Đau hết cả mề với phường chèo này :)

otoIT

Xe tải
Ngày xưa tý nữa cháu cũng gia nhập đấy, nếu hồi đó tham gia có khi giờ làm thủ lĩnh rồi cũng nên @-)
Mỗi tội ko có tiền với lại ko biết lừa nên giờ "hối hận" 8-}

quaychan

Xe tăng
Dây vào lũ này thật nguy hiểm, đến giờ em vẫn ko hiểu vì sao một người bình thường nhưng khi nhập bọn với lũ này thì trở nên...xa lạ một cách đáng thương, ví dụ ông anh họ em chả hạn.

Anh em lâu ngày ko gặp.
Bữa nọ tự nhiên có chút việc gặp nhau. Đang tán phét bỗng ông anh quay sang bảo " Chú có thời gian thì nên xem xét làm vụ này với bọn anh được đấy".

Em hỏi vụ gì? Ông anh bảo " Anh đang làm cho Amway, chú xem thế nào tham gia cùng, vừa vui lại vừa có thu nhập".

Em hỏi Amway là cái gì? Làm gì?

Ông anh hào hứng blo bla một hồi về công việc, từ lịch sử hình thành đến các thời kỳ " thâm nhập thị trường" của Amway. Nào là em không cần nhiều thời gian, em chỉ tranh thủ cũng được rồi vì việc này rất đơn giản, đầu tiên em tiếp xúc khách hàng, giới thiệu về công ty, về mặt hàng, về mạng lưới bla bla....

Em nghe ù cả tai. Định ngắt lời mấy lần nhưng dell được vì ông anh say sưa quá, nói phun cả nước bọt.

Tranh thủ lúc ông anh ngừng lại nghỉ sức để nhấp ngụm trà, em chen ngang " Nhưng công việc em bận lắm, ko hở ra được để " tham gia" cùng bọn anh".

Chỉ đợi có thế, ông anh phập luôn " Em ko phải mất thời gian nhiều như các công việc khác đâu mà. Bà nội trợ, chị lao công, em sinh viên...vv. cũng làm được cơ mà".

Em lại chen ngang " Nhưng em ko quen với việc này".

Ông anh lắc đầu " Thì ban đầu có ai quen đâu, chú cứ làm thẻ thành viên xong sẽ có người tư vấn cho chú cơ mà. Làm nhá, để anh gọi thằng em ( tổ trưởng hay trưởng nhóm cái khỉ gió gì đó) qua, anh em trao đổi công việc chút."

Em rùng mình, nghĩ bỏ con mệ mình rồi. Tự dưng bị cuốn vào vụ này. Nể quá, chả nhẽ nổi giận rồi nói thẳng là em dell làm đâu, tiền em cũng cần nhưng xin lỗi ngon thì đã léo đến tay mình ngon như thế. Cơ bản ông anh này con bác ruột, lâu ngày ko gặp, hồi xưa còn sinh viên cũng tốt với mình, sống chân tình, tiền sự chưa có gì quá đáng....Bỗng dưng ra nông nỗi này.

" Làm nhá!!! Anh gọi điện rồi, lát ta qua quán cà phê kia nói chuyện, bàn bạc cụ thể hơn cho chú hiểu". Ông anh gật gù.

Em rối trí quá, tìm cách thoát. Nhưng nói gì, lý do gì thì cũng bị vỗ vai " Chú khỏi lo, mạng lưới của bọn anh đang phát triển lắm, rồi chú sẽ thấy...bla bla..." Em bèn chậc lưỡi, thôi thì kệ mệ nó. Lát đi cà phê thì ngồi một lúc rồi té cũng được. Cơ mà cũng hãi với cái kiểu truyền giáo của ông anh lắm. Nói liên hồi, lý lẽ, lập luận đâu ra đấy. Nào là ban đầu gặp một khách hàng, chú giới thiệu sản phẩm, rồi bán được cho họ...Tiếp theo người này bán cho người thứ 2, thứ 3...chú sẽ hưởng hoa hồng.... Em quay mặt đi mà loa vẫn phát rất chuẩn...

Hiệp 2: Gặp chú trưởng nhóm mới là ác mộng....

35N1169

Xe điện
Chẳng hiểu họ làm gì... Nhưng thấy rôm rả hơn là Cty mình mỗi khi họp hành.

inovavgj

Xe container
Bỏ ra 100tr lấy hàng về bán được hồi ngay lại 40tr tiền hoa hồng ai chả sướng,

còn lại 60tr thì đi lừa bán hàng mà thu về, mà lừa người thân , anh em bạn hữu là dễ nhất

thế rưng mà cái hàng hóa đó nó bán với giá gấp khoảng vài trăm lần giá gốc

Damthidam

Xe tải
Không hiểu tại sao chính quyền dung túng bọn này còn mấy người biểu tình yêu nước lại bị bắt, đánh đập?

mrbinhhg

Xe tải
"Quý vị không cần vỗ tay nhiều đâu quý vị ạ!
Quý vị vỗ tay cho chúng tôi, mà quý vị không có tiền thì chúng tôi càng đau khổ hơn"

hanoi beer

Xe điện
Em mà có mặt ở đó , bảo đảm em sẽ sai mấy đứa em cho cái thằng đấy vài túi mắm tôm cho những người khác tỉnh người ra...=))

dpl

Xe lăn
hum nào cháu thử mua 1 sản phẩm của bán hàng đa cấp xem nó dư nào
thấy các kụ kêu khiếp quá :(

ltgbau

Xe tăng
Oh xhit, cứ tưởng gặp nhau cuối năm
=))=))=))=))=))=))=))

ltgbau

Xe tăng
Xem chảy hết cả nước mắt vì cười các cụ ạ =))=))=))

Bóng Chày

Xe lừa
Cụ lại có cái avatar mờ ảo đẹp nhể
ủa ủa ..lại đa cấp ah .......................em cứ tưởng đó là 1 buổi tiệc tất niên dành cho đồng hương hay hội công nhân vien chức nào đó ..kiểu như là chấp cánh ước mơ ..hóa ra đa cấp ..thế thì lượn thật ...em ghét bọn đa cấp

mrkibeo

Xe buýt
Dây vào lũ này thật nguy hiểm, đến giờ em vẫn ko hiểu vì sao một người bình thường nhưng khi nhập bọn với lũ này thì trở nên...xa lạ một cách đáng thương, ví dụ ông anh họ em chả hạn.

Anh em lâu ngày ko gặp.
Bữa nọ tự nhiên có chút việc gặp nhau. Đang tán phét bỗng ông anh quay sang bảo " Chú có thời gian thì nên xem xét làm vụ này với bọn anh được đấy".

Em hỏi vụ gì? Ông anh bảo " Anh đang làm cho Amway, chú xem thế nào tham gia cùng, vừa vui lại vừa có thu nhập".

Em hỏi Amway là cái gì? Làm gì?

Ông anh hào hứng blo bla một hồi về công việc, từ lịch sử hình thành đến các thời kỳ " thâm nhập thị trường" của Amway. Nào là em không cần nhiều thời gian, em chỉ tranh thủ cũng được rồi vì việc này rất đơn giản, đầu tiên em tiếp xúc khách hàng, giới thiệu về công ty, về mặt hàng, về mạng lưới bla bla....

Em nghe ù cả tai. Định ngắt lời mấy lần nhưng dell được vì ông anh say sưa quá, nói phun cả nước bọt.

Tranh thủ lúc ông anh ngừng lại nghỉ sức để nhấp ngụm trà, em chen ngang " Nhưng công việc em bận lắm, ko hở ra được để " tham gia" cùng bọn anh".

Chỉ đợi có thế, ông anh phập luôn " Em ko phải mất thời gian nhiều như các công việc khác đâu mà. Bà nội trợ, chị lao công, em sinh viên...vv. cũng làm được cơ mà".

Em lại chen ngang " Nhưng em ko quen với việc này".

Ông anh lắc đầu " Thì ban đầu có ai quen đâu, chú cứ làm thẻ thành viên xong sẽ có người tư vấn cho chú cơ mà. Làm nhá, để anh gọi thằng em ( tổ trưởng hay trưởng nhóm cái khỉ gió gì đó) qua, anh em trao đổi công việc chút."

Em rùng mình, nghĩ bỏ con mệ mình rồi. Tự dưng bị cuốn vào vụ này. Nể quá, chả nhẽ nổi giận rồi nói thẳng là em dell làm đâu, tiền em cũng cần nhưng xin lỗi ngon thì đã léo đến tay mình ngon như thế. Cơ bản ông anh này con bác ruột, lâu ngày ko gặp, hồi xưa còn sinh viên cũng tốt với mình, sống chân tình, tiền sự chưa có gì quá đáng....Bỗng dưng ra nông nỗi này.

" Làm nhá!!! Anh gọi điện rồi, lát ta qua quán cà phê kia nói chuyện, bàn bạc cụ thể hơn cho chú hiểu". Ông anh gật gù.

Em rối trí quá, tìm cách thoát. Nhưng nói gì, lý do gì thì cũng bị vỗ vai " Chú khỏi lo, mạng lưới của bọn anh đang phát triển lắm, rồi chú sẽ thấy...bla bla..." Em bèn chậc lưỡi, thôi thì kệ mệ nó. Lát đi cà phê thì ngồi một lúc rồi té cũng được. Cơ mà cũng hãi với cái kiểu truyền giáo của ông anh lắm. Nói liên hồi, lý lẽ, lập luận đâu ra đấy. Nào là ban đầu gặp một khách hàng, chú giới thiệu sản phẩm, rồi bán được cho họ...Tiếp theo người này bán cho người thứ 2, thứ 3...chú sẽ hưởng hoa hồng.... Em quay mặt đi mà loa vẫn phát rất chuẩn...

Hiệp 2: Gặp chú trưởng nhóm mới là ác mộng....
Tiếp đi cụ...Cụ hiền thật đấy.Có lần ông anh họ e cũng rủ đi cafe,rùi cũng gặp cái thằng khỉ gì đó(Bị bố trí trước).E nghe dc mấy câu,đứng dậy chửi thẳng luôn.E về luôn.ông anh e lần sau chả dám rủ

sonduong79

Xe buýt
Xem cái bọn diễn chèo này ngứa mắt lắm ạ. Ngày trước em cũng được 1 ông bạn thân rủ đi và phải vỗ tay cả buổi chán vãi. Em vì cả nể nên mua ủng hộ bạn cái máy ozon 3 củ thế là mất luôn tình bạn ạ .

lin.levis

Xe tải
Tưởng gì hóa ra là bọn bán hàng đa cấp, biết bao nhiêu người bị mất tiền oan rồi.

quaychan

Xe tăng
Em kể tiếp.

Quả thật hôm đó em mới ở quê ra thủ đô có tí việc, anh em lâu ngày ko tái ngộ nên em có phần cả nể. Cái này em cho là ngu nhất, vì nể với nghiện là 1, với bọn đa cấp là 2, hai cái này ngu ko bút nào tả xiết.

Nói thêm về ông anh họ. Ông này bản chất tốt ( nhưng bị dòng đời xô đẩy) thôi. Giờ ngẫm lại, em thật, ông ấy cứ như bị ma làm. Chính xác hơn là do áp lực buộc phải lôi kéo khách hàng tham gia, hơn nữa chắc bị bọn Amway tẩy não, nên tỏ ra cực kỳ giống nhà hùng biện. Hơn 30p ngồi chờ thằng trưởng nhóm, em cứ như ngồi trên đống lửa, trong khi ông anh vẫn ko ngớt mồm ba hoa về triển vọng của mô hình kinh doanh tiên tiến và phổ biến ở các nước phát triển này.

Lúc ấy gần trưa, bỗng thằng trưởng nhóm xuất hiện. Em bị rủ đi ngay ( một phần cũng muốn vào quán cà phê ...lái nhờ phát, bí hồi nãy tới giờ mà ko có gốc cây nào kin kín mà hành sự).

Vào quán cà phê chỗ gần cây xăng khu Bách Khoa. Sau khi giới thiệu em là abc, quê ở abc...ông anh chỉ vào cu kia" Đây là anh D, trưởng nhóm ( cái mả mệ gì đấy). Hiện quản lý hơn 50 đại lý, thu nhập khoảng 30 triệu một tháng, bla bla...

Thằng cu kia trạc 27 tuổi, sau cú bắt tay là bắt đầu mở máy....

quaychan

Xe tăng
Kể từ lúc ấy tai em bắt đầu bị tra tấn.
Thôi thì đủ các bước. Đầu tiên là giới thiệu qua cho anh về mô hình của Amway, đại khái nó bảo cái cty củ cải này hiện đang mần ăn ngon lắm, phát triển khắp toàn cầu. Em thì mới giải quyết xong nỗi buồn nên tinh thần tự dưng sảng khoái hẳn, lại ngứa mồm hỏi đểu " Thế sao anh chưa bao giờ nghe tên nhể?"

Bỏ mệ, vừa dứt lời thì chàng này như dc gãi đúng chỗ ngứa. Chàng lôi trong cặp ra mấy tập tạp chí, tờ rơi...và bắt đầu chỉ cho em xem các chứng chỉ, danh hiệu...mà cty củ cải này được cấp. Em gật đầu lia lịa, mặc dù léo xem gì cả.

Xong đến đoạn giới thiệu sản phẩm. Chàng lôi ra mấy vỉ nhìn như vỉ thuốc, bảo là toàn viên uống dinh dưỡng cao cấp. Em tò mò nghía qua, líu mệ, nhìn như viên cảm xuyên hương, có điều to hơn.

Em bảo " Anh nhai thử một viên xem sao nhá?"
Chàng " Đây là hàng mẫu anh ạ" Mệ, ky bo thía.

Buồn cười là trong khi thằng này thuyết trình thì ông anh họ cứ ngồi bên gật đầu như bổ củi ra chiều hưởng ứng nhiệt liệt. Em cay vãi ra. Thế này là mình bị chúng nó song kiếm hợp bích à?

Em lờ đờ bảo " Nhưng anh ko có thời gian em ạ, anh bận lắm"
Nó " Thì có đòi hỏi anh phải giành nhiều thời gian đâu. Bà lao công, chị nội trợ, em sinh viên....cũng có thể làm dc..." ( mk, sao giọng bọn này giống nhau thế).

Em bồi thêm " Nhưng chỗ quê anh người ta ko quen mua sản phẩm lạ này đâu"
Nó " Thì thế, anh biết câu chuyện về ý tưởng khi phát triển thị trường giầy chưa? Một người kinh doanh khi bước chân đến 1 hòn đảo nọ thấy dân ở đây tuyền đi chân đất, bèn thở dài " Họ ko biết đi giầy thì làm sao bán giầy dc". Nhà kinh doanh thứ 2 thấy thế liền reo lên " Tuyệt, ở đây chưa có ai bán giầy cho họ cả"...."

Em suýt phì cười nhưng phanh lại được. Thằng này chắc nghe giới thiệu em là nhà quê chính gốc nên mang ngụ ngôn ra lòe đây.

Em bảo " Cái chai nước rửa chén của các cậu bán đắt quá, quê anh tuyền dùng Săn lai, chai có mấy ngàn".

Nó " Vấng, nhưng anh ơi, đắt hơn nhưng nếu họ biết rằng 1 chai của Amway có số lần rửa gấp mấy lần .....bla bla....thì...bla bla..."

Biết nói léo lại với thằng này rồi, nên em bó gối ngồi ủ rũ. Ông anh họ thấy thế thì nghĩ ngay là em bắt đầu giác ngộ ( kiểu ngấm thuốc) bèn rút giấy tờ ra bảo " Bây giờ chú ký luôn cái hợp đồng mua bộ sản phẩm đi thôi, đây này, nó có mấy bộ. Rẻ nhất là mấy trăm, mấy trăm..."

dangkimthu

Xe tăng
Tóm lại là, như những ng lao động lương thiện hay hành nghề lúc 7h30 tối vẫn nói: CHết cả đê\m/