[Funland] Đau đầu việc quản lý con học online

3077

Xe container
Đợt này thấy nhiều cụ mợ kêu cái vụ bọn trẻ con ngồi học thì ít, chat với lướt Tiktok thì nhiều. Mợ bảo sói cài cái Screen Time của iPad hoặc iPhone lên, đảm bảo quản được 99% các ông nhõi ấy! :D
Screen time thì nó toàn chơi lúc học cũng đâu nghĩa lý gì đâu :(

xedieu

Xe cút kít
Screen time thì nó toàn chơi lúc học cũng đâu nghĩa lý gì đâu :(
Như mợ chủ đã gỡ Facebook và Tiktok mà con vào bằng Safari thì Screen Time nó disable luôn Safari được ấy chứ!

Noname_2015

Xe tăng
Máy tính cài win10 thì nghiên cứu xài Microsoft Family Safety để quản lý account học sinh cũng tiện, đảm bảo các chú không ngó ngoáy gì được ngoài chương trình học.

Nó cấm triệt để tất cả phần mềm lướt web, chỉ cho dùng MS Egde, chỉ cho web mà bố mẹ add vào.

viet7500

Xe buýt
E cũng đau đầu với 02 F1 nhà E. Hai đứa lập team chơi game vui như hội, đứa nọ rủ đứa kia nên càng ham. Cứ cho 1 đứa chơi, là đứa kia cũng đòi

E mày mò thấy nói cái Microsoft Family Safety hay, quản lý toàn diện: Web, game box, app, thời gian, thậm chí cả chi tiêu (bằng thẻ nữa), nhưng chưa cài được vì toàn thấy báo lỗi

E cài Microsoft Family Safety nó toàn báo thế này. E dùng Window 10

Có cụ nào biết cách xử lý chỉ em với?
Cảm ơn các cụ/ mợ

xedieu

Xe cút kít
E cũng đau đầu với 02 F1 nhà E. Hai đứa lập team chơi game vui như hội, đứa nọ rủ đứa kia nên càng ham. Cứ cho 1 đứa chơi, là đứa kia cũng đòi

E mày mò thấy nói cái Microsoft Family Safety hay, quản lý toàn diện: Web, game box, app, thời gian, thậm chí cả chi tiêu (bằng thẻ nữa), nhưng chưa cài được vì toàn thấy báo lỗi

View attachment 6489632

Cảm ơn các cụ/ mợ
Em đoán: Cụ phải dùng local admin (đang vào đây rồi) để add 1 cái microsoft account vào làm admin đã. Sau đó login bằng MS account kia vào máy tính, từ đó mới add thành viên gia đình.

Noname_2015

Xe tăng

View attachment 6489632

Cảm ơn các cụ/ mợ
Làm theo hướng dẫn ở clip youte này, trực quan và dễ hiểu. Mấy ông nhóc khóc thét.

Sau đó có app cài trên điện thoại theo dõi được ô con dùng máy như nào. Tiện 1 cái là nó ko cho tìm web khác, khi có động thái truy cập web khác là nó bắt hỏi bố mẹ.

edc

Xe lăn
Máy tính cài win10 thì nghiên cứu xài Microsoft Family Safety để quản lý account học sinh cũng tiện, đảm bảo các chú không ngó ngoáy gì được ngoài chương trình học.

Nó cấm triệt để tất cả phần mềm lướt web, chỉ cho dùng MS Egde, chỉ cho web mà bố mẹ add vào.
Chỉ cần Egde tụi nó vào gì cũng được cụ. Em đợt nghỉ, cũng phải theo dõi hành vi f1. Ngày thường thỉnh thoảng cũng phải vào History xem các F xem gì :D
Còn tụi F lớn > 12 tuooir giờ muốn setup gì, tụi nó hỏi google ngay. Ngoài ra tụi nó dùng Zalo, face không cản được đâu cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Noname_2015

Xe tăng
Chỉ cần Egde tụi nó vào gì cũng được cụ. Em đợt nghỉ, cũng phải theo dõi hành vi f1. Ngày thường thỉnh thoảng cũng phải vào History xem các F xem gì :D
Còn tụi F lớn > 12 tuooir giờ muốn setup gì, tụi nó hỏi google ngay. Ngoài ra tụi nó dùng Zalo, face không cản được đâu cụ.

NO :)

Khóc thét hết.

Egde nó giới hạn chỉ cho vào web mà bố mẹ cho phép. List đây.

Có tra google nhưng trỏ qua web khác ngoài danh mục đc cho là tịt hết

Screenshot_20210906-094026_Family Safety.jpg

edc

Xe lăn

Khóc thét hết.

F1 lớn nhà em 13 tuổi, giờ google nó dùng tốt rồi. Có chặn, nó hỏi bạn nó cụ. Tụi nó dùng cả zalo...nên không thể
Chặn này chỉ hiệu quả trẻ < 10 tuổi thôi cụ. F1 nhỏ nhà em năm nay lên lớp google, từ điển, cũng biết mò mẫm tìm thông tin.

VN CAM SG30

Xe đạp
Em cảm ơn các cụ, để em lưu lại, tối về ngâm cứu ạ
ios cũng tốt nhưng imac giá cao chỉ phù hợp người có điều kiện. PC win 10 ổn ai cũng có thể trang bị. Win 7 không được nhé, còn win 11 rất nặng nề.

VN CAM SG30

Xe đạp

Khóc thét hết.

em chặn luôn chrome và tất cả web browser khác, chỉ cho phép dùng duy nhất edge, quản lý 100% . Và chỉ nên cho search Bing, chặn luôn search google nếu cần :)

fashion

Xe tăng
em cũng toàn đi lắp cam chỉ với 1 mục đích nhìn thẳng vào bàn con học xem chúng nó có chơi điện tử ko :))
đến hài

• Vodka
Reactions: edc

thanktn

Xe tăng

Khóc thét hết.

Cái classroom.google.com kia nó chuyển hướng đến nhiều trang web khác của google để xác thực, .... Do vậy phải add rất nhiều trang khác nữa. Em chưa tìm ra được cách để ALLOW cho phép sử dụng classrom. Cụ làm như thế nào ạ?
Cụ có cách nào chặn được các ứng dụng khác truy cập Internet (như Google Chrome, hay các game cài trên máy)?

lum..zzz

Xe điện
1 người ở nhà mà kèm con đi. Cụ khác gì CP mục tiêu kép để rồi covid vẫn nặng mà kinh tế vẫn tèo. Em cho vợ đang làm hội sợ Vietin 16 năm ở nhà kèm con từ năm ngoái đến nay gần 2 năm. 3 đứa có mẹ kèm học OK luôn.

dpl

Xe lăn
Không biết nhà các cụ thế nào chứ nhà em căng quá. Vc em thì vẫn phải đi làm hàng ngày, mà tuần vừa rồi 2 thằng f1 ở nhà học online bằng ipad và iphone, xểnh cái là lại lướt youtube với tiktok.
Em xoá 2 phần mềm ấy trên đ.th & ipad rồi mà đêm h.qua phát hiện chúng nó vẫn xem được trên safari. Em đau hết cả đầu. Nhà nào có người lớn ở nhà còn đỡ, còn nhà em lại đi từ sáng sớm đến tối cả sói cả em.
Vào năm học chính thức rồi nên e khá lo. Hỏi người quen cũng chịu,, nên em đành nổi lên hỏi các cụ xem có cao kiến gì mách em để quản chúng nó với. Không biết đến bao giờ mới hết cái cảnh học online nữa đây!
Hazzziii
E cài chế độ trẻ em. Bật chế độ đó lên thì chỉ dùng đc cái app đc e giới hạn vào. Muốn thoát chế độ đó thì phải có mật khẩu riêng, ko fai mật khẩu mở máy

viet7500

Xe buýt
đã xác định học online chỉ có người lớn có ý thức thôi..còn lại đám trẻ từ lớp 1 đến lớp 11thì tỷ lệ đều rất nhiều chả có đứa nào ý thức đâu.. đành chấp nhận điểm danh có vào lớp thôi..cái chính là giờ chỉ cần nó ngoan là ok ..chứ còn hơn nó bỏ ra ngoài lang thang còn chết nữa
E cũng xđ trẻ con mặc định là ham chơi, ko thích học (em nói đa phần thế)
Còn quản lý con cái là trách nhiệm của gia đình, sau rồi mới đến nhà trường!
Mà thành công hay không, nhiều khi còn là số giời nữa, cụ ạh :))

Lam__Phương

Xe điện
Nhà e trừ đợt nào địa phương áp CT16 thì vợ e thất nghiệp ở nhà canh còn lại 2 vợ chồng đi làm cả ngày mấy đứa F1 học sáng thì ở nhà tự học nhưng cháu nhà e ngoan lắm k như 2 đứa nhà cụ chủ không bao giờ nó xem youtube lúc học nó chỉ cày ngoài lúc học thôi:D:D:D

nunachuoi

Xe điện
Cái classroom.google.com kia nó chuyển hướng đến nhiều trang web khác của google để xác thực, .... Do vậy phải add rất nhiều trang khác nữa. Em chưa tìm ra được cách để ALLOW cho phép sử dụng classrom. Cụ làm như thế nào ạ?
Cụ có cách nào chặn được các ứng dụng khác truy cập Internet (như Google Chrome, hay các game cài trên máy)?
Em cũng rơi vào tình trạng này, muốn chặn được nhiều thì phải chặn google nhưng f1 nó lại dùng Google meeting với classroom nên không chặn được, nó thích là nó vẫn vào.

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Bố mẹ luôn là người biết sau cùng và gánh trách nhiệm với phát sinh. Chỉ còn cách sống lành mạnh, chăm trò chuyện hoạt động với chúng nó để định hướng thôi, còn cũng không sống thay được.
Đầu tư màn lớn, cần lắp thêm cái cam wifi soi màn hình, để răn đe nhắc nhở ý thức tuân thủ.

thanhnam_xda

Xe buýt
Thôi đành vậy chứ chả có cách nào, theo em dùng mt thì cài thêm teamwier, ipad thì như hd ở trên rồi, cơ bản con tự giác thôi ah, nhà e thì hơi tí out zoom, không lẽ cả ngành giáo dục trông chờ vào 1 phần mềm free tnay ?