[Funland] đau dạ dày có sợ thành ung thư?

trantienlc

Xe buýt
Bệnh lý về dạ dày thì nội soi là thăm dò tốt nhất. Khi nsoi có loét nghi ngờ ác tính bsy nsoi sẽ sinh thiết làm giải phẫu bệnh. Kết quả giải phẫu bệnh ko có tế bào ác tính nhưng bản thân tổn thương ở dạ dày nguy hiểm, hoặc tổn thương không thay đổi sau điều trị bsy nsoi có thể theo dõi sinh thiết lại hoặc đề nghị phẫu thuật. Cái này phụ thuộc rất lớn vào kinh nghiệm người soi cụ ạ. Chụp CT ổ bụng để loại trừ tổn thương nguy hiểm khác di căn vào dạ dày chứ không phải để khẳng định hay phủ định ung thư dạ dày đâu cụ ạ.
Cảm ơn cụ đã tư vấn! Tuần trước em đã vào bv K để cắt polip, nhưng nọi soi dạ dày sinh thiết lại kết quả vẫn không có tế bào lạ, nhưng bác sĩ yêu cầu phải mổ bóc tách chỗ gần thân vị có khối nồi kích thước 2*2.5cm, bề mặt bị loét, em chưa đồng ý mổ, để đi khám lại chỗ khác cho chắc xong mới mổ! Cụ biết bv nào chuyên về dạ dày giúp em với! Lo quá cụ ah!

Rhota23

Xe hơi
Cảm ơn cụ đã tư vấn! Tuần trước em đã vào bv K để cắt polip, nhưng nọi soi dạ dày sinh thiết lại kết quả vẫn không có tế bào lạ, nhưng bác sĩ yêu cầu phải mổ bóc tách chỗ gần thân vị có khối nồi kích thước 2*2.5cm, bề mặt bị loét, em chưa đồng ý mổ, để đi khám lại chỗ khác cho chắc xong mới mổ! Cụ biết bv nào chuyên về dạ dày giúp em với! Lo quá cụ ah!
Theo cụ mô tả e hình dung đc phần nào tổn thương của cụ. Vùng thân vị sát phình vị này có thể là từ tuỵ, có thể là lớp dưới niêm mạc dạ dày như u cơ, u thần kinh... E nghĩ chỉ định chụp CT là hợp lý và càng hợp lý hơn nếu có thể làm siêu âm nội soi, cần thiết có thể sinh thiết xuyên thành. Bệnh viện K là bệnh viện trung ương rất nhiều nhân tài tụ hội rồi cụ có thể yên tâm đc mà. Nếu ko cụ sang Việt Đức gần K gặp chuyên gia nsoi là anh Chu Nhật Minh trưởng khoa nội soi, hoặc cô Mai Thị Hội chuyên gia nội soi khu 1c khám bệnh theo yêu cầu. Sang Bạch Mai có thể gặp a Trường tk thăm dò chức năng hoặc anh Khanh tk tiêu hoá. E biết chút ít vậy thôi cụ ah.

Duycm

Xe hơi
Website
vietmade.vn
Em đồng quan điểm với cụ Go go go, chúc bác mạnh khỏe :)

Nhienyen

Đi bộ
Em hay stress, giờ đang có dấu hiệu dạ dày rồi, chưa bị thì thấy bệnh nó nghe cũng bình thường, bị rồi mới thấy khổ, mới thấy tiếc sao ko phòng haiz

vimaru_gawa

Xe tăng
em đau đạ dày mấy năm nay rồi.
6 năm trước ở trong ĐỒng nai chạy xe cho KCN sóng thần,làn đầu đi khám bảo ĐAU BAO TỬ
em khi ấy mới từ bắc vô nêm còn tưởng thế là đau đến bao giờ tử thì thôi
Sau nhìn ra mới biết là đau dạ dày
cũng có tgian bệnh nặng, vợ em khuyên bỏ nghề lái mà ăn uống cho tử tế, nhưng em yêu những cung đường và nhiều giờ không bên vợ ( vì mụ ấy nói hơi lắm )
thành ra 1 năm em bị vài cơn - riết rồi em quen
2 năm nay Vk trồngc ho em cái cỏ gì lá dài dài ( đợt có lên dantri rồi tv nữa đấy ) ăn sáng 7 lá - nhưng khó nuốt lắm.
em thấy mình bớt cơn phải nhập viện uống thuốc nhưng vẫn hay đầy bụng chướng hơi, nửa đêm tỉnh giấc vì khó chịu ( bây giờ đây chẳng hạn )
em đi khám 10 lần như 1: Nội soi=> vết loét : Malox, KSinh.. nằm nghỉ, qua đợt đau quặn lại sống bthuong
E sợ chết nên 1 năm cũng đi khám xin xnghiem ung thư 1 lần, nhưng BS cũng bảo cái UT dạ dày này khó biết trước - em không vui tí nào ( ông nội em mất vì ut phổi nên em cũng sợ tý di truyền )
Bác sĩ cho em lời khuyên ăn gì? ( nên ăn cái cây kia của vk em nữa không ) uống gì? khám ở đâu
Chán cái cảnh vào viện đợi chờ, cũng chán cái cảnh chờ cơn đau cấp để vào viện
Loét dạ dày đặc biệt là loét bờ cong nhỏ có khả năng ung thư hoá rất cao đó cụ. Một khi cụ đã bị tái đi tái lại, điều trị kháng sinh nhiều đợt vậy mà chưa dứt thì nguy cơ càng cao hơn. Bệnh dạ dày chữa khỏi có thể tái phát là quá bình thường vì nó có nhiều yếu tố ảnh hưởng lắm cụ ak, k như cái xương gãy xong bó bột liền là xong đâu.