Thảo luận Dầu nhớt chuẩn cho SH2017 và SH nói chung

newch

Xe tăng
Đợt vừa rồi em thay Mobil gold 1 cho cái 2017, cảm nhận thấy tiếng máy dền hơn. Thấy mọi nơi bán dầu đều khen là dầu cao cấp cho SH thì lướt FB lại thấy cái này

Về giở sách hướng dẫn ra thì thấy đúng thật. Theo sách hướng dẫn thì chỉ cần Jaso là MB và độ nhớt theo API là SG trở lên.
Như vậy thì dầu nhớt cho SH chỉ cần loại rất bình thường, các loại cao cấp thì chỉ số API thường là sau SG. Theo Honda thì SH ko cần loại dầu có độ nhớt cao ( loại dầu có chữ Resource Conserving hoặc Energy Conserving đều có độ nhớt cao)
Theo thông số thì em thấy Top1 là phù hợp nhất, motul tổng hợp cũng ổn chỉ có hơi đặc xíu (w40)

Các cụ thông hiểu về dầu chia sẻ xem thông tin trên chuẩn ko và có loại tổng hợp nào phù hợp hơn ko?

deongang

Xe buýt
Mình cứ vào hãng thay có 90k đi 1500km lại thay. Hãng họ bảo nào cứ làm thế, cầu kỳ làm gì ạ

RAVA

Xe ba gác
Mình cứ vào hãng thay có 90k đi 1500km lại thay. Hãng họ bảo nào cứ làm thế, cầu kỳ làm gì ạ
-E cũng như bác, cứ vào Head mà thay, dầu máy thì tầm 1.500km, dầu láp thì 1 vạn (trừ trường hợp lội nc hoặc sc đụng đến máy móc...). Thế cũng là quá tốt rồi chứ trong catalog thì dầu máy là 4.000km, dầu láp những 2 vạn kia?

newch

Xe tăng
Em thấy các cụ đều chuẩn. Xe Honda bền, dùng đúng loại là Ok. Quan trọng nhất là đúng kỳ chăm sóc. Nhưng dầu hãng thì chỉ vừa đủ chứ ko tốt được như mấy hãng chuyên dầu

Em lọ mọ thì thấy mấy bác làm dầu comment là Mobil1 dùng cho xe ga được, vì là hộp số tự động riêng.
Mobil 1 chỉ tránh dùng cho xe số vì trơn quá có thể gây trượt ly hợp.

Em sử dụng 1 hộp thấy ổn, chi phí cũng hợp lý.
Các cụ có loại nào khác ko cho comment, xe mới nên em muốn dùng đúng loại w30 như yêu cầu, chạy trên 1v thì sang w40

Suri15

Xe Cứu Trợ
Em thấy các cụ đều chuẩn. Xe Honda bền, dùng đúng loại là Ok. Quan trọng nhất là đúng kỳ chăm sóc. Nhưng dầu hãng thì chỉ vừa đủ chứ ko tốt được như mấy hãng chuyên dầu

Em lọ mọ thì thấy mấy bác làm dầu comment là Mobil1 dùng cho xe ga được, vì là hộp số tự động riêng.
Mobil 1 chỉ tránh dùng cho xe số vì trơn quá có thể gây trượt ly hợp.

Em sử dụng 1 hộp thấy ổn, chi phí cũng hợp lý.
Các cụ có loại nào khác ko cho comment, xe mới nên em muốn dùng đúng loại w30 như yêu cầu, chạy trên 1v thì sang w40
Xe em thay combo mobil 1 gold dầu máy và dầu lap lúc 1.5k vì thích loại tổng hợp toàn phần, giờ chạy thấy kêu còn to hơn cả dầu hãng, mà sau khi thay cũng không cảm nhận có gì khác biệt

newch

Xe tăng
Xe em thay combo mobil 1 gold dầu máy và dầu lap lúc 1.5k vì thích loại tổng hợp toàn phần, giờ chạy thấy kêu còn to hơn cả dầu hãng, mà sau khi thay cũng không cảm nhận có gì khác biệt
Em thấy chạy tiếng máy rền hơn.

Cụ có chú ý hạn sử dụng hay cách check barcode ko?

em thấy cụ mở thớt này chóng loãng quá :))

mà muốn êm sh thì lâu không đi phải cho đề pa nổ rong rong 2-3 phút cho dầu nó lên , ga đầu thì ga nhẹ tăng dần lên thì sẽ êm hơn . thứ 2 là sh vn côn chưa tròn thì nhiều khi bám sẽ kém , đi nhiều con tròn dần cảm nhận sẽ khác (đây là kinh nghiệm với con su hào 2k17 của em )

còn theo ngu kiến của em thì 3 loại tiêu chí là hợp - rẻ - bền thì hiện giờ là motul le 5w40 (bền hơn bán tổng ,êm khi giữ ga hơn dòng w30 - bù lại độ vọt khi vít ga kém hơn do đặc hơn )

còn hợp trên sách vở thì sẽ là top 1 10w30 là đáp ứng đúng chuẩn honda - giá hơi chát do nà hàng nhập
em cũng đã thử castrol power 1 bán tổng , thấy cũng ok , nói chung là nhu cầu sao thì xài vậy , sh vẫn là xe dưới 175cc , đã thế còn là xe ga nồi khô nên cái dầu dủng này chưa ảnh hưởng lắm

Aqvamen

Xe tải
Các cụ cứ cẩn thận quá, em thì hãng báo 4k thay em 2k, lap thì tầm 1 vạn hoặc hơn, máy vẫn ngon lành, SH không phải xe đua nên không cần dầu cao cấp quá, phí tiền thôi :D

newch

Xe tăng
em thấy cụ mở thớt này chóng loãng quá :))

mà muốn êm sh thì lâu không đi phải cho đề pa nổ rong rong 2-3 phút cho dầu nó lên , ga đầu thì ga nhẹ tăng dần lên thì sẽ êm hơn . thứ 2 là sh vn côn chưa tròn thì nhiều khi bám sẽ kém , đi nhiều con tròn dần cảm nhận sẽ khác (đây là kinh nghiệm với con su hào 2k17 của em )

còn theo ngu kiến của em thì 3 loại tiêu chí là hợp - rẻ - bền thì hiện giờ là motul le 5w40 (bền hơn bán tổng ,êm khi giữ ga hơn dòng w30 - bù lại độ vọt khi vít ga kém hơn do đặc hơn )

còn hợp trên sách vở thì sẽ là top 1 10w30 là đáp ứng đúng chuẩn honda - giá hơi chát do nà hàng nhập
em cũng đã thử castrol power 1 bán tổng , thấy cũng ok , nói chung là nhu cầu sao thì xài vậy , sh vẫn là xe dưới 175cc , đã thế còn là xe ga nồi khô nên cái dầu dủng này chưa ảnh hưởng lắm
Mục đích chính của em là hỏi các cụ về vụ Resource Conserving và Enegyconserving, ko thấy ai feedback thì em tự mò rồi.

Xe mới nên chạy nhớt 30 thôi cụ, tầm 1v hoặc 2v hãy nên chạy dầu 40.
Trước em cũng chạy top1, nhưng vào các diễn đàn thì dầu này ko được đánh giá cao, thương hiệu tầm thấp

Cụ thử xem 2 loại Mobil1 và Castrol Edge xem, tính ra chi phí như nhau mà cấp dầu cao hơn nhiề

Mục đích chính của em là hỏi các cụ về vụ Resource Conserving và Enegyconserving, ko thấy ai feedback thì em tự mò rồi.

Xe mới nên chạy nhớt 30 thôi cụ, tầm 1v hoặc 2v hãy nên chạy dầu 40.
Trước em cũng chạy top1, nhưng vào các diễn đàn thì dầu này ko được đánh giá cao, thương hiệu tầm thấp

Cụ thử xem 2 loại Mobil1 và Castrol Edge xem, tính ra chi phí như nhau mà cấp dầu cao hơn nhiề
Enegy conserving với cái Resource Conserving em nghĩ chắc là chứng chỉ t.kiệm nhiên liệu hay độ bền của dầu gì gì đấy thôi .
còn em thấy chạy dầu 5w40 cũng được cụ ạ, vì là 5w nên nó sẽ phải làm loãng dầu để hạ độ đông đặc , thêm nữa vn là xứ nóng nên xét về tính chất vật lý của dầu sẽ không khác so với 10w30 là bao đâu

ACDELCO434

Xe điện
Về cơ bản thì dầu cho ô tô hiện đại đều đáp ứng chuẩn JASO. Chỉ cần quan thêm nữa là JASO MB cho xe ly hợp khô và JASO MA (MA2) cho xe ly hợp ướt. Xe ga thì vẫn có một chút ma sát nên để có phê duyệt MB thì phải kiểm tra và trả phí cho tiêu chuẩn này.
Chuẩn chỉ thì ngoài ACEA hoặc API thì cần thêm cái JASO MB nữa.

trieutulong79

Xe đạp
Em đang dùng Liquy Molygen 5w30, dầu ô tô nhưng dùng cho xe máy, thấy rất ưng cái bụng, mỗi tội hơi đắt chút

newch

Xe tăng
Enegy conserving với cái Resource Conserving em nghĩ chắc là chứng chỉ t.kiệm nhiên liệu hay độ bền của dầu gì gì đấy thôi .
còn em thấy chạy dầu 5w40 cũng được cụ ạ, vì là 5w nên nó sẽ phải làm loãng dầu để hạ độ đông đặc , thêm nữa vn là xứ nóng nên xét về tính chất vật lý của dầu sẽ không khác so với 10w30 là bao đâu
Theo mấy bác chuyên dầu thì dầu có 2 chữ này thường có độ nhớt cao, dùng được lâu nhưng với xe ly hợp ướt ( xe số) còn với xe ga là ly hợp khô nên dùng tốt.
Nhưng thế thì em ko hiểu sao Honda lại khuyến cáo ko dùng cho SH

Cụ thay dầu bên Express thấy thế nào.

Về cơ bản thì dầu cho ô tô hiện đại đều đáp ứng chuẩn JASO. Chỉ cần quan thêm nữa là JASO MB cho xe ly hợp khô và JASO MA (MA2) cho xe ly hợp ướt. Xe ga thì vẫn có một chút ma sát nên để có phê duyệt MB thì phải kiểm tra và trả phí cho tiêu chuẩn này.
Chuẩn chỉ thì ngoài ACEA hoặc API thì cần thêm cái JASO MB nữa.
Cụ chuẩn, xe ga là Jaso MB, xe số là Jaso MA.
Bizoi có dòng gì chạy SH hay ko cụ
Thông số theo Honda yêu cầu là 10w - 30, Jaso MB, tránh RC & EC

newch

Xe tăng
Em đang dùng Liquy Molygen 5w30, dầu ô tô nhưng dùng cho xe máy, thấy rất ưng cái bụng, mỗi tội hơi đắt chút
Dòng này đang được PR mạnh, tính theo số km khuyến cáo là 3500-4000km thì cũng hợp lý so với thay dầu rẻ hơn mà cụ

hnilqhuy

Xe tăng
E mới thay ở head, 95k
Cái gì vào hãng dc thì e vào thôi

Theo mấy bác chuyên dầu thì dầu có 2 chữ này thường có độ nhớt cao, dùng được lâu nhưng với xe ly hợp ướt ( xe số) còn với xe ga là ly hợp khô nên dùng tốt.
Nhưng thế thì em ko hiểu sao Honda lại khuyến cáo ko dùng cho SH

Cụ thay dầu bên Express thấy thế nào.

theo em là do tiêu chuẩn phụ gia dầu sh nó khác , thì ông honda nó sẽ loại hai nhãn RC với EC ra thôi , ly hợp (hay còn gọi là côn ấy ) dùng để đóng ngắt truyền động từ trục khủy tay đòn ra trục số ( rồi từ trục số tới bánh xe qua bộ nhông xích thôi )
(cụ hiểu đơn giản như là cái công tắc đóng ngắt ấy - thế nên nó mới tên là bộ ly hợp ) .
xe số thì nó sẽ có bộ lọc dầu bên trên , bắt bánh răng với bộ lá côn bên dưới , tất cả đều ngập trong dầu.
còn xe ga thì nồi khô , dùng pully ép dây cu-roa sử dụng tính chất ly tâm của bi nồi ,từ đấy thay đổi tỷ số truyền động tới bánh sau , nồi sau thì sử dụng chuông với bố 3 càng- nguyên lý giống với kiểu phanh tang trống ấy , rồi qua bộ gear ở trục láp đến bánh sau thôi.

bên express em mới tới 1 lần hôm hết rodai ,nhân viên cũng nhiệt tình nhưng em về nhà mới thay , em mua 1 chai top 1 10w30 với 1 chai castrol 15w40 xe số được tặng bình láp eni 75w90. theo em thì express bán giá hơi chát vì mặt bằng với nuôi nhân viên , nếu khuyến mại phù hợp thì còn được. bọn express này thì chuyên về repsol ,eni với lại voltrolnic .

giờ thì em đang cho sh nhà em bú motul le , còn láp vẫn eni từ lúc hết rodai - giờ lên 2k cảm giác khá ngon xe , nồi tròn hơn nên đi êm . mỗi tội bánh sau vẫn hơi kêu rít rít tí thôi

Chỉnh sửa cuối:

ACDELCO434

Xe điện
Cụ chuẩn, xe ga là Jaso MB, xe số là Jaso MA.
Bizoi có dòng gì chạy SH hay ko cụ
Hiện dòng sp #Bizol chưa có phê duyệt JASO MB Cụ ạ.
Nếu Cụ vẫn muốn trải nghiệm thì có thểm tham khảo 2 loại độ nhớt SAE 5W-30 sau:

trieutulong79

Xe đạp
Dòng này đang được PR mạnh, tính theo số km khuyến cáo là 3500-4000km thì cũng hợp lý so với thay dầu rẻ hơn mà cụ
Em thấy hàng thay dầu nó kêu đi 3000km thì thay dầu rồi cụ ạ. Vì so sanh với xe bà xã đang dùng Top 1 Matic nên em thấy nó hơi đắt chút thôi

hợp tác kd

[Tịch thu bằng lái]
Vứt hết tất cả dầu khác
Cho tay ga sh ab lead vision janus Grange vespa liberty dầu phù hợp tốt nhất tại Việt nam là

Motul Power LE Scooter 140k/800ml