Đau lưng lắm các cụ ạ

thanhtuanxd2588

Xe tải
Gai cột sống thì chỉ có yoga thôi nhé, mà tập nó cũng chỉ đỡ thôi, cụ mà hoạt động quá sức, bê vác là lại bị lại ngay. Em thì bị đau cổ, ngồi máy tính nhiều nên cũng mãi chưa khỏi
em cũng bị giống cụ, để em tham khảo tập xem sao

timtoi

Xe tăng
Em hỏi các cụ lúc bị ê mỏi cột sống có nên vặn người không, em vặn người nó kêu roạt cái xong sướng lắm. Thế mà có người bảo vặn thế sau này lệch đốt sống, nghe hãi quá.

cairong_2011

Xe container
Em bị thoái hóa từ lâu rồi nhưng vẫn chơi tennnis (bỏ được 2 năm rồi), nay đạp xe đạp. Nhưng gần đây có lẽ do ngồi nhiều VP (em cũng vẫn thường xuyên đứng lên đi lại, vận động) nên thấy đau vùng xương cụt. Nhiều khi tối đi ngủ, sáng dậy nhận thấy cảm giác đau rõ ràng. Nhưng vận động 1 chút thì vẫn cúi gập người (hai đầu tay chạm hai đầu ngón chân được, dù thấy hơi đau). Ngoài đạp xe, em tranh thủ tập thêm mấy động tác suối nguồn để ưỡn ẹo người cho thoải mái. Sau khi tập thấy có đỡ hơn nhưng cả ngày đi làm về vẫn có cảm giác đau. Theo các cụ có cần đi chụp MRI để xem cái thoái hóa của mình có vấn đề gì không hay cứ tập thêm thời gian rồi tính ?

lipxinh

Xe máy
các bệnh về cột sống thì chỉ có đông y chữa được thôi cụ, cứ bệnh viện y học cổ truyền thẳng tiến nhé

lipxinh

Xe máy
ngày xưa có anh bạn mình chữa bệnh thoát vị đĩa đệm ở ông Khương thanh xuân nguyễn trái ấy, thấy mấy tháng cũng đỡ, châm cứu bấm huyệt... hiệu của ông ấy là Khương Cứu Đường hay sao ấy, tốt lắm

casa08

Xe hơi
Xã e ngồi xe nhiều, đau lưng mãn tính luôn, ngày nào cũng bắt xoa với đấm, giờ 6 h sáng hàng ngay tập yoga cùng vợ, ko thấy kêu rì nữa. Bác thử xem sao.

cairong_2011

Xe container
Các cụ tập yoga có thể chia sẻ một số bài tập đơn giản để có thể tự tập ở nhà được không ? Em đi làm cả ngày chỉ có đầu buổi sáng và buổi tối ở nhà. Có thể tranh thủ tập vài động tác cho thư giãn. Hiện em cũng hay làm mấy động tác của suối nguồn vào đầu giờ sáng hoặc cuối buổi chiều (trước khi ăn tối)

Cụ cứ chiều chiều thì đi đá bóng. Nếu trời nóng thì đi bơi. E trc cũng bị đau như thế :))

cairong_2011

Xe container
Khi bị thoát vị đĩa đệm có cách tập là treo người tự do lên trên xà đơn, dùng trọng lượng bản thân để kéo dãn ra (ko phải là tập xà đơn nhé). Em đang đi tìm cái xà đơn có thể lắp vào cửa đi để thử nghiệm xem thế nào. Cụ nào đã mua xà đơn loại này mách cho em với, tra trên mạng nhiều quá, đủ loại giá

lonely_captain

Xe hơi
Cụ nào đau kiểu thoát vị đệm cổ lưng phải cần mổ nếu có điều kiện mua 1 cái bảo hiểm cao cấp quốc tế của liberty (khoảng 13tr trở lên), rồi chi thêm vé máy bay/xét nghệm đi Đức mà điều trị.
Thay đĩa đệm nhân tạo.
Bác sĩ Zeegers
Em cũng bị cổ, giờ không sao nhưng BS nói là nó sẽ tệ dần , nên cũng tính đường cho tương lai nữa ạ.

V.N.T

Xe hơi
90% cụ bị thoát vị hoặc phình lồi đĩa đệm. Cụ đau nhưng sờ vào chắc chả biết đau chỗ nào phải không? chỉ khi cử động thôi thì mới thấy đau. Nếu như vậy thì 10% còn lại cụ chụp RMI là ra ngay ấy mà, X quang chụp cho vui chứ chả hiện lên cái gì đâu ạ.
Em bị phình lồi đĩa đệm 2 đốt, cách đây 1 tháng phát hiện ra. Sau đó 1 tuần liên tục đến chỗ ông anh làm bác sỹ tiêm thuốc, xoa bóp, xông thuốc, châm cứu... Cộng thêm em tích cực đu xà đơn (kéo dãn), tập các bài tập lưng và tập chung kéo dãn thân (nên tránh mang vác và chịu lực đè nén tới lưng) thì đến hôm nay là sau đúng kết thúc điều trị 1 tháng, tối qua em đã đi đá bóng lại và cảm thấy ổn, chỉ hơi mỏi lưng một chút.
Món này cụ mà đi đá bóng rất nguy hiểm đấy! Em cũng bị TVĐĐ do chấn thương năm 2010 ( điều trị Tây Y khỏi bình thường) năm 2012 chỉ trong một lần ngã lúc đá bóng về nhà âm ỉ đau) rồi kéo dài cả năm mới khỏi (em đi bấm huyệt và đi bộ). Nói chung bị cột sống phải giữ gìn!