Dầu nhớt - Những điều cần biết và chế độ bảo dưỡng cho từng dòng xe máy

Trạng thái
Thớt đang đóng

1ndt.com

Xe máy
Website
hangaumy.com
OK. Thanks bác nhưng có lẽ e sẽ chọn con Mobil 1. Em rất hay mua dầu láp Castrol ở chỗ bác gần đường Quan Nhân và e cũng đã giới thiệu cho khá nhiều bạn bè đến đó mua dầu, nhưng thực sự e chưa bao giờ mua dầu máy chỗ bác, vì hiện tại em lại đang mua Mobil 1 ở bọn Thượng Hoàng Auto -> Nó bảo dầu Mobil 1 này nhập từ Mỹ, Soi mã số mã vạch thì đúng thật. Nhưng có 1 điều băn khoăn là khi mở chai ra thì không có phần giấy bạc hay bịt ở miệng chai dầu như các loại khác, nắp thì vẫn có liên kết nhựa rất nhỏ mở ra lã kêu rắc và gãy liền. Bác cho e lời khuyên hay dầu Mỹ nó thế nhỉ ???

DrPuppy

Xe hơi
Em cũng đã qua chỗ cụ bên Nguyễn Quý Đức thay dầu Motul, chất lượng ổn. Vote cho cụ!

sumacher

Xe hơi
Em vừa mua xe Air Blade FI Thái Lan cho bà xã xong, xin cụ cho biết xe mới thế này thì nên thay loại dầu gì cho phù hợp với chạy rốt đa? Và có phải thay dầu hộp số luôn không? dung dịch làm mát???

mnih2000

Xe buýt
OK. Thanks bác nhưng có lẽ e sẽ chọn con Mobil 1. Em rất hay mua dầu láp Castrol ở chỗ bác gần đường Quan Nhân và e cũng đã giới thiệu cho khá nhiều bạn bè đến đó mua dầu, nhưng thực sự e chưa bao giờ mua dầu máy chỗ bác, vì hiện tại em lại đang mua Mobil 1 ở bọn Thượng Hoàng Auto -> Nó bảo dầu Mobil 1 này nhập từ Mỹ, Soi mã số mã vạch thì đúng thật. Nhưng có 1 điều băn khoăn là khi mở chai ra thì không có phần giấy bạc hay bịt ở miệng chai dầu như các loại khác, nắp thì vẫn có liên kết nhựa rất nhỏ mở ra lã kêu rắc và gãy liền. Bác cho e lời khuyên hay dầu Mỹ nó thế nhỉ ???
Hiện tại MOBIL GOLD tại Việt Nam được sản xuất tại Pháp, trên vỏ chai có phần chữ Manufactured By.......

Mình nghĩ là chỗ bạn mua cũng bán sản phẩm này hoặc nếu họ cam đoan từ Mỹ thì chắc là sản phẩm từ năm 2008.

Ngoài ra hiện tại còn có sản phẩm MOBIL 1 NASCAR, nhập khẩu chính thức từ Mỹ, cấp chất lượng 0W 40 nhưng vỏ chai màu ghi và thiết kế lượn sóng theo kiều của Mỹ.

Em cũng đã qua chỗ cụ bên Nguyễn Quý Đức thay dầu Motul, chất lượng ổn. Vote cho cụ!
Cảm ơn bác đã tin tường MR OIL

Em vừa mua xe Air Blade FI Thái Lan cho bà xã xong, xin cụ cho biết xe mới thế này thì nên thay loại dầu gì cho phù hợp với chạy rốt đa? Và có phải thay dầu hộp số luôn không? dung dịch làm mát???
em FI này bác xài MOTUL Scooter nhé, chai 0.8L, thay dung dịch làm mát thì có thể để sau khoảng 4-5 tháng, còn dầu hộp số thay luôn là kịp đó bác ạ, xài Motul Scooter và Láp của Castrol thì mỗi lần thay dầu thì thay cả dầu láp luôn, đỡ bị quên.

Cảm ơn các bác nhé, bác nào có nhu cầu tư vấn dầu nhớt sử dụng an toàn, hiệu quả nhất cho xế yêu thì cứ reply trên này nhé.

duy đông

Xe buýt
Em thay dầu motul cho LX thấy đi êm hơn hẳn.Dầu nhìn cũng ảo,xanh lè xanh lét !!!!!!

Mr qhunter

Xe tải
Theo em, bác Mr Oil nên làm 1 cái bảng ( dành cho các bác ít am hiểu về dầu nhớt - như em:D) cho tất cả các loại xe để biết đường thay dầu khi sử dụng với lại bác ko phải trả lời nhiều cho vấn đề này:
- Cột đầu tiên bác dành cho các dòng xe
- Cột thứ 2 là dành cho dầu nhớt. Trong cột này bác để thứ tự ưu tiên từ tốt nhất đến dùng được cho dòng xe đó, kèm theo giá luôn ;)) để a e dễ so sánh
- Cột thứ 3 là dành cho dầu láp và cũng làm tương tự như dầu nhớt
Em góp ý như thế, nếu cần bổ sung j` thì bác thêm vào. Vì em thấy mỗi nhà có đến vài loại xe, mình thay cho mình nhưng có khi cũng fair thay cho gấu, ông bà già nên em nghĩ có cái bảng đấy của bác là rất tiện đấy ợ

Thanks bác nhiều

mnih2000

Xe buýt
Theo em, bác Mr Oil nên làm 1 cái bảng ( dành cho các bác ít am hiểu về dầu nhớt - như em:D) cho tất cả các loại xe để biết đường thay dầu khi sử dụng với lại bác ko phải trả lời nhiều cho vấn đề này:
- Cột đầu tiên bác dành cho các dòng xe
- Cột thứ 2 là dành cho dầu nhớt. Trong cột này bác để thứ tự ưu tiên từ tốt nhất đến dùng được cho dòng xe đó, kèm theo giá luôn ;)) để a e dễ so sánh
- Cột thứ 3 là dành cho dầu láp và cũng làm tương tự như dầu nhớt
Em góp ý như thế, nếu cần bổ sung j` thì bác thêm vào. Vì em thấy mỗi nhà có đến vài loại xe, mình thay cho mình nhưng có khi cũng fair thay cho gấu, ông bà già nên em nghĩ có cái bảng đấy của bác là rất tiện đấy ợ

Thanks bác nhiều
Dạ có luôn bác ạ, bác gọi vào đây bác nhé www.muare.vn/oto-xemay/1990722

vitamint

Xe tăng
hôm nay em đi bảo hành con LXVN của em bảo hành lần đầu 500km Hãng thay cho em Dầu Castrol 5W-40 Hộp 1 lít: 195K với cả thay dầu hộp số gì mà 40K ý
về chạy ngon hơn hẳn xe lúc mới mua hihi
chắc lần sau em thay thử qua chỗ bác Mr Oil thay mutul xem sao
vì đợt VOC vừa rùi mấy xe offroad toan thay Motul mà :D
bác Mr Oil cho em hỏi thay Motul cho LX thì 1 hộp bao nhiêu $ hả bác
mà xe LX thì đi bao nhiêu KM thay 1 lần hả bác
trong hãng hẹn em 3500Km thay tiếp lần 2 nhưng mà em thấy cỏ vẻ lâu qá ~:>

namgianghp86

Xe tải
Bác Mr Oil cho em hỏi em dịnh xài motul 300V SAE 10W40 cho con Vespa S 125 có được không a? tại em đọc ở đâu đó có người bảo Vespa S dùng bộ ly hợp khô thì phải sài dầu SAE 0W40 mới đúng???
xe em chạy được 1700km đã phải thay dầu láp chưa? nếu thay thì loại gì? bao nhiêu hm phải thay lần 2.( em vào hãng nó bảo dầu còn mới chưa phải thay, trong khi sách hứong dẫn sau 1000km phải thay 1 lần)
em cảm ơn trước

mnih2000

Xe buýt
hôm nay em đi bảo hành con LXVN của em bảo hành lần đầu 500km Hãng thay cho em Dầu Castrol 5W-40 Hộp 1 lít: 195K với cả thay dầu hộp số gì mà 40K ý
về chạy ngon hơn hẳn xe lúc mới mua hihi
chắc lần sau em thay thử qua chỗ bác Mr Oil thay mutul xem sao
vì đợt VOC vừa rùi mấy xe offroad toan thay Motul mà :D
bác Mr Oil cho em hỏi thay Motul cho LX thì 1 hộp bao nhiêu $ hả bác
mà xe LX thì đi bao nhiêu KM thay 1 lần hả bác
trong hãng hẹn em 3500Km thay tiếp lần 2 nhưng mà em thấy cỏ vẻ lâu qá ~:>
MOTUL cho LX thì có 2 loại:
1) MOTUL Scooter : loại này thì vừa tiền và đi tiết kiệm nhiên liệu, thay ở 2000-2500km

2) MOTUL 300V: cái này thì khá mắc nhưng đi thực sự là đỉnh trong các loại dầu nhớt, thay ở 4000-5000km tùy điều kiện chạy xe

Thực ra mình không biết vào hãng nào, tuy nhiên tất cả các dòng xe của Vespa và PIAGGIO đều chỉ định dòng dầu nhớt sau:

Các bác nếu ra hãng nhớ phải yêu cầu loại AGIP, nhưng là hàng Fully Synthetic, 5W40 bác nhé, em nó tên là AGIP City HITECH ( các bác bỏ qua loại AGIP CITY TECH nhé vì loại này là bán tổng hợp, cẩn thận không là nhầm), vì các bác không bảo thì nó không mang ra đâu. Thường trong hãng bán 300.000.

Bác Mr Oil cho em hỏi em dịnh xài motul 300V SAE 10W40 cho con Vespa S 125 có được không a? tại em đọc ở đâu đó có người bảo Vespa S dùng bộ ly hợp khô thì phải sài dầu SAE 0W40 mới đúng???
xe em chạy được 1700km đã phải thay dầu láp chưa? nếu thay thì loại gì? bao nhiêu hm phải thay lần 2.( em vào hãng nó bảo dầu còn mới chưa phải thay, trong khi sách hứong dẫn sau 1000km phải thay 1 lần)
em cảm ơn trước
Tất cả các user manual của hãng đều chỉ định AGIP bác ạ, hoặc phẩm cấp 5W40.

Xe VEspa 125 dung tích láp là 100cc, nếu thay của Shell thì khoảng 3000km / lần

mnih2000

Xe buýt
SHi 150 thì dùng loại dầu nhớt nào kinh tế và hiệu quả nhất vậy cụ ???
SHi có một số sự lựa chọn nhất định, tuy nhiên nếu anh đi theo chế độ chậm vừa phải, mát máy, tiết kiệm nhiên liệu tốt thì nên xài MOTUL Scooter, mặc dù không có khả năng tăng tốc vượt trội nhưng MOTUL SCooter đảm bảo động cơ không bị nóng nhanh và tiết kiệm nhiên liệu ít nhất tới 15%, còn dĩ nhiên nếu xài sang một chút có thể dùng MOBIL RACING hoặc MOTUL 300V.

Dầu đa cấp Honda cụ ạ 8 chục 1 lít luôn. đi cực ngon. Vào hẳn Head mà thay k hề đắt hơn ở ngoài.
Chính xác dầu HONDA rất tốt nhưng đó là áp dụng cho dầu Honda được sản xuất tại thị trường ngoại quốc, các sản phẩm HONDA hoặc YALUBE phù hợp với các dòng xe do họ thiết kế, rất tiếc là cho phải đảm bảo chi phí, nhớt HONDA không đạt được phẩm cấp như vậy, thừong chỉ có tác dụng tốt trong khoảng 500k đầu và biến chất sau đó khá nhanh.

toanthangcs

Xe điện
Bác giới thiệu để anh em mua dầu nhớt ở đâu cho tiện đường (em ở quận Long Biên)

mnih2000

Xe buýt

xiu2606

Xe máy
Bác Mr. Oil cho hỏi xe em dung tích dầu 1,2L thì đổ thế nào giờ. Chẳng nhẽ lại phải mua dư 1 hộp để đấy đổ thêm khi cần ah?? Mà giá dầu trên web của bác có update liên tục không thế?

zliar

Xe hơi
Bác Mr. Oil cho hỏi xe em dung tích dầu 1,2L thì đổ thế nào giờ. Chẳng nhẽ lại phải mua dư 1 hộp để đấy đổ thêm khi cần ah?? Mà giá dầu trên web của bác có update liên tục không thế?
hehe cái này e nghĩ chẳng còn cách nào khác là cụ phải mua dư 1 hộp thôi chứ ko có hãng nào nó sx chai 1,2l cả :D . Còn giá dầu trên web thì theo e biết là ko update liên tục đâu , tốt nhất là các cụ cứ gọi điện check cho chắc chắn .
Hiện tại thì MrOil đã có thêm đại lý tại ngõ 14 Lò Đúc , rất tiện cho các cụ ở Hoàn Kiếm , Hai Bà Trưng nhé .

lexushop

Xe hơi
Bác Oil cho hỏi Vespa GT10 thi dùng loại dầu máy + dầu lap nào là tốt nhất. Nếu thay 2 loại dầu đó + xúc rửa thì hết bao nhiêu chỗ bác

zliar

Xe hơi
@ SLK55 : Pcx dùng Motul Scooter là ok cụ ơi .

@ @ lexushop : GT10 thì cụ dùng Agip + láp Shell là ngon đấy .

Trạng thái
Thớt đang đóng