Dầu nhớt - Những điều cần biết và chế độ bảo dưỡng cho từng dòng xe máy

Trạng thái
Thớt đang đóng

mnih2000

Xe buýt
Up thông tin cho thớt này ạ.

Klinky

Xe tải
Cụ Mr.oil cho e hỏi, LX e đi Agip City Hitech cảm giác vẫn k ngon lắm :D, e lên Motul Htech 100 đc không ạ :-?
Vì thấy nó cũng là Jaso MA thì phải
Rồi xe em cũng chưa thay dầu lap nữa, cụ tư vấn e một loại với :(, cái tuýp Castrol Gear oil thì sao ạ?

nmh1002

Xe hơi
Wave rsx 100 thì đổ bao nhiêu ml nhớt cụ nhỉ

mnih2000

Xe buýt
Cụ Mr.oil cho e hỏi, LX e đi Agip City Hitech cảm giác vẫn k ngon lắm :D, e lên Motul Htech 100 đc không ạ :-?
Vì thấy nó cũng là Jaso MA thì phải
Rồi xe em cũng chưa thay dầu lap nữa, cụ tư vấn e một loại với :(, cái tuýp Castrol Gear oil thì sao ạ?
Muốn ngon hơn nữa chắc cụ đặt gạch 300V đi ạ, với cả cụ xem là có thay lọc dầu định kỳ hay không nhé cụ.

lap thì cụ dùng Castrol Gear oil là OK, tiện dùng ạ, còn nếu cụ muốn tốt hơn thì xài AGIP hoặc KENDALL ạ.

Wave rsx 100 thì đổ bao nhiêu ml nhớt cụ nhỉ
Đổ khoảng 800ml thôi cụ ạ.

hoangcp89

Xe hơi
SH nên dùng dầu lAp gì bác ơi?

GiangChau

Xe hơi
Chào bác Oil, em có thấy bác bảo SH nên dùng Motul 300V (... Công nghệ của MOTUL 300V được gọi là double ester, tức là một loại ester tổng hợp có nguồn gốc thực vật...) là tốt cho máy. Nhưng hôm qua em vừa ngồi đọc hết quyển hướng dẫn sử dụng SH của Honda (em mua SH Việt) thì hãng lại khuyến cáo không dùng dầu có nguồn gốc thực vật, thầu dầu. Em đắn đó quá, xe em mới đi 300km đang định mua Motul của bác để đổ. Bác tư vấn thêm cho em xem thế nào cái.

hoangcp89

Xe hơi
bên bác còn dầu lap của shell ko ạ?

mnih2000

Xe buýt
bên bác còn dầu lap của shell ko ạ?
Hiện giờ Shell không còn sản xuất Shell Gear Oil nữa bác ạ. Bác sử dụng Castrol Hoặc Kendall thay thế nhé

Chào bác Oil, em có thấy bác bảo SH nên dùng Motul 300V (... Công nghệ của MOTUL 300V được gọi là double ester, tức là một loại ester tổng hợp có nguồn gốc thực vật...) là tốt cho máy. Nhưng hôm qua em vừa ngồi đọc hết quyển hướng dẫn sử dụng SH của Honda (em mua SH Việt) thì hãng lại khuyến cáo không dùng dầu có nguồn gốc thực vật, thầu dầu. Em đắn đó quá, xe em mới đi 300km đang định mua Motul của bác để đổ. Bác tư vấn thêm cho em xem thế nào cái.
Thanks bác đã ủng hộ Kendall 5W30 của gà nhà nhé

songbeng

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi Lx125 vịt có nên dùng nhớt motul scooter 5W40 JASO MB ko ạ?

luudancay

Xe tải
Chào bác, sau khi em đọc bài của bác và kiểm tra lại con xe của em thì nó đã chạy được 2k rồi. Xe của em la Shi 150, bác tư vấn hộ em với ạ. Dầu máy cũng ngư dầu láp ạ. Cảm ơn bác.

haisonynx

Xe tăng
em thì em thấy chỗ nào uy tín thì ta làm. Em toàn ra bác Trường Lốp ở 206 Trần Duy Hưng, Hà Nội. em toàn thay dầu ở đấy. dầu Castrol Power. em thấy các bác taxi cũng vào thay đông lắm. nên chắc chuẩn không cần chỉnh. Các bác taxi thì tinh phải biết, chỗ nào vừa rẻ, vừa tốt thì các bác ý chơi.

nguyenducdung

Xe buýt
Hôm nay em đã qua MrOil ngõ 68 quan nhân, mọi chuyện diễn ra như sau:
1: em mua 2 lọ dầu, 1 agip city hi-tech giá trên web là 185k, tại cửa hàng 350k, Motul HTech giá website 225k, tại cửa hàng 255k, em hỏi tại sao giá ở cửa hàng đắt thế, không như trên website? câu trả lời là " đó là chường trình khuyến mãi từ 30/4 bla bla bla, giờ chỉ còn mỗi lọc dầu là vẫn theo chương trình thôi ( 125k/1 chiếc)", uh, ok, nói thế nào nghe thế, nhưng theo như trên website phải bỏ thêm gần 100k cho 2 lọ dầu.
2:em "thay dầu free luôn đúng không anh?", bán hàng "uh, anh....ra số 18 Hoàng Ngân, ở đó sẽ thay dầu free cho anh..."
em ra đến 18 HN, anh làm ở đó "uh, để anh thay cho".
trong quá trình thay dầu em phải giữ xe để anh kia tháo dầu ( li ie) và giữ luôn xe để dầu chảy ra, em giữ khá lâu chả thấy anh kia nói gì => dựng chân chống cạnh xuống ko giữ nữa, anh kia đưa cho cái kìm nói "vặn lắp đổ dầu ra đê" em....choáng, trong đầu đang nghĩ thay free đây sao?? em vặn ra, rồi anh kia chạy ra đổ dầu cũ đi + vặn lại ốc xả dầu và...đưa em cái phễu và bẩu "đổ dầu vào đi em" X_X X_X X_X thôi xong.... chả biết nghĩ gì nữa....

vài dòng của em lần đầu mua dầu tại MrOil và thay dầu free tại MrOil :>

edit: đính chính lại thông tin: agip city hi-tech 250k (chứ ko phải 350k type nhầm sr )

Chỉnh sửa cuối:

songbeng

Xe buýt
nguyenducdung nói:
1: em mua 2 lọ dầu, 1 agip city hi-tech giá trên web là 185k, tại cửa hàng 350k, Motul HTech giá website 225k, tại cửa hàng 255k, em hỏi tại sao giá ở cửa hàng đắt thế, không như trên website? câu trả lời là " đó là chường trình khuyến mãi từ 30/4 bla bla bla, giờ chỉ còn mỗi lọc dầu là vẫn theo chương trình thôi ( 125k/1 chiếc)", uh, ok, nói thế nào nghe thế, nhưng theo như trên website phải bỏ thêm gần 100k cho 2 lọ dầu.
2:em "thay dầu free luôn đúng không anh?", bán hàng "uh, anh....ra số 18 Hoàng Ngân, ở đó sẽ thay dầu free cho anh..."
trong quá trình thay dầu em phải giữ xe để anh kia tháo dầu ( li ie) và giữ luôn xe để dầu chảy ra, em giữ khá lâu chả thấy anh kia nói gì => dựng chân chống cạnh xuống ko giữ nữa, anh kia đưa cho cái kìm nói "vặn lắp đổ dầu ra đê" em....choáng, trong đầu đang nghĩ thay free đây sao?? em vặn ra, rồi anh kia chạy ra đổ dầu cũ đi + vặn lại ốc xả dầu và...đưa em cái phễu và bẩu "đổ dầu vào đi em" X_X X_X X_X thôi xong.... chả biết nghĩ gì nữa....

Đang định đi thay dầu đọc đc vụ này..... :(
Mroil vào trả lời đê....

Mata

Xe container

Cụ bị chém rồi, AGIP CITY HITECH có 225k thôi mà. Còn web giá cả e thấy MrOil chỉ sửa nhanh khi giá giảm, chứ giá tăng thấy có khi phải nửa năm mới sửa ý. E ko ưng cái kiểu đó lắm, kiểu treo đầu dê bán thịt chó.

Còn chuyện 18 HN thì trước e cũng bị y như cụ 1 lần rồi, giờ ko quay lại đó nữa. Mua về gần nhà thay thôi.

nguyenducdung

Xe buýt
Cụ bị chém rồi, AGIP CITY HITECH có 225k thôi mà. Còn web giá cả e thấy MrOil chỉ sửa nhanh khi giá giảm, chứ giá tăng thấy có khi phải nửa năm mới sửa ý. E ko ưng cái kiểu đó lắm, kiểu treo đầu dê bán thịt chó.

Còn chuyện 18 HN thì trước e cũng bị y như cụ 1 lần rồi, giờ ko quay lại đó nữa. Mua về gần nhà thay thôi.
cám ơn cụ đã confirm cho em, nghe nói nhiều MrOil làm ăn đàng hoàng, đọc nhiều cũng rất tâm nguyện, sợ các cụ lại cho là em chém :|
làm ăn như này đúng là treo đầu dê bán thịt chó thật, đã đến đó mua rồi lại còn đôi có với người bán hàng nữa sao?

Trạng thái
Thớt đang đóng