Dầu nhớt cho Kia New Sorento máy dầu 2014

sengoku

Xe hơi
Mới lấy 1 can 6L cho New So máy dầu bên chỗ bác Chương, dầu Hyundai thông số API CH-4 ACEA B3/B4 SAE 5W/30, thấy nói là dầu tổng hợp toàn phần có ghi trên bao bì Made in Korea nên cũng yên tâm hơn so với nhiều loại dầu đang sẵn có trên thị trường. Để em chạy đến 3000km rồi xem chất nhớt ra sao rồi bá cáo các bác.
Cụ cho em xin model hoặc ảnh chính xác dầu này được k ah

ATTILA

Xe điện
Em ko biết cách up hình trên of, bác có chỗ nào khác hay để em thử gửi tin nhắn riêng cho bác xem thế nào nhé.

sengoku

Xe hơi
Em ko biết cách up hình trên of, bác có chỗ nào khác hay để em thử gửi tin nhắn riêng cho bác xem thế nào nhé.
Cám ơn cụ, em đã nhận được ảnh cụ gửi.
Dầu này em cũng đã thay 3 lần ở bên Hyundai, em đã post ảnh ở trang 4.

Hôm T2 vừa rồi em ra Hyundai thay dầu này ah, 140k/L
Đúng chuẩn ACEA B4 cho máy dầu

Từ lúc mua xe (T1/2015) tới giờ xe em đi được 26k km. Dùng 3 loại dầu: Shell Helix HX7 (2 lần), Hyundai Premium LS 5W30 (3 lần) và Total Quartz 7000 Future 5W30 (2 lần). Shell và Total thay ở Kia LB còn Premium LX thì thay ở Hyundai.

Về dầu Shell Helix thì lâu quá rồi em không nhớ như thế nào nên xin được so sánh 2 loại sau qua cảm nhận cá nhân của em:
Về độ bốc thì em thấy Total đi bốc hơn Hyundai nhưng Hyundai đi tiết kiệm nhiên liệu hơn một chút.
Cả 2 loại dầu đều là bán tổng hợp. Cái này là chắc chắn với dầu Hyundai vì em đã check bảng thông số kỹ thuật, còn dầu Total thì đương nhiên vì họ đã ghi rõ trên chai.
Ở tốc độ 80km/h đường bằng set cruise thì vòng tua Hyundai khoảng 1400rpm, vòng tua Total khoảng gần 1500rpm.
Khi chạy dầu Hyundai xe em có hiện tượng ì và trễ chân ga, có lúc thì lại rất bốc, em đã vào hãng kiểm tra thì không có sự cố gì về máy móc cả. Thay sang Total thì không còn hiện tượng ì này nữa.
Giá: Hyundai: 140k/L, Total: 116k/L

Lý do em chuyển lại sang dầu Total vì ngoài việc thay dầu thì còn các công đoạn kiểm tra bảo dưỡng. Cái này làm chỗ khác em thấy không ổn lắm. Ở trong hãng dẫu sao vẫn có quy trình kiểm tra đầy đủ và mình có thể claim nếu cần vì trách nhiệm của họ phải làm đúng.
Vấn đề của Total là dầu này dùng chung cả máy xăng lẫn máy dầu. Tuy nhiên có 2 dòng Quartz 7000 GF5 made in Singapore và Malaysia. Loại Malaysia thì ghi rõ là dùng được cả gasoline và diesel. Nhưng loại Singapore thì chỉ ghi là Gasoline. Kia đang dùng loại made in Singapore này. Một vấn đề nữa là Total quartz 7000 theo chuẩn GF5 còn Kia thì khuyến cáo dầu theo chuẩn ACEA B4.
Một phương án nữa là dùng dầu khác hãng và vẫn vào bảo dưỡng định kỳ ở hãng em đang tìm Total quartz 9000 5W40 hoặc Total quartz 9000 energy 5W40. Cái này vẫn thực hiện được dù hơi mất thời gian nhưng em vẫn chưa tìm thấy loại dầu thực sự ưng ý. Cá nhân em không thích mua dầu bên ngoài lắm (lý do vì không dám chắc xuất xứ nguồn gốc)

Chỉnh sửa cuối:

fusionvie

Xe điện
Cháu cũng đang loay hoay vụ dùng Total trong hãng hay thay loại Full Systhesis. Đọc comment của cụ chắc lại vẫn dùng Total, mà trong hãng thì lại không có dầu tổng hợp toàn phần mới chán chứ.

sengoku

Xe hơi
Em xin đính chính thông tin về dầu total quartz 7000 future GF5. Do đọc lâu quá rồi nên em nhớ nhầm.
Dầu này có 2 specification sheet:
1. Update tháng 3 năm 2012

Cái này chỉ ghi là cho các loại động cơ gasoline

2. Update tháng 2 năm 2014

Cái này ghi rõ dùng cho cả 2 loại động cơ

3. Vỏ chai dầu Kia đang thay

Cái này cũng chỉ ghi là cho các động cơ Gasoline.
Em không hiểu tại sao đã update thông số kỹ thuật mới mà lại vẫn đóng vỏ cũ

mr_kang

Xe điện
Mới lấy 1 can 6L cho New So máy dầu bên chỗ bác Chương, dầu Hyundai thông số API CH-4 ACEA B3/B4 SAE 5W/30, thấy nói là dầu tổng hợp toàn phần có ghi trên bao bì Made in Korea nên cũng yên tâm hơn so với nhiều loại dầu đang sẵn có trên thị trường. Để em chạy đến 3000km rồi xem chất nhớt ra sao rồi bá cáo các bác.
cám ơn cụ nhắc đến em, em có tí hình minh họa đây ạ, em dầu chính hãng MOBIS, nhập khẩu nguyên can thành phẩm made in korea

Đại ý là nơi sx ra cái xe các cụ đang ngồi là nơi sx ra dầu này ạ!

Tien bach

Xe hơi
Đúng, dầu cụ Kang nếu nhìn kỹ vỏ hơi khác với dầu trong hãng huyndai. Còn ko biết bên trong có khác ko thì chưa rõ.

ATTILA

Xe điện
Cám ơn cụ, em đã nhận được ảnh cụ gửi.
Dầu này em cũng đã thay 3 lần ở bên Hyundai, em đã post ảnh ở trang 4.

Từ lúc mua xe (T1/2015) tới giờ xe em đi được 26k km. Dùng 3 loại dầu: Shell Helix HX7 (2 lần), Hyundai Premium LS 5W30 (3 lần) và Total Quartz 7000 Future 5W30 (2 lần). Shell và Total thay ở Kia LB còn Premium LX thì thay ở Hyundai.

Về dầu Shell Helix thì lâu quá rồi em không nhớ như thế nào nên xin được so sánh 2 loại sau qua cảm nhận cá nhân của em:
Về độ bốc thì em thấy Total đi bốc hơn Hyundai nhưng Hyundai đi tiết kiệm nhiên liệu hơn một chút.
Cả 2 loại dầu đều là bán tổng hợp. Cái này là chắc chắn với dầu Hyundai vì em đã check bảng thông số kỹ thuật, còn dầu Total thì đương nhiên vì họ đã ghi rõ trên chai.
Ở tốc độ 80km/h đường bằng set cruise thì vòng tua Hyundai khoảng 1400rpm, vòng tua Total khoảng gần 1500rpm.
Khi chạy dầu Hyundai xe em có hiện tượng ì và trễ chân ga, có lúc thì lại rất bốc, em đã vào hãng kiểm tra thì không có sự cố gì về máy móc cả. Thay sang Total thì không còn hiện tượng ì này nữa.
Giá: Hyundai: 140k/L, Total: 116k/L

Lý do em chuyển lại sang dầu Total vì ngoài việc thay dầu thì còn các công đoạn kiểm tra bảo dưỡng. Cái này làm chỗ khác em thấy không ổn lắm. Ở trong hãng dẫu sao vẫn có quy trình kiểm tra đầy đủ và mình có thể claim nếu cần vì trách nhiệm của họ phải làm đúng.
Vấn đề của Total là dầu này dùng chung cả máy xăng lẫn máy dầu. Tuy nhiên có 2 dòng Quartz 7000 GF5 made in Singapore và Malaysia. Loại Malaysia thì ghi rõ là dùng được cả gasoline và diesel. Nhưng loại Singapore thì chỉ ghi là Gasoline. Kia đang dùng loại made in Singapore này. Một vấn đề nữa là Total quartz 7000 theo chuẩn GF5 còn Kia thì khuyến cáo dầu theo chuẩn ACEA B4.
Một phương án nữa là dùng dầu khác hãng và vẫn vào bảo dưỡng định kỳ ở hãng em đang tìm Total quartz 9000 5W40 hoặc Total quartz 9000 energy 5W40. Cái này vẫn thực hiện được dù hơi mất thời gian nhưng em vẫn chưa tìm thấy loại dầu thực sự ưng ý. Cá nhân em không thích mua dầu bên ngoài lắm (lý do vì không dám chắc xuất xứ nguồn gốc)
Dầu Shell helix HX7 thì em thay tới 3 lần rồi, đi được hơn 1000km thấy độ nhớt xuống nhanh quá. Total thì em chưa thử nhưng thấy thông số trên bao bì cung same same với Shell. Còn dầu Hyundai Mobis thì toàn tiếng Hàn nên chẳng rõ có full sync hay ko nhưng qua 2 lần thử với thông số ghi rõ ràng cho xe máy dầu và chạy thấy êm và mượt nên yên tâm. Em đã thử đường xa trong chuyến Mẫu Sơn vừa rồi và Sapa hôm băng tuyết trước tết thì thấy hợp lý, chứ như shell helix hx7 em chạy từ HCM ra HN là phải thay ngay ko muốn đi thêm km nào nữa, các cụ chạy dầu shell để ý cái này em nói xem đúng ko nhé.

sengoku

Xe hơi
Dầu Shell helix HX7 thì em thay tới 3 lần rồi, đi được hơn 1000km thấy độ nhớt xuống nhanh quá. Total thì em chưa thử nhưng thấy thông số trên bao bì cung same same với Shell. Còn dầu Hyundai Mobis thì toàn tiếng Hàn nên chẳng rõ có full sync hay ko nhưng qua 2 lần thử với thông số ghi rõ ràng cho xe máy dầu và chạy thấy êm và mượt nên yên tâm. Em đã thử đường xa trong chuyến Mẫu Sơn vừa rồi và Sapa hôm băng tuyết trước tết thì thấy hợp lý, chứ như shell helix hx7 em chạy từ HCM ra HN là phải thay ngay ko muốn đi thêm km nào nữa, các cụ chạy dầu shell để ý cái này em nói xem đúng ko nhé.
Về dầu Hyundai mobis thì em chắc đến 99% k phải full synthetic.
Có 2 lý do:
1. Trước khi dùng dầu này em đã bỏ công tham khảo các trung tâm BH Hyundai. Lúc này họ vẫn dùng dầu này (loại chai tiếng Hàn quốc như hình sau). Hình này em chụp chai dầu ở Hyundai GP. Sau khoảng hơn 1 tháng em quay lại thay thì họ chuyển sang loại chai tiếng Anh (vẫn made in Korean nhé). Nhân viên Hyundai cam đoan là 2 loại như một.

2. Em xem trên mạng về loại dầu này thì chỉ có các trang của Nga, dịch sang tiếng Việt thì loại này là bán tổng hợp (như hình dưới đây). Cụ nào cần tìm hiểu thêm thì em gửi file PDF specification sheet (cũng bằng tiếng Nga)

Dạo trước em có tìm được bản spec tiếng anh nhưng giờ không biết sao không thể tìm lại được. Nhưng tiếng Nga thì có sẵn

Về dầu shell HX7 thì spec dầu này gần giống Hyundai mobis (cùng là ACEA A3B4) chứ không giống Total (chuẩn GF5 / API CF) như cụ nói đâu ạ

Về cảm nhận cá nhân thì như em đã nói, em dùng shell helix HX7 lâu rồi nhưng không nhớ rõ nó thế nào. Tuy nhiên cũng giống như cụ, em thay shell lần đầu ở 700km cuối tháng 2 / 2015 (trước tết). Cuối tháng 4 em thay ở gần 4000km để đi Đà Nẵng dịp 30/4 (hành trình gần 2000km cả đi lẫn về). Và em thay lần thứ 3 tháng 7/2015 ở 9000km (lúc này Kia không dùng shell nữa). Em thấy đi 5000km cũng k có vấn đề gì lắm.
Về việc dầu đen thì cả 3 loại dầu sau khi thay ở khoảng 2000km thì đều gần giống nhau về màu sắc. Độ nhớt thì em không kiểm tra và cũng k muốn kiểm tra vì cảm quan thì không chính xác.

Nói chung, em đã dùng cả 3. Không thấy cái nào vượt trội hơn cả. Tất cả các đánh giá bên trên đều bằng các tài liệu em tự tìm hiểu cùng cảm nhận cá nhân.

Chỉnh sửa cuối:

vidung90

Xe máy
Có c nào dùng dầu Zic diesel ko? E đang dùng loạ này

Tien bach

Xe hơi
Ngon hơn hẳn bác ạ, ê và nhẹ xe hơn HX7.
xe vẫn ngon chứ cụ , có thật ngon hơn hx7 ko cụ ? tính ra giá đắt gần gấp đôi hx7 nên cũng lăn tăn 1 chút, mất công thay rồi lại ko hơn mấy thì chán .

ATTILA

Xe điện
Ngon hơn hẳn cụ à, em đi đến giờ hơn 3000km vẫn chưa phải lăn tăn mệt đầu như HX7.

ATTILA

Xe điện
xe vẫn ngon chứ cụ , có thật ngon hơn hx7 ko cụ ? tính ra giá đắt gần gấp đôi hx7 nên cũng lăn tăn 1 chút, mất công thay rồi lại ko hơn mấy thì chán .
Em ko biết HX7 giờ bao nhiêu nhưng giá cái Dầu em đang dùng kia là 700k.

Tien bach

Xe hơi
Em ko biết HX7 giờ bao nhiêu nhưng giá cái Dầu em đang dùng kia là 700k.
700 k là loại 10 w - 30 , trước e cũng mua rồi , nhưng có vẻ hơi đặc và nặng máy hơn chút xong e lại quay về hx7. Còn loại 5 w - 30 hiện giờ là 800k . Ko biết cụ thay loại 10w - 30 hay 5w - 30 ?

ATTILA

Xe điện
Em lấy loại 5w30 giá 700k, hay em lấy nhiều đồ nên được giảm giá.