[Funland] Đâu là số 10 cổ điển yêu thích nhất

Dream Thai

Xe điện
Thời anh ấy đeo số 6 ở Real thì quá đỉnh rồi ạ. Và cú đánh gót huyền thoại vẫn sẽ còn được nhắc mãi cụ nhỉ!

Thời gian ở AC thì anh ấy chấn thương nhiều quá, nên không thể hiện được nhiều!

Còn vụ tiền nong, thì lâu lâu đợt rồi mới có Xavi từ chối nhận tiền để hỗ trợ Barca đang lúc khó khăn - dù CLB đấy trở mặt vèo vèo với anh ấy!

(nhưng đâu đó những hành động này sẽ bị gọi là không chuyên nghiệp :D :D )
Hình như cú đánh gót đó khi gặp 1 đội bóng của Anh cụ nhỉ

NHA luôn kị dơ Liga nơi kick&rush đâu với lối đá kỹ thuật+quái :)

cuongtelecoms

Xe buýt
Em lại thích số 6 hơn số 10 :D
Bức ảnh của cụ lại có số 6 mà em thích (dù anh ấy không đeo số 6 - đã được treo).
Thời gian chấn thương ở Milan là đáng tiếc, nhưng lúc ấy lại thể hiện được phẩm chất quý ông của anh ấy.
Mỗi vị trí có những cầu thủ đều nâng bóng đá lên tầm nghệ thuật mà cụ. Số 6, ngoài Redondo thì Makelele hay Kante hay Pirlo, Busques hay Xabi Alonso, Scholes; số 2 (HV cánh) có Cafu, Maldini, Carlos... Nói chung, mỗi chúng ta, có những khoảnh khắc xem các cầu thủ mà ấn tượng mãi không quên.

Đã gọi là thích thì nó thuộc về cảm xúc của cá nhân mỗi người, có ngừoi thích anh này hay thích anh kia đó là điều bình thường.

Sao có lắm cụ ( em thấy giống trẻ trâu thì hơn ) cứ nhảy vào còm men bắt các cụ khác phải thích Messi mới được vậy ?

cuongtelecoms

Xe buýt
Em thích Manutd và Braxin nên có những cầu thủ của câu lạc bộ/đội tuyển này em thích như Scholes, Cantona, Cafu, Ro vẩu hay Ro béo, Romario.... Nhưng em, đôi khi, có những khoảnh khắc, cũng thích các cầu thủ khác và những khoảnh khắc của họ. Ví dụ, như Redondo với cú giật gót mà cụ nào đó ở trên đã post (dù lúc đó em cực kỳ thích Manutd và rất đau lòng vì cú giật gót đấy). Hay Riquelme ở WC năm 2006 và với Vilareal ở UCL mùa đó. Có những khoảnh khắc năm đó, kiểu như Riquelme vừa chơi bóng (chơi chứ không đá bóng), vừa nhìn thấy tương lai ấy. Rất nhẹ nhàng, từ tốn nhưng đối phương khóc thét vì không có cách nào kiềm tỏa nổi. Pirlo cũng có những thời điểm như vậy. Đại loại là "out trình" 21 người còn lại. Zidane hay Rô vẩu cũng có khoảnh khắc như vậy, Berkamp cũng vậy... Nó in sâu vào tâm trí người xem ở đúng thời điểm đấy rồi. Nhưng người khác không "bắt" hoặc không cảm được tình huống đấy mà lại cảm ở tình huống khác mất rồi.

hoangduc.sbr

Xe container
Gần đây thì em ấn tượng với Riquelme nữa. Nhưng bóng đá hiện đại yêu cầu những phẩm chất khá khác biệt so với 20- 30 năm trước nên yếu tố ngẫu hứng mà Riquelme, Ozil hay Zidane, Maradona không được nhìn thấy thường xuyên nữa.
Riquelme e thấy hơi bị overrated.

hoangduc.sbr

Xe container
Bóng đá cổ điển có những trận xem rất nhàm chán, chỉ muốn tắt TV đi ngủ. Nhưng lại có những trận cầu đi vào huyền thoại, xem lại mãi không chán.
Bóng đá hiện đại thì thiên về khoa học, sức mạnh. Thiếu tính nghệ thuật, ngẫu hứng. Trận nào cũng na ná nhau như kiểu công nghiệp. Không tạo ra những cá nhận nổi bật, vượt trội tới mức idol.
Bóng đá hiện đại toàn diện và khỏe hơn hẳn thì l.sao mà các cá nhân dễ nổi bật đc nữa cụ.
Tụi ct giờ nó chạy nhiều như máy, chạy l.tục để đảm bảo chiếm/lấp vị trí trên sân. Các danh thủ xưa mà tới thời h.tại thì sợ đá đc 70' là đã thở dốc đi bộ. Còn đá kiểu đủng đỉnh mặc số nào đá đúng vị trí đó thì hlv nó loại sớm.

Vulq71

Xe container
Platini là số 10 em thích nhất.
Em cũng giống cụ, em cho rằng Platini là cầu thủ số 10 kiểu cổ điển hay nhất em đã từng xem. Em bắt đầu xem bóng đá từ WC 1982 nhé.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em thích Ronaldinho nhất

Dream Thai

Xe điện
Bóng đá hiện đại toàn diện và khỏe hơn hẳn thì l.sao mà các cá nhân dễ nổi bật đc nữa cụ.
Tụi ct giờ nó chạy nhiều như máy, chạy l.tục để đảm bảo chiếm/lấp vị trí trên sân. Các danh thủ xưa mà tới thời h.tại thì sợ đá đc 70' là đã thở dốc đi bộ. Còn đá kiểu đủng đỉnh mặc số nào đá đúng vị trí đó thì hlv nó loại sớm.
Như Barca thời Pep có nguyên tắc mất bóng thì 3s phải quây cướp lại bóng, nên cầu thủ gần như phải quyết định sẽ làm gì trc khi bóng đến chân

Nên mấy ông đủng đỉnh ko còn đất diễn trong BĐ hiện đại :(

Chauthanh11

Xe điện
Có điều đặc biệt là Brazil không hề sản sinh ra 1 số 10 cổ điển nào gọi là đẳng cấp cả . Ro vẩu , Kaka , Rivaldo , Zico đều là kiểu số 9 ảo . Những số 10 về đá cho Brazil thì phải đá trái sở trường , như Junnhinho , Rai và không nổi bật .
Và Đức cũng vậy , đội Đức không cần vị trí số 10 , Hassler hay Ozil sau này đá ở ĐTQG thì phải dạt cánh , đá giống như cầu thủ chạy cánh .

hotboy2k7

Xe tải
Em cũng giống cụ, em cho rằng Platini là cầu thủ số 10 kiểu cổ điển hay nhất em đã từng xem. Em bắt đầu xem bóng đá từ WC 1982 nhé.
Cụ xem Espana 82 thì chắc phải mê cả Zico chứ nhỉ, bộ đôi Platini - Zico nổi đình đám ở thập niên 80

hotboy2k7

Xe tải
Em đồng ý với cụ là thời nay thiên về chiến thuật nhiều hơn nên cầu thủ sẽ không có đất diễn. Từ đó sẽ làm thui chột dần mẫu cầu thủ ngôi sao.

Với lại ngày nay, điều kiện tập luyện tốt hơn nhiều nên chất lượng cầu thủ nó khá đồng đều nhau, khó có thể vượt trội lên hẳn. Không như ngày xưa chỉ cần có tí thể chất hay năng khiếu là out trình ;)

cuongtelecoms

Xe buýt
Riquelme e thấy hơi bị overrated.
Riquelme chỉ được đúng 1-2 mùa thể hiện xuất sắc (chính là WC 2006 và Villareal) thôi cụ. Em cũng chỉ ấn tượng với cậu ấy đúng 2 mùa đó. Còn sự nghiệp của cậu ấy khá ngắn và nhiều mùa bóng trước đó ở Barca thì không thành công lắm. Riquelme di chuyển rất ít và sinh ra vào giai đoạn mà số 10 thoái trào khi các số 10 bị các tiền vệ trụ đánh chặn hết (Pirlo thì lùi xuống đá dưới đáy để có không gian nhiều hơn dù ban đầu là tiền vệ số 10, Ozil thì dạt biên nhiều hơn...)

cuongtelecoms

Xe buýt
Em đồng ý với cụ là thời nay thiên về chiến thuật nhiều hơn nên cầu thủ sẽ không có đất diễn. Từ đó sẽ làm thui chột dần mẫu cầu thủ ngôi sao.

Với lại ngày nay, điều kiện tập luyện tốt hơn nhiều nên chất lượng cầu thủ nó khá đồng đều nhau, khó có thể vượt trội lên hẳn. Không như ngày xưa chỉ cần có tí thể chất hay năng khiếu là out trình ;)
Hiện nay, cầu thủ tập luyện nhiều hơn hẳn, từ bé nên một trận 90 phút có thể chạy tầm 12 km là bình thường. Không gian chơi bóng thường bị bó hẹp, nhất là khu vực mà số 10 cổ điển thường hay đứng. Nên các số 10 hết đất diễn (vừa cầm bóng vào thì đã có khoảng 5 cầu thủ đối phương nó đang quây xung quanh rồi, không kịp múa). Chính vì thế, bóng đá hiện đại tập trung vào việc xuống nách giữa hậu vệ biên và trung vệ (hậu vệ và tiền vệ biên xâm nhập_ đặc trưng của Pep), hoặc ra biên tạt vào, hoặc phản công nhanh (gengenpresing).

Vulq71

Xe container
Cụ xem Espana 82 thì chắc phải mê cả Zico chứ nhỉ, bộ đôi Platini - Zico nổi đình đám ở thập niên 80
Brasil hồi ấy em lại thích Socrates ạ.
Em nhớ sau đấy chính phủ Pháp tài trợ cho xem nguyên cả cái Euro84. Giải đấy Platini lập những kỷ lục vô tiền khoáng hậu: Ghi 9 bàn thắng, trận nào cũng ghi ít nhất 1 bàn. Sau đấy là kỷ nguyên của giải Ý với tất cả các ngôi sao bóng đá thế giới quy tụ. Bóng đá ngày ấy cảm xúc thật, giờ em cảm thấy nhạt thế? Từ đầu giải đến giờ chưa xem trọn vẹn trận nào.

hotboy2k7

Xe tải
Brasil hồi ấy em lại thích Socrates ạ.
Em nhớ sau đấy chính phủ Pháp tài trợ cho xem nguyên cả cái Euro84. Giải đấy Platini lập những kỷ lục vô tiền khoáng hậu: Ghi 9 bàn thắng, trận nào cũng ghi ít nhất 1 bàn. Sau đấy là kỷ nguyên của giải Ý với tất cả các ngôi sao bóng đá thế giới quy tụ. Bóng đá ngày ấy cảm xúc thật, giờ em cảm thấy nhạt thế? Từ đầu giải đến giờ chưa xem trọn vẹn trận nào.
Hình như Mexico 86 bộ 3 Zico, Falcao, Socrates đấu với bộ tứ huyền ảo của Platini phải ko cụ :P

xbadboyz

Xe điện
Em hỏi các cụ sao Messi lại không phải số 10 cổ điển ạ? Em thấy anh ta cũng là hạt nhân lên bóng, cầm chịch, kiến tạo,... đấy chứ.
Số 10 cổ điển tức là phải ghi bàn ít phải không?

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Hình như Mexico 86 bộ 3 Zico, Falcao, Socrates đấu với bộ tứ huyền ảo của Platini phải ko cụ :P
Năm 86 Falcao không còn hay nữa, em nhớ là dự bị nhiều, Zico cũng vậy, vào trận tứ kết với Pháp đá hỏng quá pen làm cho Brasil bị loại. Mỗi Socrates đá hay cả 2 đợt 82 và 86. Anh ý còn là bác sỹ nha khoa mới ghê

Vulq71

Xe container