Dầu máy ở giữa vạch min và max trong trường hợp máy nóng hay máy nguội?

tetsu

Xe tăng
Bủ mựa, đợt rồi em ít lên OF, hôm trước tết em vừa thay (Lac CDX) ở 16 Phạm Hùng. Cũng đổ hết 1 hộp rồi thợ lại bóc hộp khác đổ tiếp (không rõ là tiếp bao nhiêu). Đọc thớt này với thớt của cụ rách phớt (http://www.otofun.net/showthread.php?t=149602&page=4) thấy ghê quá. Mai em phải kiểm tra lại xem mới được.
À mà xe em hôm thay dầu chính ra là phải thay cả lọc dầu nhưng đợt ý chưa có hàng. Bây giờ thay dầu rồi muốn thay lọc dầu sau có sao không các cụ ôi.

maidichcity

Xe tải
@ bác tetsu: bây giờ thì chỉ kiểm tra xem mức dầu có bị quá vạch MAX ko thôi, chứ còn lọc dầu thì để lần sau thay dầu bác thay cũng được, nhưng nhớ rằng mỗi lần thay dầu nên thay cả lọc dầu nhé, đừng vì tiết kiệm tiền cái lọc dầu (rất quan trọng đấy) mà gây hỏng hóc cho máy sau này. Chúc bác chỉnh lại mức dầu ngon lành (b)

tetsu

Xe tăng
Toi e rồi. Vừa kiểm tra xong ạ, vết dầu cao hơn vạch max khoảng 3mm. (Xe em đi về, tắt máy mở nắp capô chờ 10 phút rồi kiểm tra).
Không hiểu gara này làm ăn kiểu gì:77:.May mà không thấy có hiện tượng gì..
Làm quả bơm tự chế giống cụ chủ thớt thoai:102:
@cụ Maidichcity: Cám ơn cụ nhều nhá(b)(b)

mio

Xe hơi
Toi e rồi. Vừa kiểm tra xong ạ, vết dầu cao hơn vạch max khoảng 3mm. (Xe em đi về, tắt máy mở nắp capô chờ 10 phút rồi kiểm tra).
Không hiểu gara này làm ăn kiểu gì:77:.May mà không thấy có hiện tượng gì..
Làm quả bơm tự chế giống cụ chủ thớt thoai:102:
@cụ Maidichcity: Cám ơn cụ nhều nhá(b)(b)
Bác nhớ hút lúc dầu không quá nóng nhé, khi máy nóng đợi cho nguội rồi mới hút kẻo ống nhựa nó lại mềm đi, nhũn ra rồi rơi mờ ịa vào máy thì xong. :21:

jokihakkinen

Xe máy
Khi kiểm tra dầu máy Cụ phải đỗ xe ở nơi thật bằng phẳng và để máy nguội. Nếu mức dầu cao hơn vạch max nhiều sẽ gây hỏng phớt - chảy dầu.
Bác cho hỏi nếu để hơn mức max dẫn tới hỏng phớt và chảy dầu thì xử lý có bắt buộc phải cẩu máy để thay ko

Thuỷ.auto24h

Xe tải
Em có một tình huống mong các bác có kinh nghiệm chỉ giùm... Khi em đi thay dầu xe(xe vừa chạy tới gara là thay dầu ngay), xe em là Lac CDX 1.6, thợ ở gare nói đổ dầu cho tới khi kiểm tra que thăm dầu ở giữa min và max là dừng. Em thấy bác thợ đổ tới 5lít thì mức dầu mới ở giữa min và max. Hôm qua em kiểm tra dầu vào sáng sớm khi máy chưa hề hoạt động thì thấy mức dầu trên cả max, em thấy hơi lo vì theo mọi người nói đổ dầu máy quá nhiều sẽ dẫn tới tình trạng hỏng nhiều loại phớt và lọc dầu. Vậy mức dầu ở giữa min và max kiểm tra trong tình trạng máy nóng(vừa chạy xong để một lúc thì thăm) hay nguội(nguội là để từ tối hôm trước tới sáng hôm sau thăm) ?
Nếu vậy thì hơi quá sso với xe của bác rồi

Thuỷ.auto24h

Xe tải
Bác cho hỏi nếu để hơn mức max dẫn tới hỏng phớt và chảy dầu thì xử lý có bắt buộc phải cẩu máy để thay ko
Ko cần phải vậy đâu cụ.các phót chặn dầu trên xe nếu bị chảy thì ko cần cẩu máy cũng thay dk hết ah.nếu chảy phớt thì sử lý cũng đơn giản và nhanh thôi cụ ah

jokihakkinen

Xe máy
Ko cần phải vậy đâu cụ.các phót chặn dầu trên xe nếu bị chảy thì ko cần cẩu máy cũng thay dk hết ah.nếu chảy phớt thì sử lý cũng đơn giản và nhanh thôi cụ ah
Trong đây có cụ nào trong Các gara lớn của Toyota ko? Lần nào vào kiểm tra các cụ cũng list cẩu máy vào là sao...Tranh luận hộ em cái.