[Funland] Đặt tên con là Anh

Hacking

Xe tăng
Hôm vừa rồi ngồi đối chiếu cùng gấu danh sách các bạn đi liên hoan cuối năm lớp cu nhà em, em mới biết có đến 11/47 cháu tên Anh gồm cả nam và nữ. Ai cũng hiểu bố mẹ đặt tên con cũng có ước vọng con sẽ được ngon lành như cái tên mình đặt. Ví dụ: Con tên Khang - mong cho con có sức khỏe; con tên Hồng - đẹp như hoa hồng; con tên Mạnh; Dũng, ... mong con dũng mãnh; mạnh mẽ, ... Vậy đặt tên con là Anh ý nghĩa khác là gì hay chỉ muốn con mình làm anh của thiên hạ vì khi mình gọi tên đã hơi bất tiện rồi. Gọi cứ luôn kèm tên đệm mà người khác không mấy ai thích. Cccm cho em xin thông tin!
Anh trong nghĩa là tinh anh.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Em H. ANH. Vợ em H. Kim Con gái em 1 B. Anh 1 B. Kim để theo tên ba mẹ. Cho tình cảm dễ nhớ. À còn tên em thì bà già mong em dũng mãnh như hero. Con giai em N. Anh = Việt Nam anh hùng.
Bố Hùng Anh, mẹ Hương Kim, con gái Bảo Anh, Bảo Kim, con giai Nam Anh.

AnhTiếnMobile

Xe điện
Nói ra thì bảo khái tính
Em thấy nhiều nhà bố mẹ tên Anh xong đẻ con ra cũng đặt tên Anh hoặc là đẻ 2,3 cháu đều đặt tên y như nhau nghe nó cứ kiểu gì chẳng lẽ trong kho tàng ngôn ngữ phong phú của cha ông lại không còn cái tên nào để chọn lựa hay sao mỗi cái tên là sự gửi gắm của cha mẹ vào đó và theo các con cả đời nên không thể tùy tiện được vẫn biết sự lựa chọn cuối cùng vẫn là ở cha mẹ và không ai có quyền can thiệp vào việc này cả . Mấy năm gần đây có phong trào bố mẹ đặt tên cho con kiểu giống các nhân vật trong phim ảnh hay tranh truyện của Trung Quốc, lớp con gái em ngoài 5 bạn tên Anh còn có 4 bạn tên Nhi, 4 bạn tên Bảo,

Colexanh

Xe tải
Hôm vừa rồi ngồi đối chiếu cùng gấu danh sách các bạn đi liên hoan cuối năm lớp cu nhà em, em mới biết có đến 11/47 cháu tên Anh gồm cả nam và nữ. Ai cũng hiểu bố mẹ đặt tên con cũng có ước vọng con sẽ được ngon lành như cái tên mình đặt. Ví dụ: Con tên Khang - mong cho con có sức khỏe; con tên Hồng - đẹp như hoa hồng; con tên Mạnh; Dũng, ... mong con dũng mãnh; mạnh mẽ, ... Vậy đặt tên con là Anh ý nghĩa khác là gì hay chỉ muốn con mình làm anh của thiên hạ vì khi mình gọi tên đã hơi bất tiện rồi. Gọi cứ luôn kèm tên đệm mà người khác không mấy ai thích. Cccm cho em xin thông tin!
Cụ tiếng Hán kém quá: Tuấn - Anh - Kiệt.... đều là bá đó, Dũng Mạnh đã là gì.
Con ta thật là anh kiệt, cổ thực sự là anh thư nữ kiệt....

bmwp0wer

Xe tăng
Thời học sinh đi học các bạn tên A B hay bị gọi kiểm tra bài, điểm danh. Nên em ko bao giờ đật tên con vần A. Ko tạo ra áp lực ko đáng có chỉ vì thứ tự tự nhiên của âm vần :))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Đúng đấy cụ, nhưng nhiều lúc cô giáo chơi quả " Giờ tôi gọi từ cuối danh sách lên" khối thằng chết đứng như Từ Hải =))
Gọi từ đầu hay từ cuối thì em cũng không chết đứng được cụ ạ. Còn 1 loạt tên sau tên em nữa mà :)).

Leanh65

Xe container
Đặt thế để kỳ vọng có thêm "em" thôi. Cụ làm gì mà nâng quan điểm anh thiên hạ ghê thế.😉

thinhtd

Xe container
Em cũng không biết vì sao vợ em đặt tên đứa thứ 2 là Trần Diệp Anh. :)

bmwp0wer

Xe tăng
Anh là có tài trí hơn vạn người: anh hùng (hùng là đực), anh thư (thư là cái), để chỉ những người (nam/nữ) hơn vạn người. (Nhiều tài liệu dùng từ nữ anh hùng là sai, anh hùng = anh thư)

Ở một khía cạnh khác đặt tên con nên tránh tên Vui/ Mừng thôi.
Cụ phải tra từ Anh, âm Anh có trong chữ Hán Việt nào không. Chữ đó có thuộc bộ nào có ý nghĩa không. Chữ quốc ngữ ko phải chữ nào cũng có nghĩa gốc hán việt, đôi khi là từ mới đơn lẻ, vô nghĩa, chỉ là âm gọi. Đặt tên tra được 1 bộ chữ thấy có nghĩa nó vẫn tâm đắc hơn chỉ giải quyết vấn đề nghe gọi mà vô nghĩa.

QMintech

Xe tăng
Ngày xưa em tự nhủ " sau này éo bao giờ đặt tên con vẫn ABC " Vì đi thi toàn ngồi bàn đầu, thu bài đầu tiên... :)

coquay

Xe container
E đặt ku nhà e tên là Duy Anh bởi vì e thích cái tên này từ hồi thanh niên thôi và sau này đi học tên anh đc gọi lên bảng đầu tiên cho nhanh thế thôi :) :D

BigC

Xe tăng
Đặt tên con giờ khó phết. Tên tiếng Việt mà đầy đủ ý nghĩa khi ra nước ngoài người ta rất khó đọc hoặc viết. Muốn đặt tên vừa có ý nghĩa vừa quốc tế hoá quá khó. Cụ nào biết cái tên nào của người Việt đạt được hai tiêu chí này bật mí cho cháu với. Cháu đang có vodka chờ sẵn ạ
Em đặt tên là Hoan. Ở ta thì mang ý nghĩa vui vẻ, vui sướng và bọn nước ngoài cũng dễ viết dễ đọc :)

Xe nội lước

Xe container
Mấy ng đặt tên con là Anh thường kèm tên lót. Vd con gái thì Hà Anh, Diệp Anh, Vân Anh, Kiều Anh...và ng ta sẽ gọi tên con cả cụm tên lót luôn chứ ít ng gọi con là Anh ơi.
Con nhà e đặt tên, thật sự em cũng ko ưng ý lắm, nhưng sói e và bố e bảo ko được trùng tên bất cứ ai trong anh em họ hàng, và cả các cụ đã mất, nên nghĩ mãi mới kiếm dc cái tên. Chắc sau đi học sẽ ít trùng các bạn
Em phải tìm clip hài.Đặt Tên Cho Con cho lão ấy xem 😆

Xe nội lước

Xe container
Tài trí vượt trên 100 người thì gọi là Kiệt, trên 1000 gọi là Tuấn, trên cả vạn người gọi là Anh.

Trí nhớ của em là như vậy.
Tuấn với chẳng Anh...ko ăn thua.
Muốn con có tài trí hơn 1,3 tỷ thì cc nên đặt tên con là Bình nha.Mà đấy là ông cụ bố mới có đặt là Bình gần đó , cụ bố mà đặt tên con là Bình xa ( Viễn Bình ) thì giờ tài chí con cụ phải đứng đầu 8 tỷ người . Em thấy thật đó..có vd nhãn tiền kia .🤣

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Đặt tên con giờ khó phết. Tên tiếng Việt mà đầy đủ ý nghĩa khi ra nước ngoài người ta rất khó đọc hoặc viết. Muốn đặt tên vừa có ý nghĩa vừa quốc tế hoá quá khó. Cụ nào biết cái tên nào của người Việt đạt được hai tiêu chí này bật mí cho cháu với. Cháu đang có vodka chờ sẵn ạ
Lê Chiến cụ ơi. Tiếng Việt thì cụ đã rõ.. Lơ Ciên em thấy bảo bên tiếng Pháp có nghĩa là Thịt Chóa..
Xưa em nghe nói có thằng P nó nhìn quán Thịt Chó Lê Chiến mà nó hiểu..anh VN lạ quá mới hỏi. Nó bảo Lơ Ciên kia 😆