[Funland] Đau bả vai khi chơi cầu lông

winterhot

Xe máy
Đau cổ tay là căn bệnh kinh niên của dân cầu lông cụ ạ,đặc biệt là người có thói quen oánh kiểu (ngoáy cháo) nhiều :) hoặc người có cổ tay yêú nhưng dùng vợt nặng và cứng cũng thường bị đau.
Thông thường thì vị trí đau ở cổ tay là vị trí khớp cạnh ngoài (gần ngón út nhất) trong y học người ta gọi là đau hoặc viêm xương mỏm,cụ ko cần quá lo lắng vì đau cổ tay như vậy rất nhanh lành dù ko cần tiêm hay thuốc men gì sất,chỉ cần nghỉ vài hôm là ok nhưng khi đánh trở lại nhất thiết phải khởi động khớp cổ tay thật kĩ,nếu cụ ko thể bỏ,nghỉ dc vài hôm thì cũng có võ bày cho cụ,cụ ra hàng thể thao hỏi mua loại quấn cổ tay,chất liệu co giãn có miếng dính để sau khi quấn sẽ dính lại,giá từ 50-70k/1c,cụ lồng vào cổ tay bị đau rồi quấn hơi chặt lại,hơi chờm lên khớp cổ tay chút xíu,đừng quấn quá chặt kẻo ko ngoáy cháo dc,lỏng quá thì coi như ko,sinh hoạt bt ở nhà cụ vẫn đeo cái băng quấn đó,1 tuần ko hết lên đây réo e lên mà chửi nhá nhá
Nhưng lời khuyên cho cụ đó là nghỉ 5 hôm,khi quay lại chơi phải khởi động kĩ,phải quấn băng cổ tay vì đã bị đau tức là cổ tay cụ ko phải là cổ tay khỏe nên bảo vệ nó.
Bao giờ cho e giao lưu tí nhá :)
Cụ nói đúng chuẩn dân trong nghề thật, em cảm ơn cụ nhiều ạ. Chắc em cho cổ tay nó nghỉ ít hôm đã, ko cố quá lại thành quá cố. Nghe hiểu biết về cầu lông của cụ thì giao lưu em làm trò cho cụ xem
mất ^^

11 Đường Thanh Niên, Quán Thánh, Ba Đình, Hà Nội.
Website
www.facebook.com
Em tập chơi mà đau dần lên, cổ tay hết đau thì giờ đến khuỷu tay đau, vai thì chưa sao

_MBBG_

Xe điện
Em tập chơi mà đau dần lên, cổ tay hết đau thì giờ đến khuỷu tay đau, vai thì chưa sao
Triệu chứng đau khớp khuỷu do chơi cầu lông là, trường hợp nặng thì khi sinh hoạt hàng ngày nếu bê vật nặng ví dụ chậu nước đầy khi nâng lên đến ngang bụng sẽ có cảm giác đau nhói tại khuỷu tay,nếu ko hạ kịp đồ vật xuống sẽ dễ có phản xạ buông tay để rơi tự do,nếu bị nhẹ thì khi vào đánh mới có cảm giác đau lúc đầu khi phông cầu hoặc dồn lực đập,đánh một lúc sẽ êm hết đau.
Nguyên nhân thứ nhất: ( ít gặp,nhanh khỏi) đau dây chằng do thường xuyên ngửa bụng,ngửa mặt phông cầu (trình kém :) lùi ko đúng kĩ thuật nên bị ngửa bụng) tay bị đưa ra sau hêst cỡ mới phông dc nên day chằng tại khuỷu tay bị đau,cái này sẽ tự nhiên hết đau nếu cụ ko còn phải ngửa bụng phông cầu nữa :)
Nguyên nhân thứ hai: ( gặp nhiều,lâu khỏi) đau khớp khuỷu,cái này là do cụ đập chưa đúng kĩ thuật,cần dàn trải toàn bộ lực của cú đập đều ra 3 Vị trí,vai,khuỷu tay,cổ tay,và từ khi vợt dc di chuyển để đập cho đến khi vợt dừng lại cụ phải để cho nó đi theo quán tính tự nhiên,tuyệt đối ko dc đập rồi dừng vợt đột ngột làm vậy cú đập ko có lực mà dễ gây đau như trwownhf hợp của cụ.
Cách khởi động khuỷu tay: cụ giơ tay thẳng phí trước mặt,hoạt động quay tròn tính từ khuỷu tay hắt về bàn tay,khuỷu tay đến vai giữ yên ko hoạt động,quay 20 vòng rồi đổi chiều quay,làm 2 lần như vậy trước khi vào chơi.
Nếu đau do khớp thì tuyệt đối cụ phải nghỉ chơi,càng chơi càng đau ko thể tự khỏi đâu,thời gian nghỉ ko dưới một tháng mới hết đau.
Hi vọng cụ bị đau ở trwownhf hợp thứ nhất :) hôm nào cho e giao lưu tí nhá :))

_MBBG_

Xe điện
Nào có cụ nào đau chân ko? :)) tinh đau tay :))
Đau chân chỗ nào e cũng có cách trị ạ :))

Dungtt27

Xe máy
Website
www.detmayhoangdung.com.vn
Các cụ bị bệnh về xương khớp, thoái hóa đốt sống ra khoa tự nguyện bv đại học y, bác sỹ khám kê đơn uống đỡ lắm

_MBBG_

Xe điện
Em bị viêm plica gối trái.
Trị em phát Cụ oai!
E chỉ phách dc nguyên nhân gây chấn thương khi chơi cầu lông thôi cụ ạ,và thường thường là ko biết tên khoa học của bệnh đó,e chỉ có khả năng nghe các cụ tả chơi như nào dẫn đến đau ra sao là e nói dc nguyên nhân mà thôi,còn cụ nói tên bệnh như vậy thì e chệu,chỉ có thể nói dc là nếu cụ là dân cầu lông thì và cái đầu gối của cụ đau do chơi cầu lông thì cụ là người thuận tay trái

chinhngd

Đi bộ
Em bị lật cổ chân cũng hơn 2 năm rồi. Giờ em đi lại bình thường và chơi thể thao cũng tàm tạm, nhưng k được thật chân. Cụ MBBG có võ nào trị dứt điểm được chỉ em với ạ!

Rickyman

Xe điện
Nhân tiện có cụ đào mộ, e thấy cụ Mbbg nhiều kinh nghiệm đánh cầu quá, cụ hay chơi ở đâu, inbox em số Dt thỉnh thoảng em mời cụ giao lưu học hỏi tý, môn này em chơi mãi chả tiến bộ nhưng vẫn máu chơi:D

Kia Evening

Xe tăng
E chỉ phách dc nguyên nhân gây chấn thương khi chơi cầu lông thôi cụ ạ,và thường thường là ko biết tên khoa học của bệnh đó,e chỉ có khả năng nghe các cụ tả chơi như nào dẫn đến đau ra sao là e nói dc nguyên nhân mà thôi,còn cụ nói tên bệnh như vậy thì e chệu,chỉ có thể nói dc là nếu cụ là dân cầu lông thì và cái đầu gối của cụ đau do chơi cầu lông thì cụ là người thuận tay trái
Cái lão này em phải xin sdt sang sân lão giao lưu + học khởi động . Lão PM cho em nhá - nếu là MB càng mừng ^^

Kia Evening

Xe tăng
Cái lão này em phải xin sdt sang sân lão giao lưu + học khởi động . Lão PM cho em nhá - nếu là MB càng mừng ^^

Tứ Vạn

Xe điện
Cụ bị dãn dây chằng nhé. Tôi chơi bóng chuyền cũng bị một tg như vậy. Trước khi chơi phải khởi động đến nóng vai lên thôi. Bệnh này của tôi tự nhiên 1 tg dài sau mới hết.
Hướng phán đoán này có vẻ chuẩn, cụ nên đi khám, chụp chiếu để có phác đồ điều trị chính xác.

BsMạnh

Xe đạp
Em chơi CL tuần có 2 buổi thôi vậy mà dạo này chơi là bả vai bị đau nhiều khi nhấc tay cử động cũng đau, tất nhiên trong trận đấu ham cầu thì ko cảm giác đau. Có đợt do đau em nghỉ cả tháng như sau đó chơi lại vẫn đau :(

Chẳng nhẽ lại bỏ môn thể thao mình yêu thích, các cụ tư vấn em cách nào ko, uống thuốc? dán cao hay anything else?
Nghe cụ tả, em biết ngay mức độ phát chưởng của cụ trên sân!
Khi đánh cầu, nếu dùng sức nhiều mà cơ thể không có độ mềm dẻo, cụ cứ cố gắng phang hết sức, chắc chắn sẽ bị đau, hay bị đau nhất là khớp bả vai, một số cụ mợ bị đau khớp khuỷu và cổ tay. Em trình cũng thấp, nhưng các cụ đừng có cố sức mà phang, việc phát lực phải được tập tành cẩn thận, từ từ để nâng dần lên qua từng ngày và bằng cả các biện pháp bổ trợ nữa. Với cả cái tay cần độ dẻo chứ không phải cần độ cứng.
Có lẽ cần phải tập một cách bài bản các cụ nhỉ! Cụ nào đã bị đau vai như thế chỉ có cách nghỉ chơi và chăm sóc cái vai trong khoảng 1 tháng rồi tập nhẹ nhàng trở lại thôi.

HIENVAN

Xe máy
Phải khởi động thật ky˜ nhe´ cụ

hoangnd91

Đi bộ
em nghỉ vài năm ko đánh, năm ngoái đánh lại, nhảy đập ùm ùm, sau đó tự nhiên đau vai, em nghĩ do ko khởi động nên thế. nghỉ 1 năm rồi nay đánh lại vẫn đau, những quả đập là đau hay vươn người phông cầu cũng đau buốt luôn vai :( thế là bị sao hả cụ, và chữa trị ra sao ạ

anh-anh

Xe hơi
em nghỉ vài năm ko đánh, năm ngoái đánh lại, nhảy đập ùm ùm, sau đó tự nhiên đau vai, em nghĩ do ko khởi động nên thế. nghỉ 1 năm rồi nay đánh lại vẫn đau, những quả đập là đau hay vươn người phông cầu cũng đau buốt luôn vai :( thế là bị sao hả cụ, và chữa trị ra sao ạ
Viêm quanh khớp vai?!

hungpmu

Xe tăng
Em bị viêm khớp khủy tay (T) roài, đau 1 tháng cứ nghĩ là do dãn dây chằng, hôm nay đi khám thì bị viêm rồi. Chả biết khi nào mới khỏi, đầu gỗi thì thì dãn dây chằng, chơi cầu lông mà không chằng đầu gối vào thì khỏi chơi.
Cám cảnh quá, chắc tới lại phải chằng tiếp cái khủy tay. Giống hình cái thằng của lốp Michelin quá.