải qua rất nhiều thử nghiệm và phân phối, điều này khẳng định rằng dầu nhớt của các hãng có đại diện tại VN và chính hãng luôn an toàn hơn so với các dòng dầu nhớt nhập khẩu tự phát. Ngay cả MOTUL cũng phải ký hợp tác với trường đại học BK để tận dụng phòng thí nghiệm chạy trên các động cơ xe tại VN.

Ae thấy không phù hợp thì tẩy chay thôi. Theo e tốt nhất là hỏi mấy "cao thủ" xe ga như cụ Sơn xác, cụ Liêm... là ổn
Chuyện tẩy chay là tùy thuộc khách hàng, tuy nhiên mình nghĩ rằng chưa bao giờ MR OIL nghĩ đến chuyện lập topic hoặc lợi dụng TOPIC để bán hàng. Mình cũng rất ít khi để ảnh sản phẩm hoặc báo giá tràn ngập trên topic.

Rất tiếc là các chương trình mang tính thử nghiệm, miễn phí, giới thiệu khi mình đăng lên đều bị xóa bớt nên nhiều khách hàng chưa được tận hưởng lợi ích từ các chương trình này. Nếu muốn tham gia các bạn gọi điện theo số của mình đăng ký nhé.

CẢm ơn các thành viên OF đã tin tưởng MR OIL.

sondong

Xe điện
Em mới nghe vụ dầu chạy 5 vạn và 1 loại thay chạy 15 vạn. Hình như dầu nano gì đấy của Hàn xẻng

mnih2000

Xe buýt
Em mới nghe vụ dầu chạy 5 vạn và 1 loại thay chạy 15 vạn. Hình như dầu nano gì đấy của Hàn xẻng
Thực ra thì đó là 1 topic lập nên để định hướng khách hàng cụ ạ, bên Hàn Quốc thì năm nay vào VN đã có Kixx và SK rồi, tuy nhiên 2 loại này thì không chạy được đến từng đó, duy nhất là giá rổ thì khá ok. Dầu chủ yếu cho xe ô tô ạ.

thongkeboy

Xe hơi
Cụ ơi nhưng sách hướng dẫn của HonDa cho SH 2012 ghi dầu truyền động cuối khi xả 120ml, khi rã máy 140ml mà cụ

LiemBlue

Xe lăn
Gửi bác chủ ít gạch đóng góp!

Bác chủ cần nói cho rõ chứ không nên chối cái vụ ae đổ 300V nhé,chỉ vì muốn tốt cho xế yêu nghe lời cụ phang 300V sau 1 thời gian cứ 300V với Kendal đắt như thuốc đau mắt mà đi mất bộ cam cò Sh rồi đấy ạ?
Cái này thì ai đền và đền vào niềm tin ah bác chủ,bác nói những chương trình khuyến mại bị xóa em thấy xóa là đúng vì bác làm dịch vụ đương nhiên đồng nghĩa với quảng cáo và bán hàng ở đằng sau nhé.
Em nghĩ bác cứ tư vấn cho nó chuẩn đi bên thớt 4b cũng bị khóa nữa là bên này hả cụ,cụ cứ coi trọng khách hàng bằng việc tư vấn đầy đủ và chính xác là được cụ ạ còn cụ có chương trình thì ae cũng hơi e ngại vì bên chỉ bán chứ đâu có thay ngay trừ 1 hoặc 2 điểm mà đều bị ae kêu ca này nọ thay dầu thì lấy ống hút không hút xả rốn dầu thì toét răng thế thì khó lắm bác chủ ơi..v......v......v..............

Hondaitaly

Xe hơi
Kiểu phát ngôn của bác oil như trên và bên 4b mà không bị del hơi phí,công nhận bác chém về tư vấn dầu không ổn lắm chảng qua là kích cầu bán hàng thôi chứ chương trình miễn phí cho ae thì ai dám mơ là mình có và có cái gì nhỉ?
Tiếp xúc với bên bác bán hàng và bên cụ Violas51 khác xa nhau hoàn toàn,1 bên đến nơi mua dầu thay dầu chạy hết chỗ nọ chỗ kia đến mệt còn cụ Violas51 thì quy trình khép kín luôn và có dịch vụ thay dầu tại nhà dành cho khách hàng thân thiết nữa bác oil ơi.
Trên đây là 1 số gạch đá của ae để bác lưu ý củng cố sự chăm chút cho ae chứ đừng bỏ bê như cụ ở trên nói đem con bỏ chợ bác oil ah,trước đây ae thực sự tin tưởng và cần sự tư vấn của bác nhưng hiện tại đối với ae thương hiệu mr.oil dần dần mờ nhạt đi nhiều dồi bác oil ạ.

toanba

Xe máy
Bác chủ cần nói cho rõ chứ không nên chối cái vụ ae đổ 300V nhé,chỉ vì muốn tốt cho xế yêu nghe lời cụ phang 300V sau 1 thời gian cứ 300V với Kendal đắt như thuốc đau mắt mà đi mất bộ cam cò Sh rồi đấy ạ?
Cái này thì ai đền và đền vào niềm tin ah bác chủ,bác nói những chương trình khuyến mại bị xóa em thấy xóa là đúng vì bác làm dịch vụ đương nhiên đồng nghĩa với quảng cáo và bán hàng ở đằng sau nhé.
Em nghĩ bác cứ tư vấn cho nó chuẩn đi bên thớt 4b cũng bị khóa nữa là bên này hả cụ,cụ cứ coi trọng khách hàng bằng việc tư vấn đầy đủ và chính xác là được cụ ạ còn cụ có chương trình thì ae cũng hơi e ngại vì bên chỉ bán chứ đâu có thay ngay trừ 1 hoặc 2 điểm mà đều bị ae kêu ca này nọ thay dầu thì lấy ống hút không hút xả rốn dầu thì toét răng thế thì khó lắm bác chủ ơi..v......v......v..............
Vodka cho cụ. Gom lúa cả năm tậu con Sh muốn đổ dầu tốt cho em nó mà sang cụ Oil cũng cứ tư vấn cho em 300V với Kendall, em ngu, em dốt em làm 3 chai Kendall và 1 chai lap Kendall về. May mà em còn chịu khó lên diễn đàn tìm hiểu ko có cứ Kendall và 300V mà táng thì em cũng như cụ thì chết. Giờ mấy chai đấy vẫn để trong tủ, ko biết dùng vào việc gì bây giờ, chẳng nhẽ mang ra tra xích xe đạp cho mama.
Mà em chúa ghét cái chuyện bảng giá trên mạng 1 giá, mua hàng lại giá khác, tuy chỉ vài chục ngàn nhưng cảm giác khó chịu.
Em nói thực chứ ko gạch đá gì đâu, cụ Oil muốn làm ăn lâu dài thì xem lại đi. Còn em thì "xin lỗi" ko có lần thứ 2 đâu nhé!

mnih2000

Xe buýt
Cụ ơi nhưng sách hướng dẫn của HonDa cho SH 2012 ghi dầu truyền động cuối khi xả 120ml, khi rã máy 140ml mà cụ
Thanks bạn, bên mình sẽ cập nhật lại thông tin này, bạn cho hỏi thêm là quyển của bạn là SH 125 hay 150 hả bạn.

Thớt 4B một phần bị khóa, là do ở trang 11, mình đã đăng giá bán sản phẩm và mời khách hàng trực tiếp qua cửa hàng để tư vấn, thực ra đây là một lỗi rất đáng tiếc vì thường là mình ít khi làm như vậy.

Cửa hàng thay dầu tại Quan Nhân mình đã thay thế ngay khi có phản hồi khách hàng rồi bạn ạ, các điểm thay dầu hiện tại đều xả đáy hoặc hút dầu tùy theo yêu cầu của khách(dĩ nhiên có khách hàng lại yêu cầu hút dầu, điều này không tránh được).

Còn về vấn đề , vì MR OIL tư vấn đổ dầu 300V cho xe SH mà hỏng toàn bộ cam cho xe, mình sẽ làm một topic riêng để phản hồi. Khi nhận được thông tin phản hồi đi MOTUL 300V mà hỏng xe, mình đã phối hợp cùng kỹ thuật hãng MOTUL, tuy nhiên bản thân của hãng MOTUL cũng không nhận được bất kỳ phản hồi nào về sự cố xe khi sử dụng 300V tại HN.

Việc đền bù cho khách hàng thì mình đã từng làm ( dĩ nhiên rất ít khi). Mình có thể kể một số tai nạn mà mình đã trải qua như sau:
- Xe nouvo đời đầu, ốc bị mòn và giòn và toét ra từ trước, khi mở ra bị gãy đầu ốc, nhân viên MR OIL đi ra hãng, mua ốc lọc dầu, thay miễn phí cho khách mặc dù khách biết rằng là trường hợp này là do rủi ro.
- Xe SH, khi nhân viên MR OIL vặn vào đã làm gãy đầu ốc, mình đã cho nhân viên nghỉ việc và gửi một nhân viên khác tới tận nhà khách hàng để khắc phục, MR OIL còn đền bù toàn bộ chi phí thay ốc, sửa chữa và nước làm mát.

Tai nạn trong nghề sửa xe luôn có tỉ lệ của nó, mình nói ra đây để cùng khách hàng chia sẻ về việc MR OIL không trốn tránh trách nhiệm khi có sự cố, quan trọng là khi có lỗi mắc phải, vấn đề là giải quyết chứ không phải bỏ mặc KH.

Kiểu phát ngôn của bác oil như trên và bên 4b mà không bị del hơi phí,công nhận bác chém về tư vấn dầu không ổn lắm chảng qua là kích cầu bán hàng thôi chứ chương trình miễn phí cho ae thì ai dám mơ là mình có và có cái gì nhỉ?
Tiếp xúc với bên bác bán hàng và bên cụ Violas51 khác xa nhau hoàn toàn,1 bên đến nơi mua dầu thay dầu chạy hết chỗ nọ chỗ kia đến mệt còn cụ Violas51 thì quy trình khép kín luôn và có dịch vụ thay dầu tại nhà dành cho khách hàng thân thiết nữa bác oil ơi.
Trên đây là 1 số gạch đá của ae để bác lưu ý củng cố sự chăm chút cho ae chứ đừng bỏ bê như cụ ở trên nói đem con bỏ chợ bác oil ah,trước đây ae thực sự tin tưởng và cần sự tư vấn của bác nhưng hiện tại đối với ae thương hiệu mr.oil dần dần mờ nhạt đi nhiều dồi bác oil ạ.
Hiện tại thì MR OIL có 4 điểm bán hàng, chỉ riêng điểm bán hàng tịa Quan Nhân là hợp tác với điểm sửa xe gần đó để thay dầu cho khách hàng bạn ạ.

Các điểm Nguyễn Văn Huyên, Hàng cháo và Nguyễn Quý Đức đều thay dầu tại chỗ bạn ạ.

Thương hiệu MR OIL theo mình, thường không chú trọng tư vấn để bán hàng trên các topic, mà mình nghĩ đây là kênh phản hồi tốt để nâng cấp cửa hàng và nắm bắt nhu cầu của khách hàng. Violas cũng là điểm thay dầu, mình nghĩ bên họ có dịch vụ tốt và quan tâm tới KH, điều này mình cũng đã cân nhắc để nâng cấp dịch vụ hơn nữa.

Có thể đôi lúc mình tư vấn khách hàng không hợp ý, nhưng xin thưa các bạn là mình không chém gió hay mời chào khách hàng phải bỏ thêm nhiều tiền khi đến với MR OIL. Các bạn có thể cho MR OIL xin lại số điện thoại chủ xe SH đã bị hỏng xe vì bị MR OIL tư vấn sử dụng 300V không ạ.

Xin cảm ơn.

LiemBlue

Xe lăn
Việc xác định cam cò hỏng do thay dầu 300V và Kendal thì chắc chắn 1 điều là các cụ ở trên đuối lý vì chứng minh ở đây rất khó vì nó không như những nước tư bản họ đặt quyền lợi người tiêu dùng lên hàng đầu chứ không như ở đây bác ạ.
Việc bác tư vấn dầu cho ae thực sự nó là sự chia sẻ những điều cần thiết cho ae để được chăm sóc cho xế cưng thôi,bác cũng lưu ý là những trường hợp ở trên là những đóng góp rất tích cực để bên bác có thể nâng cao chất lượng tư vấn hay cung cấp sản phẩm tốt nhất cho ae bác nhé.
Việc mình làm tốt trên diễn đàn nhưng thực sự ngoài đời thường lại không được chuẩn như bác tư vấn và xảy ra những trường hợp ở trên thì chắc chắn anh em sẽ đắn đo bác ạ,các cụ trên chắc rất là cưng xế cho nên việc bị tư vấn làm ảnh hưởng đến xe cho nên các cụ ý bức xúc là lẽ đương nhiên tuy nhiên đánh giá khách quan bây giờ có đền bù thiệt hại về kinh tế bộ cam cò vài ba triệu thì các cụ trên vẫn bị ám ảnh về việc đã xảy ra cho nên cụ lưu ý tư vấn cho ae đầy đủ nhanh thông tin chính xác!
Kính!

tainon

Xe điện
Em thì cứ thay dầu hãng cho xe mới, xe số cũ thì cứ petrolimex mà phang nhà 4-5 cái xe chạy phè phè không phải ngợi. Cơ mà ai cũng như em thì cụ Mr. oil này chuyển nghề sớm.:P